Câu hỏi về CFA Level 1 - Income Taxs

• Thread starter nhungsmile
  • Ngày gửi
N

nhungsmile

Guest
4/6/09
4
0
0
Hanoi
Chào các bác,

Tình hình là em đang học CFA L1 đến phần Income Tax thì không thể nào hiều được nữa từ đầu đến cuối.

Ví dụ như các thuật ngữ, rồi đến cách ghi nhận các loại deferred tax lia and defered tax assets, sự khác nhau giữa cách ghi nhận của IFRS và US GAAP. Bác nào biết chỉ dùm em với,

Thanks các bác nhiều ah,

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Xin hỏi bạn học CFA được bao lâu rồi, hồi mình học cũng như bạn DTL và DTA hơi khó hiểu một chút, mình sẽ chỉ cho bạn cách để hiểu, đó là trước hết bạn phải biết "tax return" là gì, và trên "tax return" có gì, và tax return khác gì so với "cái khác"?! Muốn tiếp cận được vấn đề trước hết bạn phải hiểu được ngôn ngữ của nó đã, ở đây là thuật ngữ về thuế.

N

nhungsmile

Guest
4/6/09
4
0
0
Hanoi
Mình cũng học được vài tháng rồi, nhưng giờ đọc kỹ lại phần income tax nay thấy lẫn lộn quá.
Bạn chỉ dùm cho cách nhớ với ạ

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Mình cũng học được vài tháng rồi, nhưng giờ đọc kỹ lại phần income tax nay thấy lẫn lộn quá.
Bạn chỉ dùm cho cách nhớ với ạ

Có sự khác biệt trong việc ghi nhận trên Tax return và Financial Reporting, sự chênh lệch trong việc ghi nhận tax trên 2 cái này chính là nguyên nhân dẫn đến DTL và DTA. Hãy có gắng đọc và tách biệt những thuật ngữ của Tax return và Financial Reporting nhá.

Q

quynhnhq

Sơ cấp
22/1/07
47
1
8
Ha Noi
Hoc nhom FRA

Chào các bác,

Tình hình là em đang học CFA L1 đến phần Income Tax thì không thể nào hiều được nữa từ đầu đến cuối.

Ví dụ như các thuật ngữ, rồi đến cách ghi nhận các loại deferred tax lia and defered tax assets, sự khác nhau giữa cách ghi nhận của IFRS và US GAAP. Bác nào biết chỉ dùm em với,

Thanks các bác nhiều ah,

Toi nay (17/3) nhom minh se hoc ve FRA, neu ban ranh thi co the tham gia nhom hoc cung minh vao cac buoi toi 2,4,6 ngay thu 7. alo cho minh theo so 098 606 1459 neu di duoc nhe. Minh se chi cho ban cach de nho nhat va cach phan biet tax payable, Income tax expense, carrying value... phai hieu nhung cai nay va ve them 1 so bang (giong Cash Flow) se de nho va de hieu ban a

G

giangbino

Sơ cấp
14/5/10
7
0
0
sfge
Income taxes

Chào bạn,

Mình ở tp hcm.. hiện nhóm mình cũng đang học đến Income Taxes.. mong có thể trao đổi thêm..

Bạn không hiểu chỗ nào có thể hỏi cụ thể và chúng ta có thể discuss để hiểu tốt hơn

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
hihi..cái này là cái khó hiểu nhất của Level 1 mà tớ biết, có điều sau khi pass thì hok có dịp sử dụng tới nữa đâu..cố gắng pass mà ko cần học nó cũng được :D

G

giangbino

Sơ cấp
14/5/10
7
0
0
sfge
nghe vậy.. chắc xenonnt đỗ rồi ha.. mình đang ôn để thi tháng 12 đây.. k biết thi thực thế nào :-s run quá

N

nvan

Guest
14/10/10
20
0
0
Việt nam
Mình đã học qua chủ đề này, lúc học chẳng thấy lăn tăn gì cả. Không hiểu do mình không có background về finance nên ko bị lộn xộn hay là mình hiểu chưa hết, chưa đúng.
Mình hiểu thế này, nếu sai các bạn sửa cho mình nha:
Đại loại là Tax Return (TR) thì phải theo quy định của luật thuế, còn Financial Reporting (FR) theo quy định của Financial Reporting Standards:
Ta có: taxable income (trong TR) tương đương với pre-tax income (trong FR). Hai số này khác nhau là do cách ghi nhận chi phí và doanh thu của 2 báo cáo này ta theo 2 quy định khác nhau. (Cụ thể từng ghi nhận doanh thu và chi phí giữa 2 báo cáo khác nhau như thế nào thì phải chịu khó học thuộc lòng thôi).
Vì 2 số này khác nhau dẫn đến Tax Payable (trong TR) khác Income tax expense (trong FR) khác nhau.
Và vì vậy mới dẫn đến: Income tax expense = Tax Payable + deltaDTL - deltaDTA (để điều chỉnh bản balance sheet)
Còn khi nào ghi nhận vào DTL và DTA thì phụ thuộc vào DT và CP được ghi nhận ở BC nào trước (FR hay TR).
- VD: Doanh thu ABC nào đó được ghi nhận trong Income Statement (FR) trước và chưa được ghi nhận trong TR (TR sẽ được ghi nhận sau này), thì phần thuế tạo nên từ doanh thu ABC này (tất nhiên là sau khi trừ CP) xuất hiện trong Income Statement (FR) nhưng chưa xuất hiện trong TR, vì vậy thực tế là mình chưa phải đóng phần thuế này ngay (được hoãn lại) và mình nôm na hiểu là mình đang nợ cơ quan thuế khoản này và mình phải ghi vào DTL.
...
Không biết mình hiểu vậy có đúng không?
Mình đang đọc tới phần Fixed Income, ... sao thấy phức tạp và khó hiểu ghê quá. Bạn nào đọc thì cùng chia sẻ nhé.

N

nngu11

Sơ cấp
6/12/10
17
1
1
45
Hà Nội
Hoàn toàn nhất trí với bạn. Một vấn đề nữa là DTL và DTA không offset cho nhau nên có thể xuất hiện trên BS cả DTL và DTA.

G

giangbino

Sơ cấp
14/5/10
7
0
0
sfge
mình học qua bài này rồi.. thấy cũng hiểu được kha khá.. không biết người lập topic này đi đâu rồi nhỉ? có gì thì nên đặt câu hỏi cụ thể hơn ha :)
skype của m: chuonggiang.nguyen

chúc mọi người học tốt! mình ở tp hcm.. nên bạn nào muốn học/thảo luận/ hoặc tốt nữa thì bạn nào passs level 1 rồi thì chia sẻ kinh nghiệm nha...

N

nguyenkhanhlam

Guest
13/10/11
1
0
0
42
Ho Chi Minh
DTA vs DTL

Mình đã học qua chủ đề này, lúc học chẳng thấy lăn tăn gì cả. Không hiểu do mình không có background về finance nên ko bị lộn xộn hay là mình hiểu chưa hết, chưa đúng.
Mình hiểu thế này, nếu sai các bạn sửa cho mình nha:
Đại loại là Tax Return (TR) thì phải theo quy định của luật thuế, còn Financial Reporting (FR) theo quy định của Financial Reporting Standards:
Ta có: taxable income (trong TR) tương đương với pre-tax income (trong FR). Hai số này khác nhau là do cách ghi nhận chi phí và doanh thu của 2 báo cáo này ta theo 2 quy định khác nhau. (Cụ thể từng ghi nhận doanh thu và chi phí giữa 2 báo cáo khác nhau như thế nào thì phải chịu khó học thuộc lòng thôi).
Vì 2 số này khác nhau dẫn đến Tax Payable (trong TR) khác Income tax expense (trong FR) khác nhau.
Và vì vậy mới dẫn đến: Income tax expense = Tax Payable + deltaDTL - deltaDTA (để điều chỉnh bản balance sheet)
Còn khi nào ghi nhận vào DTL và DTA thì phụ thuộc vào DT và CP được ghi nhận ở BC nào trước (FR hay TR).
- VD: Doanh thu ABC nào đó được ghi nhận trong Income Statement (FR) trước và chưa được ghi nhận trong TR (TR sẽ được ghi nhận sau này), thì phần thuế tạo nên từ doanh thu ABC này (tất nhiên là sau khi trừ CP) xuất hiện trong Income Statement (FR) nhưng chưa xuất hiện trong TR, vì vậy thực tế là mình chưa phải đóng phần thuế này ngay (được hoãn lại) và mình nôm na hiểu là mình đang nợ cơ quan thuế khoản này và mình phải ghi vào DTL.
...
Không biết mình hiểu vậy có đúng không?
Mình đang đọc tới phần Fixed Income, ... sao thấy phức tạp và khó hiểu ghê quá. Bạn nào đọc thì cùng chia sẻ nhé.

Theo mình bạn này trả lời gần đúng dù hơi khó hiểu tý:
(1) Tax Return hình như là khoản hoàn thuế chứ không mang ý nghĩa là quy định của luật thế.
Hướng mình giải thích thế này không biết có dễ hiểu hơn không nhé:
Trong báo cáo tài chính của công ty sẽ có phần "income tax expense" ví dụ là 1,000 $. Trong phần khai với thuế chỉ có 500$. Vì sao có sự chênh lệch? Có thể là do công ty áp dụng khấu hao trung bình (average depreciation) trong khi nhà nước áp dụng (double decline balance). Vậy khoản chênh lệch 500$ mình có trốn được không? -> Làm sao trốn được? (thuế mà!). Vậy thời điểm này tiền dư ra 500$ đó, nhưng nó là khoản nợ để đóng lại cho thuế trong tương lai => nó có tên gọi là Deferred Tax Liability (DTL).
Ngược lại, chúng ta sẽ có 1 khoản Deferred Tax Asset.
Mình chỉ hiểu đến đây thôi và mình đang bị bí ở chỗ này: không hiểu được cái nghĩa của tax return depreciation là gì luôn. Bác nào biết chỉ giúp cái!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA