Xử lý thuế GTGT quên chưa kê

  • Thread starter junoxien
  • Ngày gửi

2467 lượt xem

J

junoxien

Sơ cấp
20/12/07
14
0
0
37
Hai phong
Khi làm báo cáo tài chính mình mới phát hiện quên không kê thuế một tờ hoá đơn T12 năm 2009 vào báo cáo thuế hàng tháng, HD này đã thanh toán tiền cho người bán trong tháng 12. Vậy cho mình hỏi phải xử lý khoản thuế đó như thế nào cho phù hợp?
 
thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
272
1
0
Dưới bầu trời bao la
Bạn kê hóa đơn đó vào tháng hai và vẫn được khấu trừ thuế đầu vào bình thường
 
lyly040609

lyly040609

Thành viên thân thiết
18/6/09
105
0
16
MTTN
Khi làm báo cáo tài chính mình mới phát hiện quên không kê thuế một tờ hoá đơn T12 năm 2009 vào báo cáo thuế hàng tháng, HD này đã thanh toán tiền cho người bán trong tháng 12. Vậy cho mình hỏi phải xử lý khoản thuế đó như thế nào cho phù hợp?
Bạn cứ kê khai vào tháng phát hiện (miễn sao từ tháng trên hóa đơn đến tháng kê khai là ko quá 6 tháng).Trong trường hợp đã quá 6 tháng thì bạn chỉ được đưa vào chi phí thôi.
 
N

nangthuhong

Sơ cấp
6/7/08
5
0
0
Ha noi
Khi làm báo cáo tài chính mình mới phát hiện quên không kê thuế một tờ hoá đơn T12 năm 2009 vào báo cáo thuế hàng tháng, HD này đã thanh toán tiền cho người bán trong tháng 12. Vậy cho mình hỏi phải xử lý khoản thuế đó như thế nào cho phù hợp?
Mình cũng gặp phải trường hợp như vậy và kê khai thuế vào tháng 2/2010, tuy nhiên hiện tại số thuế còn phải khấu trừ của mình trên báo cáo tài chính và ở HTKK không khớp số như vây có sao không nhỉ? Mình đang phân vân quá vì đến tận tháng 2/2010 thì số liệu mới khớp nhau.:wall:
 
P

phuongthuy0511

Thành viên thân thiết
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Khi làm báo cáo tài chính mình mới phát hiện quên không kê thuế một tờ hoá đơn T12 năm 2009 vào báo cáo thuế hàng tháng, HD này đã thanh toán tiền cho người bán trong tháng 12. Vậy cho mình hỏi phải xử lý khoản thuế đó như thế nào cho phù hợp?
Hoá đơn đầu vào đúng không bạn? bạn vẫn kê vào tờ khai thuế tháng 03/2010 bình thường, vì vẫn trong thời hạn 6 tháng mà..
 
T

trinhhaiyen

Sơ cấp
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Nếu bạn lăn tăn thì đưa phần VAT của hóa đơn đó vào TK 138 (phải thu khác) đi. Sang năm lại chuyển từ 138 sang 133 cũng được mà. Làm như vậy thì số liệu trên HTKK và sổ sách sẽ không bị lệch nhau và cái này cũng không phải là sai sót nghiêm trọng. Mình thấy ở 1 số công ty kế toán họ cũng ghi như vậy đấy.
 
M

mainguyen143

Sơ cấp
23/2/10
3
0
0
Đồng Nai
Nếu HĐ đã quá thời hạn 6tháng thì mình phải làm sao các bạn?
 
C

carotvitngo

Sơ cấp
1/2/10
4
0
0
quang ninh
Cho mình hỏi 1 chút : công ty mình có 1 khách hàng lớn, do năm 2009 1 số mặt hàng của công ty mình được giảm thuế suất từ 10% ---> 10%x50% . trong quá trình bán hàng công ty mình đã kê khai đúng là 10%x50%, nhưng lại viết sai tren hoá đơn là 10% và đã đóng thuế là 10% . Bây giờ khách hàng đó bắt cty mình phải liệt kê những hoá đơn đó với thuế và xin xác nhận là đã đóng thuế 10%, mình gọi lên hỏi cục thuế thì họ bảo không xác nhận cho, vì mình nộp thế nào thì khách hàng được khấu trừ thế đó, nhưng khách hàng thì không chịu , cứ bắt đi xin xác nhận . như vậy mình phải giải thích thế nào cho khách hàng hiểu , hay nhất định phải đi xin xác nhận của cục thuế ạh ? mong các bác cho ý kiến với ạh
 
M

minhbt

Thành viên thân thiết
8/4/09
76
1
0
hà nội
bạn tham khảo hướng dẫn theo thông tư 91/2009/TT-BTC ngày 12/5/2009:
"Đối với các lô hàng thuộc danh mục qui định tại Điều 1 của Thông tư này được bán ra từ ngày 01 tháng 02 năm 2009 mà cơ sở kinh doanh bán hàng chưa ghi giảm 50% thuế suất thuế giá trị gia tăng trên hoá đơn bán hàng thì:
- Trường hợp bên mua yêu cầu bên bán điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh giảm mức thuế suất là thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư này, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh theo mức thuế suất được giảm 50%. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế đầu ra, đầu vào.
- Trường hợp bên mua không yêu cầu điều chỉnh lại hoá đơn để được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT, bên bán hàng phải kê khai, nộp thuế tính theo thuế suất 10% ghi trên hoá đơn; bên mua hàng được kê khai, khấu trừ thuế GTGT của hàng hoá mua vào tính theo thuế suất 10% đã ghi trên hoá đơn theo quy định. "

Tuy nhiên bạn xem lại phần này "mình đã kê khai đúng là 10%x50%, nhưng lại viết sai tren hoá đơn là 10% và đã đóng thuế là 10%" có vẻ ko logic lắm, kê khai đúng là 10%x50% mà lại đóng thuế 10% là sao, kê khai thì phải dựa trên hóa đơn, Thuế nộp thì phải căn cứ theo kê khai trên tờ khai chứ?

Nếu hóa đơn đã viết là 10% thì lập hóa đơn điều chỉnh gửi cho khách hàng để được tính thuế suất ưu đãi, đồng thời nếu đã kê khai thuế là 10% thì làm báo cảo điều chỉnh của tháng đó.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều