Quyết toán theo mẫu 05KK-TNCN

• Thread starter stupid0089
  • Ngày gửi
N

nguyetminh87

Guest
7/5/10
3
0
0
Hải Phòng
- Bạn ơi đó là thu nhập tính thuế rồi bạn ạ (1.224.667) thuế phải nộp 6t = 366.500đ.
Cảm ơn bạn lamtientung nha.
Bạn cho mình hỏi câu này nữa nhé: Cty mình có 1 số người nghỉ việc trong 6 tháng đầu năm ( chỉ làm 3, 4 tháng đầu năm) thì mình không cần kê khai những nhân viên này lên bảng kê 05Akk đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cảm ơn bạn lamtientung nha.
Bạn cho mình hỏi câu này nữa nhé: Cty mình có 1 số người nghỉ việc trong 6 tháng đầu năm ( chỉ làm 3, 4 tháng đầu năm) thì mình không cần kê khai những nhân viên này lên bảng kê 05Akk đúng không?
- Không phải KK bạn ạ

T

tholan

Sơ cấp
23/3/09
8
0
0
TP.HCM
Các bác ơi! Giúp em với. CTy em có 1 số người chưa có MST TNCN, khi em làm QT nhập CMND xong kiểm tra lại, phần mềm HTKK báo lỗi. Thời gian nộp QT gần kề rồi. Em phải làm thế nào đây. Giúp em vớ..ớ...i.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bác ơi! Giúp em với. CTy em có 1 số người chưa có MST TNCN, khi em làm QT nhập CMND xong kiểm tra lại, phần mềm HTKK báo lỗi. Thời gian nộp QT gần kề rồi. Em phải làm thế nào đây. Giúp em vớ..ớ...i.
_ Bạn xem báo lỗi chỗ nào, báo gì,. trường hợp này không được tick vào ô QT tại CQCT xem có tick không?

T

tranthichau

Sơ cấp
8/10/09
9
0
1
nam dinh
Các anh chị ơi cho em hỏi với! công ty em mới thành lập được 5 tháng em mới vào làm nên còn nhiều bỡ ngỡ quá mong được các anh chị giúp đỡ
Công ty em thi công các công trình viễn thông, nhân công chủ yếu là thuê ngoài không có hợp đồng lao động nên sẽ làm mãu 05BKK đúng không ạ?em có một thắc mắc muốn hỏi: ở [08] thu nhập chịu thuế thì đó là thu nhập cả một năm của người ld phải không ạ?còn ở [09] thu nhập làm căn cứ tính giảm thuế cũng là thu nhập chịu thuế phải không ạ?
và cho tới thời điểm này thì mức TNCT là 4triệu hay 5triệu ạ? mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị càng sớm càng tốt
Em cảm ơn rất nhiều

T

tholan

Sơ cấp
23/3/09
8
0
0
TP.HCM
_ Bạn xem báo lỗi chỗ nào, báo gì,. trường hợp này không được tick vào ô QT tại CQCT xem có tick không?

Em làm bảng kê 05A mà ko tick vào ô QT tại CQCT, phần mềm HTKK báo thông tin KK sai ở ô MST nó bôi đỏ 1 loạt những người ko có MST. Bảng kê 05B cũng báo lỗi tương tự như vậy. Em phải làm thế nào đây.

D

danlan63

Guest
30/4/10
5
0
0
60
Tp. Hồ Chí Minh
Em làm bảng kê 05A mà ko tick vào ô QT tại CQCT, phần mềm HTKK báo thông tin KK sai ở ô MST nó bôi đỏ 1 loạt những người ko có MST. Bảng kê 05B cũng báo lỗi tương tự như vậy. Em phải làm thế nào đây.

Theo tôi biết, đối với người không có MST thì cơ quan chi trả không được quyết toán thuế cho bản thân cá nhân đó được, mà cơ quan chi trả chỉ quyết toán phần cơ quan chi trả đã khấu trừ. Muốn quyết toán cho cá nhân nào đó thì phải mở MST cho cá nhân đó. Thời gian để mở MST cho nhân viên là 10 ngày. Vì vậy để kịp làm báo cáo thì mở MST đi

D

danlan63

Guest
30/4/10
5
0
0
60
Tp. Hồ Chí Minh
Các anh chị ơi cho em hỏi với! công ty em mới thành lập được 5 tháng em mới vào làm nên còn nhiều bỡ ngỡ quá mong được các anh chị giúp đỡ
Công ty em thi công các công trình viễn thông, nhân công chủ yếu là thuê ngoài không có hợp đồng lao động nên sẽ làm mãu 05BKK đúng không ạ?em có một thắc mắc muốn hỏi: ở [08] thu nhập chịu thuế thì đó là thu nhập cả một năm của người ld phải không ạ?còn ở [09] thu nhập làm căn cứ tính giảm thuế cũng là thu nhập chịu thuế phải không ạ?
và cho tới thời điểm này thì mức TNCT là 4triệu hay 5triệu ạ? mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị càng sớm càng tốt
Em cảm ơn rất nhiều
Đúng rồi nếu không có hợp đồng lao động hoặc hợp đồng dưới 3 tháng thì kê vào bản 05B, chỉ tiêu [08] là tổng thu nhập chịu thuế của 12 tháng (đối với năm 2009 cụ thể là 6 tháng cuối năm 2009, 6 tháng đầu năm được miễn không kê vào) còn chỉ tiêu [09] chỉ dành cho Cty trong các khu kinh tế, nếu cty bạn hoạt động trong nội địa không áp dụng chỉ tiêu này được. TNCT sau khi giảm trừ các khoản theo quy định nếu chỉ còn dư 1 đồng thì cũng đóng thuế chứ không phải là mức TNCT là 4 hay 5 triệu

T

tholan

Sơ cấp
23/3/09
8
0
0
TP.HCM
Theo tôi biết, đối với người không có MST thì cơ quan chi trả không được quyết toán thuế cho bản thân cá nhân đó được, mà cơ quan chi trả chỉ quyết toán phần cơ quan chi trả đã khấu trừ. Muốn quyết toán cho cá nhân nào đó thì phải mở MST cho cá nhân đó. Thời gian để mở MST cho nhân viên là 10 ngày. Vì vậy để kịp làm báo cáo thì mở MST đi

Cty em là cty xây dựng, thuê lao động ngắn hạn theo công việc thôi. Xong công việc đó thì họ nghỉ luôn rồi, họ còn làm việc với CTy thì dễ rồi. Đau đầu với sắc thuế này quá.

T

tranthichau

Sơ cấp
8/10/09
9
0
1
nam dinh
Em cảm ơn Bác danlan63 nhiều, đó là nhân công mà công ty em thuê làm theo công trình. Vậy nhân viên làm văn phòng thì phải kê ơ mãu 05AKK hả Bác?còn phần TNTT và TNCT em thấy cứ linh tinh thế nào ấy, em không hiểu lắm. Mong các Bác chỉ bảo cho em với sắp đến hạn nộp rồi ma em chưa làm được gi cả

N

Ngancute

Guest
2/3/10
6
0
0
Hà Nội
Anh chị nào giúp em vơi! Công ty em thành lập từ tháng 10 năm 2009 đến tháng 11/2009 bên em đăng ký mã số cá nhân cho lao động nhưng đến h vẫn chưa có mã số thuế. em tra trên mạng cũng ko có.
hết tháng 12 thì một số nhân viên nghỉ làm. bây h ko có mã số cá nhân thì em ko làm quyết toán được.
Thế những nhân viên mà nghỉ từ hết tháng 12 đó em có phải quyết toán ko? mà bên em khi đó chưa có hợp đồng lao động gì cả. bây h em ko biết phải làm thế nào cả.
mong anh chị nào chỉ giùm em.email của em: daothingan1987@gmail.com

P

phamuyen26586

Guest
7/3/09
4
0
0
37
ha nam
Nguyên văn bởi phung minh nhat
Cty mình có trường hợp cũng tương tự như cty ban Stupid0089 đang làm.Mà Cty mình chỉ có 6 nhân viên,đều có hợp đồng lao động là 1 năm. Khi làm quyết toán thuế TNCN, thì mình làm theo mẫu 05KK-TNCN, 05AKK-TNCN.Nhưng ở mẫu 05KK-TNCN ở phần A không nhập dữ liệu được thì sao?Còn ở phần B thì mình không làm có đúng không?Sang mẫu 05AKK-TNCN mình lại không biết làm như thế nào? Bạn nào biết xin chỉ rõ giúp mình với.Cty mình Tổng thu nhập chịu thuế là 69.861.538Tổng số lao động : 6 ngườiMức thu nhập cao nhất :3.000.000Mức thu nhập thấp nhất : 1.200.000Các bạn chỉ giúp mình làm tờ khai quyết toán thuế TNCN với nhé! cảm ơn các bạn

Nguyên văn của nguyen hoa1511: 05KK bạn ko nhập được là vì phần đó lấy số liệu từ bảng chi tiết 05AK
Bạn phải nhập ở mẫu 05AK trước.
Nhập đầy đủ họ tên của 6 người, mã số thuế, số CMND, Thu nhập chịu thuế của từng người. các khoản giảm trừ(chỉ tiêu nao ko có thì bạn bỏ trống), số thuế đã khấu trừ(nếu hàng tháng ko phát sinh số thuế TNCN đã khấu trừ thì bạn bỏ trống). Giờ quyết toán cũng ko ai phải nộp thuế thì các phần còn lại cũng bỏ trống(tức = 0)
Vậy thôi. Khi đó khi mở sang mẫu 05KK bạn sẽ thấy chỉ tiêu [08] ở mẫu 05kk sẽ bằng với tổng chỉ tiêu [08] ở mẫu 05AK. và cả số người lao động nữa. Còn các chỉ tiêu khác bằng 0.
Vậy là việc quyết toán hoàn thành.
Mình cũng nhất trí với ý của bạn nguyen hoa nhưng nếu đã có mã số thuế cá nhân rùi thì không cần nhập số CMND nữa đâu bạn ạ.khi bạn làm xong mẫu 05A thì nó tự động nhảy sang mẫu 05KK thui mà.

H

hv1975

Guest
13/8/07
1
0
0
48
Ha Noi
Cho mình hỏi: những người mà không được cấp MST do bị trùng MST thì làm thế nào nhi? Vẫn chưa thấy có công văn của Cục thuế hay sao ý?
Bạn nào biết tư vấn cho minh nhe. Cam on!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

phamuyen26586

Guest
7/3/09
4
0
0
37
ha nam
những người trung MST là do họ đã đămg ký MST ở cơ quan khác rùi. thì bạn nhập chứng minh thư hoặc bạn bảo họ làm vào mẫu 09KK ấy họ phải tự đi quyết toán. Cuối cùng thì tổng cục thuế cũng sàn lọc và truy thu những người phải nộp thuế hết ấy mà.

P

phamuyen26586

Guest
7/3/09
4
0
0
37
ha nam
nếu những người đã nghỉ bạn vẫn tính vào bảng lương thì vẫn phải làm vào mẫu 05B và phải làm quyết toán bạn ạ. Còn những người bạn đã đăng ký MST mà chưa có thì thay vào đó bạn điền CMND vào là được mà. Chúc bạn thành công

M

minhthokt

Guest
Tncn

Anh chi oi! lam on cho e hoi cty em la cty xay dung cong nhan lam 3 den 4 thang nghi viec co hdld lam quyet toan tren bang 05A thi phong huong dan thue TNCN noi la phai co hop dong ma phong lao dong xac nhan moi duoc lam 05A truong hop cua em phai lam 05B dung k ạ?

H

Hamy161008

Guest
17/3/10
13
0
0
quang ninh
Cám ơn bạn lamtientung. Ơ nhưng mà cho mình hỏi các bạn có ai đã làm trên phần mềm HTKK 2.5 chưa. Cái bảng 05A sao mình làm hoài mà hok có được hix.

Bạn thử kiểm tra lại xem có vấn đề gì không chứ mình vẫn làm được mà. CHỉ cần điền đầy đủ thông tin vào là được

0

02011989

Guest
13/5/10
2
0
0
TPHCM
các anh chị ơi cho em hỏi mục thu nhập chịu thuế ở tờ khai thuế số 05A/BK-TNCN, mình điền thu nhập của 1năm hay 6tháng thui(năm 2009). Còn mục TNCN làm căn cứ tính giảm thuế, thuế TNCN đã khấu trừ thì mình điền số nào? Các anh chị nào biết thì làm ơn chỉ cho em với. em đã tính thử hết bên ngoài nhưng khi đưa vào tờ khai thì số quyết toán mà phần mềm tự tính lại không giống với kết quả em đã tính.

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
các anh chị ơi cho em hỏi mục thu nhập chịu thuế ở tờ khai thuế số 05A/BK-TNCN, mình điền thu nhập của 1năm hay 6tháng thui(năm 2009). Còn mục TNCN làm căn cứ tính giảm thuế, thuế TNCN đã khấu trừ thì mình điền số nào? Các anh chị nào biết thì làm ơn chỉ cho em với. em đã tính thử hết bên ngoài nhưng khi đưa vào tờ khai thì số quyết toán mà phần mềm tự tính lại không giống với kết quả em đã tính.
- TNCT từ ngày 01/7/2009 đến 31/12/2009
- TNCT làm căn cứ tính giảm thuế: là TNCT của cá nhân đó có được do làm việc trong khu kinh tế, không có không phải ghi
- Số thuế TNCN đã khấu trừ: Là số thuế mà từ tháng 7 đến 12/2009 Cty bạn đã tạm khấu trừ của cá nhân hàng tháng và đã KK nộp kho bạc rồi. Không có thì không ghi

D

danlan63

Guest
30/4/10
5
0
0
60
Tp. Hồ Chí Minh
Cty em là cty xây dựng, thuê lao động ngắn hạn theo công việc thôi. Xong công việc đó thì họ nghỉ luôn rồi, họ còn làm việc với CTy thì dễ rồi. Đau đầu với sắc thuế này quá.
Như vậy mình chỉ quyết toán phần thuế đã khấu trừ của cá nhân đó thôi, không quyết toán thuế dùm cho cá nhân đó. Ví dụ: Mình đã chi cho họ tiền công lao động là 3.000.000 đ thì khấu trừ 10% (do không có hợp đồng hoặc hợp đồng dưới 3 tháng) sau đó quyết toán phần đã khấu trừ 300.000đ (đã kê khai, đã nộp tiền khấu trừ vào NSNN). Khai vào bảng kê 05B/KK-TNCN Vậy thôi.