Kế toán trong doanh nghiệp xây lắp

• Thread starter nhen con
  • Ngày gửi
nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội
các anh chị ah, em là sinh viên đang học về phần hành kế toán xây lắp, nên cho em hỏi một vấn đề trong doanh nghiệp kinh doanh xây lắp với.
Công ty A nhận xây dựng 1 vườn hoa. trong đó có xuất công cụ dụng cụ phục vụ cho việc xây dựng đó. vậy thì cho em hỏi là mình sẽ định khoản Nợ tk 621 hay là nợ tk 627 ah?
còn trường hợp 2 là , chủ đầu tư yêu cầu phá đi làm lại phần công trình chưa đạt yêu cầu. nguyên vật liệu xuất ra là 76510, chủ đầu tư bồi thường 1/2. vậy phần giá trị còn lại mình cho vào đâu ah?
Em rất mong các anh chị giúp em có được câu trả lời sớm ngay khi có thể. cám ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xuất ván, copha thì hạch toán vào chi phí trả trước rồi phân bổ vào chi phí. Trong dự toán thì các thứ đó là vật tư, nhưng theo tôi về kế toán thì các thứ đó đưa vào chi phí sản xuất chung thì hợp lý hơn.

Phần thiệt hại làm lại mà nhà thầu chịu thì đưa vào chi phí thôi.

N

nguyenvandhkt

Guest
9/12/11
1
0
0
33
hà nội
Ðề: kế toán trong doanh nghiệp xây lắp

ông ty A nhận xây dựng 1 vườn hoa. trong đó có xuất công cụ dụng cụ phục vụ cho việc xây dựng đó. vậy thì cho em hỏi là mình sẽ định khoản Nợ tk 621 hay là nợ tk 627 ah?
còn trường hợp 2 là , chủ đầu tư yêu cầu phá đi làm lại phần công trình chưa đạt yêu cầu. nguyên vật liệu xuất ra là 76510, chủ đầu tư bồi thường 1/2. vậy phần giá trị còn lại mình cho vào đâu ah?
Em rất mong các anh chị giúp em có được câu trả lời sớm ngay khi có thể

Mình cũng đang học môn đó bạn ạ, theo mình thì cuất CCDC phục vụ cho việc xây dựng ta cho vào TK 627

Còn thiệt hại phá đi làm lại, phần mình phải chịu thì tùy quyết định của DN mà mình cho vào cp khác, hoặc quy trách nhiệm cho cá nhân (nếu do cá nhân đó làm thiệt hại).....
Đấy ý kiến của mình, mong mọi ng góp ý thêm

bhmqnpthqh

bhmqnpthqh

Sơ cấp
8/12/11
24
1
0
36
ha nam

mình nghĩ ntn.nếu ccdc dùng 1 lần cho công trình đấy thì hạch toán vào 621, loại phân bổ nhiều lần thì cho vào 627
mình nghĩ vậy không biết đúng không

L

linhung

Sơ cấp
21/12/10
5
0
0
hà nội

621 chỉ hạch toán những nguyên vật liệu trực tiếp cấu thành nên sản phẩm thôi. Còn công cụ dụng cụ thì cho vào 6273.
Chi phí thiệt hại nếu do cá nhân gây ra thì trừ trực tiếp vào lương hoặc bắt bồi thường, còn nếu là do biện pháp thi công của doanh nghiệp thì đưa vào 811.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

621 chỉ hạch toán những nguyên vật liệu trực tiếp cấu thành nên sản phẩm thôi. Còn công cụ dụng cụ thì cho vào 6273.
Chi phí thiệt hại nếu do cá nhân gây ra thì trừ trực tiếp vào lương hoặc bắt bồi thường, còn nếu là do biện pháp thi công của doanh nghiệp thì đưa vào 811.

Bạn HT như vậy rất chuẩn. Nhưng trong thực tế phần phá đi làm lại nếu giá trị không lớn, các chi phí: lượng vật tư, nhân công ... đưa vào để làm lại không nhiều lắm, giá thành có thể chịu được thì các DN thường HT vào chi phí coi như không có BB phá đi làm lại, vì các CĐT nhà nước khi lập BB phá do chưa đạt yêu cầu mà họ nhận bồi thường 1/2 thì không có đâu.

H

hpnguyenhien

Sơ cấp
6/1/10
19
0
1
36
Hải Phòng
Ðề: Kế toán trong doanh nghiệp xây lắp

Anh chị cho em hỏi, trong bảng tổng hợp dự toán chi phí xây dựng, có phần Thu nhập chịu thuế tính trước. Em phân bổ số tiền trong mục này vào giá trị NVL, MTC, NC cho lãi công trình giảm xuống có được ko ạ? Và nếu được thì nên lấy giá cao hơn hay lấy lượng cao hơn ạ?
Em cảm ơn ạ!

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

mình nghĩ ntn.nếu ccdc dùng 1 lần cho công trình đấy thì hạch toán vào 621, loại phân bổ nhiều lần thì cho vào 627
mình nghĩ vậy không biết đúng không

Đúng rùi !

Bên mình dùng bao xi măng

lúc thì cho vào 621 lúc cho vào 627

hỏi ra mới bít là xuất dùng đựng cát làm bờ kè thì 621

còn dùng đựng cát để vận chuyển cho 627 vì dùng xong lấy vỏ bao ra dùng tiếp !

T

TRUNGDUYEN

Sơ cấp
24/4/13
13
0
0
37
Khánh hoà

Xuất ván, copha thì hạch toán vào chi phí trả trước rồi phân bổ vào chi phí. Trong dự toán thì các thứ đó là vật tư, nhưng theo tôi về kế toán thì các thứ đó đưa vào chi phí sản xuất chung thì hợp lý hơn.

Phần thiệt hại làm lại mà nhà thầu chịu thì đưa vào chi phí thôi.

Vậy cho em hỏi phần thiệt hại đó đưa vào chi phí nào hả anh , chị .Vì mỗi công trình điều có dự toán riêng cả không thể nào xuất vượt dự toán được , ậy anh chị zùm em để mai mốt e gặp trường hợp như thế này để e lách thuế vì em mới ra trường cũng không nắm nhiều mánh khóe lámn.TKS. hihi

Anh chị cho em hỏi, trong bảng tổng hợp dự toán chi phí xây dựng, có phần Thu nhập chịu thuế tính trước. Em phân bổ số tiền trong mục này vào giá trị NVL, MTC, NC cho lãi công trình giảm xuống có được ko ạ? Và nếu được thì nên lấy giá cao hơn hay lấy lượng cao hơn ạ?
Em cảm ơn ạ!

Bạn àh . cho mình hỏi căn cứ vào gì mà mình bít trong bảng tổng hợp dự toán chi phí xây dựng có phần thu nhập chịu thuế tính truớc vậy, co phải căn cứ vào lọi nhuận của công trình đó sau khi ta trừ chi phí không,vì mình nhìn vào không thấy phần đó, mình cũng mói làm kế toán cho cty xây dựng cung không rành lém co gì chỉ zùm mình với . Nếu bạn có gì vướn mắt không rõ cú hỏi mình, có người bít cái này có nguời bít cái kia, nên mình muốn bàn luận để học hỏi lẫn nhau.có gì thì liên lạc cho mình địa chỉ mail xuanduyentlvn@gmail.com.hihi

Sửa lần cuối:
T

thu.ha.351

Guest

Cho em hỏi là khi hạch toán trong doanh nghiệp xây lắp, khi 1 phần công trình làm không đúng thiết kế của chủ đầu tư, phải phá đy làm lại làm phát sinh một khoản chi phí mới thỳ mình phải hạch toán khoản chi phí phát sinh ấy vào đâu ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Cho em hỏi là khi hạch toán trong doanh nghiệp xây lắp, khi 1 phần công trình làm không đúng thiết kế của chủ đầu tư, phải phá đy làm lại làm phát sinh một khoản chi phí mới thỳ mình phải hạch toán khoản chi phí phát sinh ấy vào đâu ạ?

Khoản này không được tính vào giá thành mà phải đưa vào chi phí thời kỳ (chi phí khác), có thể mở sổ theo dõi chi tiết khoản chi phí này phục vụ quản lý và kiểm soát.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Khoản này không được tính vào giá thành mà phải đưa vào chi phí thời kỳ (chi phí khác), có thể mở sổ theo dõi chi tiết khoản chi phí này phục vụ quản lý và kiểm soát.
Bác cho em hỏi vậy khoản này có được xem là một khoản chi phí hợp lý không bác? Nếu không thì nó khác gì với những chi phí như vi phạm hợp đồng, thiết kê sai mẫu mã sản phẩm làm giảm giá trị hàng bán không vậy?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Bác cho em hỏi vậy khoản này có được xem là một khoản chi phí hợp lý không bác? Nếu không thì nó khác gì với những chi phí như vi phạm hợp đồng, thiết kê sai mẫu mã sản phẩm làm giảm giá trị hàng bán không vậy?

Về mặt kế toán thì nó là chi phí kế toán. Xét trên khía cạnh thuế thì theo mình chi phí này là chi phí hợp lý, nó liên quan đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp và có chứng từ, cũng gần tương tự như các trường hợp bạn nói. Nhưng cơ quan thuế cũng có thể lập luận dựa vào quy định "Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý" để loại các chi phí này. Vì vấn đề chưa được quy định rõ ràng nên tùy thuộc vào tài lập luận của kế toán thuế thôi.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Về mặt kế toán thì nó là chi phí kế toán. Xét trên khía cạnh thuế thì theo mình chi phí này là chi phí hợp lý, nó liên quan đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp và có chứng từ, cũng gần tương tự như các trường hợp bạn nói. Nhưng cơ quan thuế cũng có thể lập luận dựa vào quy định "Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý" để loại các chi phí này. Vì vấn đề chưa được quy định rõ ràng nên tùy thuộc vào tài lập luận của kế toán thuế thôi.
Cảm ơn bác Hien nhé.

T

tuong thi lan

Guest

Theo mình thì bạn hạch toán như sau:
Trường hợp 1- bạn cho vao chi phí chung: 627
Trường hợp 2- Phần DN chiu thi minh hach toan vao CP 621 như bình thường

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA