Có được khấu trừ TGTGT không ?

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Công ty mình là một liên doanh do trong chính sách nhân sự ( thỏa ước lao động tập thể ) có quy định một năm nhân viên có một khoảng tiền cố định để đi du lịch hoặc nghỉ mát, như vậy trong trường hợp này nhân viên sau khi đi du lich về đem hóa đơn GTGT về thanh toán lại với công ty, trên hóa đơn có thuế GTGT thì có được khấu trừ không ? Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể cho trường hợp này chưa, bạn nào biết tư vấn nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nếu trong TƯLĐTT có quy định rõ khỏan nghỉ mát thường niên & có HĐ GTGT thì công ty vẫn được hạch tóan vào chi phí hợp lý và dĩ nhiên là được khấu trừ thuế GTGT rồi. Mình không nhớ rõ được quy định ở đâu nhưng có. Cty mình thuộc Cục thuế TPHCM quản lý cũng có phát sinh khỏan này và được hướng dẫn cụ thể như vậy bởi cán bộ thuế chuyên quản đấy.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Như vậy việc khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp này mang cảm tính quá nhỉ, việc khấu trừ được hay không tùy vào khả năng hiểu biết và tình cảm của nhân viên cục thuế đối với công ty à??

G

ga kho

Sơ cấp
15/6/05
25
0
1
HCM
Căn cứ thông tư 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000, sách Hệ thống hoá các văn bản pháp luật về thuế GTGT, NXB Tài Chính, Hà Nội, 1 - 2001 trang 112: có đoạn
"Hàng hoá, dịch vụ mua vào không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì thuế GTGT đầu vào được tính vào chi phí của hoạt động đó"
Vậy thuế GTGT của CF đi nghỉ không được khấu trừ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ga kho nói:
Căn cứ thông tư 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000
"Hàng hoá, dịch vụ mua vào không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì thuế GTGT đầu vào được tính vào chi phí của hoạt động đó"
Vậy thuế GTGT của CF đi nghỉ không được khấu trừ.
To dragon76 bạn gakho đã trả lời chính xác rồi đó bạn cứ thế thực hiện nhé.
viet huong nói:
Cty mình thuộc Cục thuế TPHCM quản lý cũng có phát sinh khỏan này và được hướng dẫn cụ thể như vậy bởi cán bộ thuế chuyên quản đấy.
Người hướng dẫn thuế ưu ái đơn vị bạ quá, chẳng may có thanh tra thuế chắc bị bóc ra quá.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Tôi không nhớ rõ có một văn bản nói về việc đi nghỉ mát của cán bộ CNV( Quên mất số CV rồi). Chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý mà phải dùng ở quỹ phúc lợi. Do vậy nếu hóa đơn của các bạn đi nghi mát . Chi phí này không phục vụ cho SXKD chắc chắn là CF không hợp lý. Vậy làm sao có thể khấu trừ được thuế GTGT đây?

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Đến đây , mình thấy là chính sách thuế của BTC vẫn còn nhiều bất cập, rõ ràng là trong trường hợp này người lao động có khả năng bị mất quyền lợi di nghỉ mát, du lịch thường niên khi người sử dụng lao động nắm rõ chính sách thuế rằng những chi phí du lịch của người lao động ko được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN, chưa nói đến việc khấu hao của nhà của công nhân cũng ko được tính vào chi phí hợp lý, vô tình chung nhà Nước mình không khuyến khích các doanh nghiệp lớn đầu tư xây nhà cho công nhân ở để nâng cao mức sống,đúng là quản lý chặt chẽ quá đôi khi hóa không hay.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bên mình đã qtoán thuế. Và các khoản chi nghỉ mát bạn phải trích từ quĩ phúc lợi thôi. Nếu bạn có tính vào chi phí bên Thuế cũng sẽ gạt khoản chi phí này. Và thậm chí số thuế GTGT bạn khấu trừ khi qtoán sẽ bị truy thu và phạt một lần thuế nữa đấy.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bluehn nói:
... Và các khoản chi nghỉ mát bạn phải trích từ quĩ phúc lợi thôi. Nếu bạn có tính vào chi phí bên Thuế cũng sẽ gạt khoản chi phí này. Và thậm chí số thuế GTGT bạn khấu trừ khi qtoán sẽ bị truy thu và phạt một lần thuế nữa đấy.
Cái này các bạn phải xử lý linh hoạt thì mới được tính vào chi phí. Những lúc này mới cần đến đầu óc và bàn tay khéo léo của Kế toán.
Cheers,

H

hải yến

Guest
theo em nghĩ đây chỉ là thoả ướclao động tập thể của riêng công ty nên trong trường hợp này không thể khấu trừ thế theo quy định của luật thuế được

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bên mình đã qtoán thuế. Và các khoản chi nghỉ mát bạn phải trích từ quĩ phúc lợi thôi. Nếu bạn có tính vào chi phí bên Thuế cũng sẽ gạt khoản chi phí này. Và thậm chí số thuế GTGT bạn khấu trừ khi qtoán sẽ bị truy thu và phạt một lần thuế nữa đấy.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
dragon76 nói:
Đến đây , mình thấy là chính sách thuế của BTC vẫn còn nhiều bất cập, rõ ràng là trong trường hợp này người lao động có khả năng bị mất quyền lợi di nghỉ mát, du lịch thường niên khi người sử dụng lao động nắm rõ chính sách thuế rằng những chi phí du lịch của người lao động ko được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN, chưa nói đến việc khấu hao của nhà của công nhân cũng ko được tính vào chi phí hợp lý, vô tình chung nhà Nước mình không khuyến khích các doanh nghiệp lớn đầu tư xây nhà cho công nhân ở để nâng cao mức sống,đúng là quản lý chặt chẽ quá đôi khi hóa không hay.
Hì hì, sao mà bức xúc với chế độ dữ vậy bạn. "Một người vì mọi người, mọi người vì Nhà Nước, Nhà Nước là của nhân dân" mà.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nói cho vui....
Các bác Thuế khi vào quyết tóan bên mình, sau đó bên mình mời họ đi nghĩ mát......tòan bộ chi phí nghĩ mát bên mình đưa vào chi phí. Năm sao, lại thuế vào quyết tóan..đố bác nào dám bóc ra..

L

lgtg7679

Guest
24/10/04
4
0
0
Hanoi, Vietnam
Virgin nói:
Nói cho vui....
Các bác Thuế khi vào quyết tóan bên mình, sau đó bên mình mời họ đi nghĩ mát......tòan bộ chi phí nghĩ mát bên mình đưa vào chi phí. Năm sao, lại thuế vào quyết tóan..đố bác nào dám bóc ra..

Các bác Thuế đã muốn bóc ra thì họ vẫn tìm cách bóc ra được, muốn ko bị xuất toán thì lại mời họ đi nghỉ mát tiếp :biggrin:

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Virgin nói:
Nói cho vui....

Năm sau lại có đoàn thanh tra, kiểm tra khác xuống quyết toán công ty thì sao nhỉ???

Hờ hờ lại bị bóc ra và còn bị phạt nữa chứ!!! :banana:

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Va Anh Toi nói:
Năm sau lại có đoàn thanh tra, kiểm tra khác xuống quyết toán công ty thì sao nhỉ???

Hờ hờ lại bị bóc ra và còn bị phạt nữa chứ!!! :banana:
cũng dễ thôi mà. Nếu các bạn tìm cách hạch toán vào chi phí đi công tác hoặc chi phí hội nghị hội thảo thì thuế chấp nhận ngay. Đừng đưa vào phúc lợi nhân viên nhiều khi còn bị thuế thu nhập cá nhân oan nữa đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA