30% trên tờ khai QT Thuế TNDN năm?

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Anh chị cho em hỏi với. Phần giảm 30% chi phí thuế TNDN trên tờ khai quyết toán thuế TNDN trên HTKK2.1.0 thể hiện ntn ạ? em đánh phần được giảm vào thì nó báo lỗi.
Em hỏi thêm với, phần giảm 30% này có thể hiện trên báo cáo tài chính ko ạ. Hay trên báo cáo tai chính vẫn thể hiện con số chưa được giảm ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VAN CHI

Sơ cấp
2/3/10
3
0
0
tphcm
Xin chào ! Hay quá, câuhỏi của bạn cũng là câu hỏi mình đang muốn nhờ mọi người giúp đỡ. Mình cũng đang QT Thuế TNDN, số thuế 30% được giãm trừ theo hướng dẫn sẽ ghi vào C4 trong QT, nhưng PM HTKK báo lỗi không cho in. Mình đành phải chuyển ra excel làm nhưng không biết như vậy có được chấp nhận không? Có anh chị nào biết hướng dẫn cho chị em tôi với.

C

cuntet

Sơ cấp
7/5/09
8
0
1
Hà Nội
Trích nguyên văn:
CV 353/TCT-CS. "V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009"

2. Đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế TNDN năm 2009 theo quy định tại Thông tư số 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 của Bộ Tài chính thì số thuế TNDN giảm được thực hiện trên Phụ lục mẫu số 03-4H/TNDN như sau:
Doanh nghiệp ghi bổ sung: Thuế TNDN được giảm theo các giải pháp kích cầu của Chính phủ = (Thuế TNDN phải nộp năm 2009 x 30%).

3. Trên tờ khai quyết toán số 03/TNDN: Tại chỉ tiêu [C4] : Thuế TNDN được miễn, giảm trong kỳ tính thuế: DN phản ánh tổng số thuế TNDN miễn giảm trong kỳ tính thuế (bao gồm cả miễn giảm thuế TNDN theo quy định tại Luật thuế TNDN (nếu có) và miễn giảm thuế TNDN theo các giải pháp của Chính phủ kích cầu đầu tư, tiêu dùng; chống suy giảm kinh tế, tháo gỡ khó khăn đối với doanh nghiệp (nếu có).

Vấn đề là khi tớ kê khai thuế TNDN 30% được miễn giảm vào chỉ tiêu C4 trên tờ khai 03, thì nó cứ báo lỗi, và trên tờ khai 03-4H thì ko có dòng để nhập tiền thuế TNDN được miễn giảm? cái này mình tự ghi tay hả bạn?
Có người hướng dẫn làm ntn liệu có đúng ko nhỉ?
Ở tờ khai 03, mình ko khai chỉ tiêu C4 miễn giảm thuế nữa
Ở tờ khai 03-4H ở dòng thuế suất sẽ ghi là 17.5% (= 25% * 70%), như vậy mục 3.4 Thuế TNDN phải nộp sẽ thể hiện số thuế TNDN đã được giảm (còn lại có 70% thôi)
Và ghi bằng tay ở dưới bảng là Thuế TNDN được giảm theo giải pháp kích cầu của Chính Phhủ = Số thuế TNDN phải nộp x 30% = số thuế được miễn giảm

Cả nhà ơi xem giúp tớ với

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Chào mọi người!
Theo nhưng thông tin tôi nhận được thì Tổng cục thuế đã phối hợp với Cục ứng dụng công nghệ thuộc Tổng cục thuế để chỉnh sửa biểu mẫu 03-4H và hiện nay đã test thử thành công việc đưa chỉ tiêu giảm 30% vào biểu 03-4H.
Tổng cục thuế dự định từ 15/03/2010 sẽ đưa phần mềm HTKK lên trang web của Tổng cục thuế tại địa chỉ: http://www.gdt.gov.vn và từ phần mềm này các doanh nghiệp sẽ có thể nhập chỉ tiêu giảm 30% thuế phải nộp của doanh nghiệp vừa và nhỏ vào phụ lục 03-4H.
Mong rằng các bác chú ý theo dõi trên trang web của TCT.

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Mình mới tập huấn trên cục thuế Q.TP thì được hường dẫn nếu muốn điền vào chỉ tiêu C4 trên TK 03/TNDN thì phải làm phụ lục 03-4H.
Chỉ tiêu 3.1 : số thuế được giảm 30%
3.2 : Tổng thu nhập chịu thuế
3.3 : 25%
3.4 :số thuế được giảm 30%
Bạn điền như vậy sẽ không bị báo lỗi nữa, mình đã làm thử thì ok.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình mới tập huấn trên cục thuế Q.TP thì được hường dẫn nếu muốn điền vào chỉ tiêu C4 trên TK 03/TNDN thì phải làm phụ lục 03-4H.

Bị trùng chỉ tiêu [3.1] Tổng các khoản chi cho LD nữ và [3.4] Thuế TNDN phải nộp.

Sửa lần cuối:
T

ThoaNguyen1706

Guest
15/12/08
21
0
1
Hà Nội
Quyet toan thue TNDN

Thanks ban thuylinhsido rat nhieu nhe!
Thoa đang đâu cái điền về cái mục này thì có bạn cứu!

Cmả ơn nhiu nhìu nha!

S

spid

Guest

Cho mình hỏi, mình điền vậy sao máy vẫn báo lỗi không cho in ?

B

bemi

Sơ cấp
9/10/09
12
0
0
46
tp. hcm
Mình thấy mục 3.4 là phần tự động tính số thuế TNDN, làm sao ghi vào ở đây số thuế giảm 30% được bạn nhỉ?

B

bac giang

Guest
2/3/10
11
0
0
xuong Giang
- Đơn vị sự nghiệp kinh tế áp dụng cơ chế tài chính theo Nghị định 43 và thông tư 71 khi hạch toán được các khản chi phí có thể xin áp dụng thuế suất 5% trên doanh thu đối với hoạt động dịch vụ được không? Đơn vị áp dụng phương pháp thuế giá trị gia tăng theo khấu trừ.
- Các mấu biểu phải lập khi Quyết toán thuế năm 2009 đối với đơn vị sự nghiệp kinh tế có hoạt động dịch vụ.

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Mục 3.1 : = số thuế TNDN được giảm (theo NQ30) / 25%
Mục 3.2 = mục 3.1
Mục 3.3 = 25
Mục 3.4: Tự động = số thuế TNDN được giảm theo NQ 30
Phụ lục này chỉ thể hiện số thuế TNDN được giảm để có thể ghi vào ô C4 tại tờ khai quyết toán. Mình đã làm thế này mấy đơn vị và đã nộp.

D

dieppace

Guest
13/11/07
5
0
0
57
TP.Hồ Chí Minh
bạn vào phụ lục 03-04H vào phần giảm 30% nếu báo lỗi bạn vào chỉ tiêu 3.5 (vì phần mềm thuế bị lỗi nên thuế chấp nhận cho mình vào chỉ tiêu 3.5hoặc 3.6 gì đó.
chúc bạn thành công

B

bac giang

Guest
2/3/10
11
0
0
xuong Giang
Tôi đang sử sử dụng phần mềm: HTKK 2.5.1 nhưng khi khai quyết toán thuế TNDN năm 2009 thì ở mục C4 (thuế thu nhập doanh nghiệp được miễn, giảm trong kỳ tính thuế) khi nhập số thuế được miễn giảm 30% trong năm 2009 thì bị báo lỗi. Tôi đã khai các số liệu trên Phụ lục 03-4H đúng theo quy định. Làm thế nào để điền được số liệu miễn giảm trong năm vào mục C4?

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Mình thấy mục 3.4 là phần tự động tính số thuế TNDN, làm sao ghi vào ở đây số thuế giảm 30% được bạn nhỉ?

theo thông tư 03/2009TT-BTC thì số thuế TNDN giảm được thực hiện trên PL 03-4H/TNDN. Cách ghi:
- Chỉ tiêu: [3.2]: ghí số thuế TNDN phát sinh sau khi trừ số thuế được miễm giảm tại các phụ lục kèm theo ( trừ phụ lục 03-4H/TNDN)

- Chỉ tiêu[3.3]: ghi 30%
-Chỉ tiêu[3.4] = [3.2] * [3.3] do phần mềm tự tính
-Chỉ tiêu[3.1]: ghi bằng chỉ tiêu [3.4]

Khi phụ lục 3-4H/TNDN đã được in ra giấy, doanh nghiệp ghi bổ sung bằng tay " Thuế TNDN được giảm theo các giải pháp kích cầu của chính phủ"

Kết quả chỉ tiêu [3.4] của phụ lục 3-4H/TNDN được cộng vào giá trị chỉ tiêu C4 trên tờ khai 03/TNDN

Thân ái.....:1luvu:

T

Thuynk

Sơ cấp
15/7/09
13
0
0
63
Hà Nôi
Thật khó cho kê khai thuế, hướng dẫn nhưng làm thì khó quá, không hiểu những nhà nghĩ ra cách kê khai thế có hỗ trợ được doanh nghiệp không nhỉ, mình làm mà cũng thấy không được, chắc là phải điền bằng tay thôi, mà phụ lục này áp dụng cho những DN có nhiều lao động nữ mà, điền % vào thì sao mà được, mong được sự giúp đỡ của mọi người

N

Ngan Giang

Guest
9/5/08
53
0
0
38
ha noi
mẫu 03-4H :

3.2 : bằng số B.29
3.5 = 3.7 = C4 = số thuế phải nộp x 30 %

Nhớ ghi 2 dòng chú thích theo nghị quyết 30

máy sẽ không báo lỗi nữa !
Chúc thành công !

Mình cũng làm như vậy và máy cũng không báo lỗi nên đã in được. Tuy nhiên khi mang lên chi cục thuế nộp thì máy quét mã vạch lại không nhận phần phụ lục 03-4H. Bay giờ mình không biết phải làm sao?

A
Thật khó cho kê khai thuế, hướng dẫn nhưng làm thì khó quá, không hiểu những nhà nghĩ ra cách kê khai thế có hỗ trợ được doanh nghiệp không nhỉ, mình làm mà cũng thấy không được, chắc là phải điền bằng tay thôi, mà phụ lục này áp dụng cho những DN có nhiều lao động nữ mà, điền % vào thì sao mà được, mong được sự giúp đỡ của mọi người

Đây là biểu mượn tạm khi có khủng hoảng, kích cầu, đã thêm dòng 3.7 ( miễn giảm do kích cầu,... )
Trước tiên bạn bỏ phụ lục này ra xem số liệu có báo lỗi gì không. Nếu OK thì bạn thêm phụ lục này vào và điền số liệu như mình đã nói thì máy OK thôi !
Chúc thành công !

A
Mình cũng làm như vậy và máy cũng không báo lỗi nên đã in được. Tuy nhiên khi mang lên chi cục thuế nộp thì máy quét mã vạch lại không nhận phần phụ lục 03-4H. Bay giờ mình không biết phải làm sao?

Bạn đã cập nhật phần 2.5.1 đúng không !
Các bản tải trên mạng bị virus, bạn nên mang usb đến cục thuế địa phương nhờ chép dùm, về nhớ quét virus.
Nếu máy không báo lỗi OK thì sẽ in được mã vạch bình thường
Chúc thành công !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA