Thanh tra lao động!

• Thread starter 1061987
  • Ngày gửi
1

1061987

Guest
27/1/10
8
0
0
36
sài gòn
Hix công ty mình sẽ bị thanh tra lao động vào cuối tháng 03 này, mình không biết phải chuẩn bị như thế nào cả. Có anh chị nào có kinh nghiệm trong việc này chỉ giúp em với. Thanks nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thanh tra lao động nhằm giúp và hướng dẫn DN việc chấp hành các quy định của pháp luật lao động. Quan hệ của người sử dụng lao động và lao động như thế nào?

Công tác thanh tra thường xem xét các vấn đề sau:

+ Hồ sơ đăng ký lao động, nội quy lao động, thỏa ước lao động, đăng ký thang lương, bảng lương có thực hiện không, có tiến hành ký kết hợp đồng lao động?
+ Sử dụng lao động có đúng luật qui định không (chưa đến độ tuổi lao động )
+ Đối tượng lao động nước ngoài nếu có thì thủ tục đăng ký sử dụng lao động nước ngoài có đảm bảo đúng, đầy đủ thủ tục chưa? Đủ điều kiện lao động tại Việt Nam không?
+ Các chế độ chi trả cho người lao động có đúng không? (Tiền lương, trợ cấp BHXH,...)
+ Chế độ làm việc của lao động (Thời gian nghỉ ngơi, tăng ca)
+ An toàn bảo hộ lao động, vệ sinh lao động được thực hiện như thế nào cho các qui trình sử dụng máy móc thiết bị
+ DN có thành lập Hội đồng hòa giải - Thành lập ban chấp hành công đoàn cơ sở chưa và được tiến hành như thế nào?
+ ....

Thường đoàn thanh tra đi hay phối hợp các ban ngành liên quan: Liên Hiệp Công đoàn, cơ quan BHXH, Phòng tài nguyên môi trường,...

Khi anh Năm Tu Huýt Hít Còi thì cái chi cũng dễ bị phạt, từ cái thắng không ăn cho đến các đèn báo hiệu, bằng lái xe,....

Chúc bạn có 1 số ý niệm về công tác thanh tra lao động để bạn làm tốt hơn

1

1061987

Guest
27/1/10
8
0
0
36
sài gòn
Công ty em bên dịch vụ có 5-6 nhân viên thôi, chưa có công đoàn hay bảo hiểm gì hết, phen này chắc phá sản vì phạt mất. Thường thì khi kiểm tra có văn bản báo ngày chính xác hay không, vì chỉ bên Thanh tra gọi xuống nói vậy chứ em cũng chưa biết ngày cụ thể nữa. Em cảm ơn dã hướng dẫn cho em nhé.

Công ty em thành lập năm 2008, nhưng em mới vào làm có mấy tháng, sếp có ký hợp đồng lao động nhưng không lập công đoàn hay làm bảo hiểm cho nhân viên. Bây giờ nếu em thành lập công đoàn thì có kịp không ạ

nguyenvucom

nguyenvucom

*Ốm nhom Ốm nhách*
19/8/09
76
2
6
Gấn đây thôi !!!
Công ty em bên dịch vụ có 5-6 nhân viên thôi, chưa có công đoàn hay bảo hiểm gì hết, phen này chắc phá sản vì phạt mất. Thường thì khi kiểm tra có văn bản báo ngày chính xác hay không, vì chỉ bên Thanh tra gọi xuống nói vậy chứ em cũng chưa biết ngày cụ thể nữa. Em cảm ơn dã hướng dẫn cho em nhé.

- Thông thường Đoàn KT sẽ báo trước cho bạn trước 10 ngày bằng văn bản.
- Tháng 11 năm 2009 thì cty mình cũng có KT. cũng không có phạt gì cả, chỉ bắt mình làm những cái mình chưa làm, hướng dẫn mình thôi. Và cuối cùng để mọi người ra về trong vui vẻ thì mình phải chuẩn bị ít bánh trái nhe.
- Những thông tin bạn đưa ra thì chắc là mệt lắm đây. :004:, phải thêm ít nước ngọt nữa nhé. :wall:

Công ty em thành lập năm 2008, nhưng em mới vào làm có mấy tháng, sếp có ký hợp đồng lao động nhưng không lập công đoàn hay làm bảo hiểm cho nhân viên. Bây giờ nếu em thành lập công đoàn thì có kịp không ạ

Trời, nếu không kịp thì không làm àh. Cty mình thành lập năm 2003, đến 2006 mới làm nè. :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA