Lương như vậy có được xem là hợp lệ không ?

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Chào các bạn

+ Công ty mình có ký HĐLĐ với 1 nhân viên . Trong đó quy định là : Lương căn bản là 1.500.000 VNĐ , và sẽ được 10% trên tổng doanh thu hàng tháng của công ty . Vậy 10% số tiền đó có được xem là hợp lý và hạch toán vào chi phí không ? Và bút toán hạch toán vẫn là N642/C334 luôn phải không các bạn ?

+ Vấn đề thứ 2 là Công ty TNHH, lương Giám Đốc trực tiếp làm việc có được tính vào CP hợp lý không ? Mình đọc trong room webketoan thi thấy nói là bổ sung them HĐLĐ là được , nhưng không lẽ Giám Đốc ký lương cho Giám Đốc ( thật phi lý ) . Vậy mình phải làm sao để hợp thức hoá được lương của Sếp ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To hoatrensamac, Giám đốc thì vẫn ký nhận lương của mình, còn cái kia là ký duyệt bảng lương. Hai vấn đề hoàn tòan khác nhau mà.
Còn vấn đề 10% trên tổng doanh số thì bạn cứ qui định cụ thể trong hợp đồng lao động thì được. Nếu vượt quá 5T thì đóng thuế TNCN.

N

nguyen thi thuy

Guest
15/2/05
18
0
0
42
ho chi minh
Theo mình nếu công ty bạn là công ty TNHH từ 2 thành viên trở lên. Giám đốc là người trực tiếp điều hành công ty thì vẫn được trả lương bình thường. Hợp đồng lao động của giám đốc sẽ do Chủ tịch hội đồng thành viên ký.
Nếu công ty TNHH 1 thành viên mà chủ là giám đốc thì không đươc trả lương đâu bạn .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoatrensamac nói:
Chào các bạn

+ Công ty mình có ký HĐLĐ với 1 nhân viên . Trong đó quy định là : Lương căn bản là 1.500.000 VNĐ , và sẽ được 10% trên tổng doanh thu hàng tháng của công ty . Vậy 10% số tiền đó có được xem là hợp lý và hạch toán vào chi phí không ? Và bút toán hạch toán vẫn là N642/C334 luôn phải không các bạn ?
10% bạn cứ đưa vàp hợp đồng lao động là được. Nhưng mà 10% trên tổng doanh thu của công ty thì kinh khủng quá. Nếu công ty có doanh số tiền tỷ thì lương của nhân viên này thật như mơ.
hoatrensamac nói:
+ Vấn đề thứ 2 là Công ty TNHH, lương Giám Đốc trực tiếp làm việc có được tính vào CP hợp lý không ? Mình đọc trong room webketoan thi thấy nói là bổ sung them HĐLĐ là được , nhưng không lẽ Giám Đốc ký lương cho Giám Đốc ( thật phi lý ) . Vậy mình phải làm sao để hợp thức hoá được lương của Sếp ???
Công ty có thể dùng biên bản họp HĐQT ( hoặc qui định của HĐQT) trong đó qui định lương của Giám đốc mà.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Giám đốc thì chắc chắn là không tự ký HĐLĐ cho mình được rồi bạn ạ. Nhưng trong bảng đăng ký lao động với P.LĐTBXH quận thì bạn đăng ký Giám đốc có hưởng lương & ghi rõ mức lương là bạn có thể yên tâm hạch tóan vào chi phí.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nếu công ty TNHH 1 thành viên mà chủ là giám đốc thì không đươc trả lương đâu bạn . "

Bạn Nguyen Thi Thuy ơi! Luật chỉ quy định Giám đốc DNTN thì không được hưởng lương thôi chứ không quy định như bạn nói đâu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nguyen thi thuy nói:
Nếu công ty TNHH 1 thành viên mà chủ là giám đốc .
Hơ cái này ở đâu ra nhỉ, mới ban hành à.
Mình chỉ biết mỗi loại công ty TNHH một thành viên Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ. Nhưng mà giám đốc này cũng là làm thuê cho Nhà nước, chứ đâu có là ông chủ nhỉ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vo vinh nam nói:
Hơ cái này ở đâu ra nhỉ, mới ban hành à.
Mình chỉ biết mỗi loại công ty TNHH một thành viên Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ. Nhưng mà giám đốc này cũng là làm thuê cho Nhà nước, chứ đâu có là ông chủ nhỉ.
Hihi, bác Nam biết đúng phết.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Ok ! Mình cũng nói với Sếp mình là Sếp ký HĐLĐ và đưa cho CHủ Tịch HĐTV ký tên .Giám đốc bảo với mình là CHủ Tịch không có quyền ký HĐLĐ . Chắc là phải làm biên bản họp HĐTV và quy định như vậy là được . Phải vậy không các bác .

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Theo Mình ! Trường hợp đầu thì đúng là cần có HĐLD với nhân viên, Số 10% doanh thu được tính vào CP đó(nhưng phải có đăng ký LĐ, BHXH , YT đầy đủ nhé).

Vì có thêm 10% nên chắc là phải nộp thuế TNCN nữa, Cuối tháng phát lương nhớ giữ lại tiền thuế TNCN của anh này nhé.

trường hợp 2 Mình thấy thế nào ấy! chứ Giám đốc ai lại ký HDLD cho mình bao giờ , hoac CT HDQT ký cũng không đúng. Vì bản thân khi được làm giám đốc - là người đại diện pháp luật cty đã có cuộc họp của công ty, có quyết định bổ nhiệm hẳn hoi mà. thông thường quyết định bổ nhiệm có quyền lợi và trách nhiệm của giám đốc ở đó luôn.

Người lao động thì có HĐLĐ, giám đốc thì có giấy quyết định bổ nhiệm là OK.
Các khoản tiền lương hàng tháng giám đốc vẫn phải ký xác nhận số tiền của mình chứ. không thì làm sao mà kế toán lập phiếu.

Các thành viên của Cty mà không trực tiếp tham gia vào hoạt động của cty thì o lãnh lương mà chỉ lãnh lãi khi chia lợi nhuận cty thôi...

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Ôi trời! Thế các bạn chưa đi đăng ký LĐ bao giờ à? Khi đăng ký LĐ thì người ta sẽ hỏi "thế GĐ có hưởng lương không?" và sẽ hướng dẫn làm sao để có thể trả lương cho GĐ một cách hợp pháp ngay.

Ở Cty mình thì trong QĐ bổ nhiệm GĐ của HĐTV (vì là CTY TNHH nhiều TV) có ghi rõ mức lương của GĐ. Khi đi đăng ký LĐ với P. LĐ&TBXH quận (bắt buộc) thì mình đăng ký GĐ có hưởng lương & nêu rõ mức lương. Vậy là mình cứ thế hạch tóan lương của GĐ hơn 02 năm nay và không bị các bác Thuế ý kiến gì.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
ôi bác ơi , từ ban đầu công ty ở quận 3 có đăng ký Lao động ở quận 3 rồi . Nay chuyển đi chỗ khác , có cần phải đăng ký lao động bổ sung không bác ? Công ty ở quận 12 thì đăng ký lao động ở đâu ? Còn mấy nhân viên thử việc có 2 -3 tháng rồi họ nghỉ , vậy có cần đăng ký lao động không bác . Vì nhân viên thường xuyên qua 2-3 tháng thử việc, tự nhiên họ nghỉ mất tiêu .

Vậy tôi thiếu sót rồi , tôi cứ tưởng căn cứ vào Quyết Định Bổ Nhiệm ( Trách nhiệm và Nghĩa Vụ ) là được rồi chứ ? Mà Đăng ký lao động thiếu tên Sếp mình thì có sao không các bác nhỉ ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Ối trời! Ngây thơ thật hay giả vờ thế?!? Bạn đến UBND quận 12 để đăng ký đi. Người nào đã ĐKLĐ mà nay nghỉ rồi thì làm bảng giảm LĐ, còn vụ Giám đốc thì coi như bây giờ đăng ký mới. Phần lương của GĐ nếu đã hạch tóan rồi thì cứ để nguyên đấy. Lúc nào thuế sờ đến thì cố trổ tài gãi đầu gãi tai xem sao?!? Cùng lắm thì bị họ bóc ra thôi :worry:

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Hi VietHuong : Mà công ty mình thì có 3-4 người làm trực tiếp vào mỗi thời điểm , nhân viên này đi thì nhân viên khác thay vào . Nên từ trước đến giờ tôi chẳng nộp BHXH hay BHYT gì cả ? Có ổn không bác nhỉ ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Bạn ơi!
Điều 141 của Bộ Luật LĐ nêu
" Lọai hình BHXH bắt buộc được áp dụng đối với những Dn sử dụng từ 10 lđ trở lên. ............

Người lđ làm ở những nơi sử dụng dưới 10 người lđ, hoặc làm những công việc dưới thời hạn 03 tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khỏan BHXH được tính vào tiền lương do người sử dụng lđ trả để người lđ tham gia BHXH theo lọai hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về BH."

Tuy nhiên, hiện giờ người ta khuyến khích các đơn vị KD sd dưới 10 lđ mua BHXH. Còn BHYT thì tùy từng địa bàn. Như Q.1 thì họ cho mua BHXH nhưng BHYT thì mình được trả lời "ít quá nên không bán" (???!!!) Chắc tại họ lười.

Vậy bạn nghiên cứu thêm và áp dụng cho đơn vị mình nhé. Mình bị BHXH Q.1 quần cái món này nửa năm trời đấy. Mong rằng BHXH ở Q.12 "hiền" hơn nơi tớ.

Ôi tớ quên mất! Bạn phải nhớ là muốn chi phí lương được coi là hợp lệ thì nhất nhất phải có HĐLĐ, và những khỏan phụ cấp phụ kiếc gì đó mà ai cũng có thì nên đưa hết vào TƯLĐTT nhé.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Viet Huong nói:
Bạn ơi!
" Lọai hình BHXH bắt buộc được áp dụng đối với những Dn sử dụng từ 10 lđ trở lên. ............

Bộ luật LĐ ra đời từ năm bao nhiêu ấy nhỉ? Từ đó đến nay đã có nhiều văn bản sửa đổi, bổ sung cho Luật LĐ để phù hợp với tình hình thực tế rồi nên bạn không nến lấy dẫn chứng từ thời xa xưa quá, information cần update.

Viet Huong nói:
Tuy nhiên, hiện giờ người ta khuyến khích các đơn vị KD sd dưới 10 lđ mua BHXH. Còn BHYT thì tùy từng địa bàn. Như Q.1 thì họ cho mua BHXH nhưng BHYT thì mình được trả lời "ít quá nên không bán" (???!!!) Chắc tại họ lười.

Vừa rồi mình có nghe thông tin trên TV là tại TPHCM, sẽ bắt buộc tất cả các DN đóng BHXH cho người lao động.

K

kosal

Guest
5/8/05
12
0
0
43
ho chi minh city
Đúng là được hưởng 10% trên tổng doanh thu của công ty là hơi bị cao đó bạn ơi, nếu là 10% của tổng doanh thu mà bạn có thể mang về cho công ty trong 1 tháng thì có vẻ hợp lý được một chút.
Còn về phần lương của giám đốc thì đối với đa số phần lớn công ty bây giờ giám đốc đều có lương và ký nhận bảng lương và được ký duyệt bảng lương. vì hai việc này đúng là hoàn toàn khác nhau mà.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Viet Huong nói:
Bạn ơi!

Người lđ làm ở những nơi sử dụng dưới 10 người lđ, hoặc làm những công việc dưới thời hạn 03 tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khỏan BHXH được tính vào tiền lương do người sử dụng lđ trả để người lđ tham gia BHXH theo lọai hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về BH."

Vậy bạn nghiên cứu thêm và áp dụng cho đơn vị mình nhé. Mình bị BHXH Q.1 quần cái món này nửa năm trời đấy. Mong rằng BHXH ở Q.12 "hiền" hơn nơi tớ.
.
Bạn bỏ chút thời gian nghiên cứu lại vụ BHXH và BHYT đi, trên diễn đàn này chúng ta đã đưa ra rất nhiều văn bản mới ( bao gồm cả bộ luật sửa đổi) trong đó qui định công ty có từ 1 nguời lao động trở lên cũng phải đóng BHXH, còn BHYT từ ngày 1/7 đã có yêu câu đó là một khoản đóng bắt buộc như BHXH vậy.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
BHXH bắt buộc đóng (không phân biệt DN có bao nhiêu lđộng) từ năm 2003, BHYT thì từ 1/7/2005.
Bác Nam confirm hộ em thông tin này. Thanks bác.

H

Hanhlinhmy

Guest
4/8/05
2
0
0
ha noi
HĐlĐ của Giám đốc

Công ty mình mới tham gia bảo hiểm nên được biết rằng GĐ thì không cần có HĐLĐ mà chỉ cần đăng ký mức lương để đóng bảo hiểm thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA