bài toán này sử dụng hàm gì ?

• Thread starter kimhoan
  • Ngày gửi
K

kimhoan

Guest
13/3/10
5
0
0
Tp.HCM
Cho em hỏi về excel 1 chút
VD anh chị vui lòng xem file đính kèm
em muốn theo dõi số lần lấy hàng trong một tháng đối với từng khách hàng thì em phải dùng hàm gì? Anh/ chị chỉ giúp em với.
cảm ơn !

Đính kèm

• Book1.xls
    14.5 KB · Lượt xem: 131
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

atmt17

Trung cấp
26/9/08
70
1
6
Đồng Nai
Cho em hỏi về excel 1 chút
VD anh chị vui lòng xem file đính kèm
em muốn theo dõi số lần lấy hàng trong một tháng đối với từng khách hàng thì em phải dùng hàm gì? Anh/ chị chỉ giúp em với.
cảm ơn !

Hỏi lại cho rõ: Tại cell A12 ấy bạn muốn kết quả là gì vậy? Là 1, 4 hoặc 1 - 4 chăng
Nếu đúng vậy chắc phải dùng VBA quá (nếu đồng ý, ta sẽ tiếp tục)

K

kimhoan

Guest
13/3/10
5
0
0
Tp.HCM
Bài toán này dùng hàm gì và cách dùng Như thế nào ?

Em muốn thể hiện "Là 1, 4 " , miễn sao là mình có thể xem được trong một tháng khách lấy hàng mấy lần và cụ thể là ngày bao nhiêu ?
Cho em hỏi chút VBA là gì vậy ? (đây là lần đầu em tham gia diễn đàn )
Chúc Anh/chị sức khỏ và thành công!:1luvu:

A

atmt17

Trung cấp
26/9/08
70
1
6
Đồng Nai
Em muốn thể hiện "Là 1, 4 " , miễn sao là mình có thể xem được trong một tháng khách lấy hàng mấy lần và cụ thể là ngày bao nhiêu ?
Cho em hỏi chút VBA là gì vậy ? (đây là lần đầu em tham gia diễn đàn )
Chúc Anh/chị sức khỏ và thành công!:1luvu:
Đại khái là lập trình.
Ta dùng giải pháp này trong trường hợp công thức không thể đáp ứng được yêu cầu
---------------
Bài của bạn tôi đề xuất 1 hàm tự tạo như sau:
Mã:
Function JoinIf(SrcRng As Range, Cond As String, DesRng As Range, Optional Sep As String = ", ") As String
  Dim i As Long
  With CreateObject("Scripting.Dictionary")
    For i = 1 To SrcRng.Count
      If SrcRng(i) = Cond Then .Add i, DesRng(i)
    Next
    JoinIf = Join(.Items, Sep)
  End With
End Function
Vì bạn chưa biết gì về VBA nên tôi có mấy lưu ý:
- Đầu tiên bạn đóng toàn bộ Excel rồi khởi động 1 file trắng
- Vào menu Tools\Macro\Security và check vào muc "Medium... "
- Bấm OK và thoát Excel
- Khởi động file đính kèm tôi gữi dưới đây
- Một hộp cảnh báo xuất hiện, bạn bấm vào nút Enable Macros
- Nhìn vào các cell A12, A13 và A14 sẽ thấy được cú pháp hàm
----------------
Nếu bạn lưu file này thành 1 Add-In thì có thể dùng hàm cho mọi file Excel có trên máy tính của bạn. Cách dùng hoàn toàn giống như các hàm thông thường
Trong file đính kèm này, nếu bạn bấm tổ hợp phím Alt + F11, bạn sẽ nhìn thấy toàn bộ code

Sửa lần cuối:
K

kimhoan

Guest
13/3/10
5
0
0
Tp.HCM

Em đã làm đúng theo hướng dẫn nhưng khi em bấm tổ hợp phím ALT F11 thì hiện ra mã Code và em lưu vào Add in thì trong cửa sổ Add in không hiện ra gì cả. khi em mở một file excel mới và làm theo công thức như anh gửi cho em thì kết quả là =Name?. Giúp em với. Chúc sức khỏe ?:1luvu:

A

atmt17

Trung cấp
26/9/08
70
1
6
Đồng Nai
Em đã làm đúng theo hướng dẫn nhưng khi em bấm tổ hợp phím ALT F11 thì hiện ra mã Code và em lưu vào Add in thì trong cửa sổ Add in không hiện ra gì cả. khi em mở một file excel mới và làm theo công thức như anh gửi cho em thì kết quả là =Name?. Giúp em với. Chúc sức khỏe ?:1luvu:

Lưu Add-In xong vẫn chưa hoàn tất đâu! Bạn còn phải Load nó lên thì mới dùng được! Bằng cách vào menu Tools\Add-Ins và check vào mục có chữ JoinIf.
Nếu không nhìn thấy chữ JoinIf trong khung Add-In, hãy bấm nút Browse, chọn vào file JoinIf.xla rồi OK
Từ bây giờ, bạn có thể sử dụng hàm JoinIf cho mọi file trên máy tính mình rồi đấy

K

kimhoan

Guest
13/3/10
5
0
0
Tp.HCM

Cho em hỏi thêm lần nữa nhe! Em đã làm theo đúng cách hướng dẫn của anh nhưng không tìm thấy file joinif.xla
Nhưng cuối cùng vẫn không được

K

kimhoan

Guest
13/3/10
5
0
0
Tp.HCM

Em đã làm được rồi, em cảm ơn Anh/Chị rất là nhiều. Chúc Anh/Chị có nhiều sức khoẻ và thành công
:1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA