Kinh doanh phần mềm có được miễn giảm thuế TNDN?

• Thread starter HanhLAVIE
  • Ngày gửi
H

HanhLAVIE

Guest
5/3/08
2
0
0
Ha noi
Theo điều 4 của Quyết định số:128/2000/QĐ-TTg như sau:
Điều 4. Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp
Doanh nghiệp phần mềm được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp trong thời gian bốn năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp bổ sung đối với thu nhập do hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm.
Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể việc thực hiện miễn thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định tại Điều này.

Cho mình hỏi đã có văn bản nào thay thế Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg chưa ?
Công ty mình kinh doanh thiết bị tin học và cả phần mềm. Nếu như cty mình hoạt động chưa đến 4 năm thì được miễn giảm thuế TNDN phải không? Và nếu thuộc diện được miễn giảm thì có cần phải làm thủ tục gì không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo điều 4 của Quyết định số:128/2000/QĐ-TTg như sau:
Điều 4. Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp
Doanh nghiệp phần mềm được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp trong thời gian bốn năm
Bạn chú ý: Doanh nghiệp phần mềm là doanh nghiệp sản xuất phần mềm chứ không phải doanh nghiệp kinh doanh (thương mại) phần mềm.

H

HanhLAVIE

Guest
5/3/08
2
0
0
Ha noi
Nếu doanh nghiệp mình thuê 1 nhóm cá nhân viết phần mềm rồi bán theo kiểu hợp đồng giao khoán (thuê thời vụ trong 3 tháng). Mình đã đóng thuế thu nhập cho những cá nhân này nhưng vẫn lăn tăn không biết lợi nhuận của mình có được miễn thuế TNDN không và nếu được miễn thuế TNDN thì mình phải làm những thủ tục gì?

D

dangthu28

Trung cấp
5/10/09
93
1
0
Phu Tho
Cty bạn tự xác định nếu đủ điều kiện miễn giảm thuế thì khi quyết toán thuế TNDN bạn điền vào phần thuế TNDN được miễn, giảm thôi không cần thủ tục gì cả. Khi nào cơ quan thuế kiểm tra thì bạn phải chứng minh được điều kiện được ưu đãi thuế

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Bạn chú ý: Doanh nghiệp phần mềm là doanh nghiệp sản xuất phần mềm chứ không phải doanh nghiệp kinh doanh (thương mại) phần mềm.
Vậy anh cho em hỏi:
cty em hiện nay đang bán sp phần mềm nhập từ nước ngoài về thì có được ưu đãi thuế TNDN o? nếu có thì có pải miễn thuế 4 năm và jảm 50% trong vòng 9 năm o? thi coi như cty em chuyển jao công nghệ như vậy được o anh?

C

cubi01

Guest
28/9/09
14
0
0
40
HN
Công ty mình thiết kế website và tư vấn thiết kế phần mềm thế được miễn thuế TNDN không bạn???

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn

Vậy doanh nghiệp vừa sản xuất phần mềm, vừa dịch vụ domain hosting thì sẽ chỉ miễn giảm cho phần mềm thôi phải không Bạn?

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Vậy anh cho em hỏi:
cty em hiện nay đang bán sp phần mềm nhập từ nước ngoài về thì có được ưu đãi thuế TNDN o? nếu có thì có pải miễn thuế 4 năm và jảm 50% trong vòng 9 năm o? thi coi như cty em chuyển jao công nghệ như vậy được o anh?

A í nói rõ thế rồi còn gì bạn ơi?Pm bạn NK từ nc ngoài về vẫn là kinh doanh thương mại thì sao dc ưu đãi thuế TNDN?

Y

yeyethuy

Sơ cấp
5/7/11
11
0
0
35
Hanoi
em cũng đang làm kế toán thuế cho 1 dn kinh doanh và sx phần mềm. vậy khi kê khai có cần tách ra phần nào kd phần nào sx k ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn xem lại đi, tôi nhớ từ năm 2008 không còn ưu đãi cho ngành nghề mà chị còn u đãi cho DN mới thành lập ở địa bàn đặc biệt khó khăn ( hình như danh sách theo NĐ108, tôi không nhớ rõ số NĐ) .
Như vậy tuỳ theo thời gian thành lập mà xét DN có còn được ưu đãi hay không. Chứ câu hỏi chung chung thế này qua các thời kỳ sẽ không có câu trả lời cính xác

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
ban oi theo mình biết thì bây giờ thì quyết định 128 được thay thế bằng thông tư 130 rồi bạn lên mạng tải thông tư đó về tham khảo xem hôm trước mình có hỏi chú mình làm ở cơ quan thuế thì thấy chú bảo vậy mà

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
hôm qua mình hỏi chú mình thì thấy chú ý bảo giờ quyết định 128 được thay thế bằng thông tu 130 bạn thử vào thông tu đó tìm hiểu thêm xem sao

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội
hiii thế kinh doanh phần mềm có chịu thuế GTGT không vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA