Quyết toán thuế TNCN mẫu 2.5.1

• Thread starter thienvu_hung
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Anh lamtientung oi, khi nào thì mình tick vào chỗ quyết toán tại CQCT, em đọc đoạn này nhiều lần rồi mà vẫn không hiểu, ang giúp em nha: "Quyết toán tại CQCT
- Trường hợp tick, là cá nhân ký HĐLĐ, có MST, chỉ có TN duy nhất tại công ty mình và họ làm giấy UQ QT tại CQCT được mình chấp nhận. Để sau mình thực hiện bù trừ thuế TNCN những trường hợp này.
Khi nhập QT 1 cá nhân chỉ được lập 1 trong 2 bảng kê. Thu nhập dưới 4tr vẫn tick vào BT

cá nhân có ký HĐLĐ với mình lãnh lương hàng tháng, ngoài ra còn có thu nhập từ những nơi khác (có chứng từ khấu trừ thuế), nay họ ủy quyền cho cơ quan mình quyết toán luôn thì mình có nhập vào bảng kê 05A luôn không?
- Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi, họ tự xác định xem cá nhân họ có thuộc diện phải QT không, nếu phải QT họ phải KK mẫu 09 và phụ lục kèm theo QT trực tiếp với CQT. Nếu mình làm hộ là khai hộ họ TK 09 thôi, chứ mình không được khai TN nơi khác của họ vào BK 05A của CTy mình đâu.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blackcat21

Guest
9/3/07
3
0
0
ha noi
Các anh chị cho em hỏi một chút ạ!
Em đã tính toán xong trên bảng cel nhưng khi import vào phần mềm vẫn có những người bị sai.
Em có kiểm tra lại thì thấy tất cả các trường hợp phần mềm đều tự động giảm trừ 24 triệu cho mỗi cá nhân. Nhưng trên thực tế một số cá nhân không làm đủ 6 tháng tại công ty, và bên em chỉ tính giảm trừ tương ứng 4triệu/tháng.
Vậy cách tính nào chính xác hơn ạ?
Cảm ơn các anh chị! ^^

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Các anh chị cho em hỏi một chút ạ!
Em đã tính toán xong trên bảng cel nhưng khi import vào phần mềm vẫn có những người bị sai.
Em có kiểm tra lại thì thấy tất cả các trường hợp phần mềm đều tự động giảm trừ 24 triệu cho mỗi cá nhân. Nhưng trên thực tế một số cá nhân không làm đủ 6 tháng tại công ty, và bên em chỉ tính giảm trừ tương ứng 4triệu/tháng.
Vậy cách tính nào chính xác hơn ạ?
Cảm ơn các anh chị! ^^
Đúng là khi kê khai tờ khai tháng thì giảm trừ là 4tr/tháng, nếu cá nhân đó có thu nhập > 4tr thì cty sẽ khấu trừ thuế TNCN của riêng tháng đó. Tuy nhiên khi Quyết toán cuối năm là tính cho 6 tháng, giả sử cá nhân đó ở nhà 2 tháng và 4 tháng cuối năm 2009 mới vào làm, nhưng khi Quyết toán của năm 2009 là 6 tháng thì cá nhân đó chưa đến mức phải nộp thuế TNCN, cho nên cty của bạn sẽ phải thủ tục hoàn thuế cho cá nhân đó. Và cách tính trên PM là chính xác đó bạn :)

H

hello kitty

Guest
15/4/10
3
0
0
Giang ho
phần mềm HTKK2.5.1

cho em hỏi, em mới sử dụg phần mềm HTKK2.5.1. phần mềm này in trực tiếp từ máy tính sang máy in chứ không cho phép copy phải không mọi người? Mã vạch trong tờ khai thuế là thế nào. mình mới sử dụng không hiểu rõ lắm, mọi người ai thông thạo chỉ giùm mình nhé,:yo yo (20):

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
cho em hỏi, em mới sử dụg phần mềm HTKK2.5.1. phần mềm này in trực tiếp từ máy tính sang máy in chứ không cho phép copy phải không mọi người? Mã vạch trong tờ khai thuế là thế nào. mình mới sử dụng không hiểu rõ lắm, mọi người ai thông thạo chỉ giùm mình nhé,:yo yo (20):

Đúng rồi bạn ạ, phải in trực tiếp từ máy tính sang máy in. Bạn cũng có thể download chương trình CutePDF Writer về và cài đặt, khi in thì bạn chọn máy in là CutePDF thì nó sẽ in ra cho bạn file PDF, file PDF đó có mã vạch đấy (1 cách tiết kiệm giấy). Chúc bạn thành công :)

B

blackcat21

Guest
9/3/07
3
0
0
ha noi
Đúng là khi kê khai tờ khai tháng thì giảm trừ là 4tr/tháng, nếu cá nhân đó có thu nhập > 4tr thì cty sẽ khấu trừ thuế TNCN của riêng tháng đó. Tuy nhiên khi Quyết toán cuối năm là tính cho 6 tháng, giả sử cá nhân đó ở nhà 2 tháng và 4 tháng cuối năm 2009 mới vào làm, nhưng khi Quyết toán của năm 2009 là 6 tháng thì cá nhân đó chưa đến mức phải nộp thuế TNCN, cho nên cty của bạn sẽ phải thủ tục hoàn thuế cho cá nhân đó. Và cách tính trên PM là chính xác đó bạn :)

Em muốn hỏi là trường hợp cá nhân 2 tháng đầu làm ở một công ty khác, 4 tháng cuối năm về công ty mình cơ ạ.
Nếu như phần mềm thì ở cả 2 công ty cá nhân đều được khấu trừ 24triệu.
Như vậy có chính xác không ạ?
Hoặc có văn bản nào quy định cty nào có trách nhiệm quyết toán cho cá nhân không ạ?
Cảm ơn ah!

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Em muốn hỏi là trường hợp cá nhân 2 tháng đầu làm ở một công ty khác, 4 tháng cuối năm về công ty mình cơ ạ.
Nếu như phần mềm thì ở cả 2 công ty cá nhân đều được khấu trừ 24triệu.
Như vậy có chính xác không ạ?
Hoặc có văn bản nào quy định cty nào có trách nhiệm quyết toán cho cá nhân không ạ?
Cảm ơn ah!
- Giả sử T 7, 8, họ có lương nơi khác, 4 tháng sau họ nhận lương ở CTy bạn thì họ là người có TN 2 nơi không được UQ với CTy bạn. Chính vì cá 2 CTy đều phải QT số TN đã trả cho 1 cá nhân, nơi nào cũng tính giảm trừ bản thân họ 6T = 24tr. Nên mới có quy định " TN từ TL, TC duy nhất 1 nơi thì..." bạn không phải lăn tăn bạn cứ xem TT 84 và CV 451 cũng rõ.
Cá nhân phải QT trực tiếp với CQT, nhưng nếu họ xem xét theo quy định mình cũng không thuộc diện phải QT thì họ cũng không phải KKQT của cá nhân họ.

L

loviyou

Guest
1/2/10
6
0
0
35
BinhPhuoc
cty minh moi thanh lap thang 12 nam 2009 nhung sang nam 2010 qui 1 minh phai lam nop thue thu nhap ca nhan, nhung cty chi 03 nguoi ma theo luong thi chua ai phai dong thue het. bay gio minh muon hoi la lam to khai thue thu nhap ca nhan nhu the nao de nop co quan thue. va dung mau nao?

L

loviyou

Guest
1/2/10
6
0
0
35
BinhPhuoc
cho minh hoi ty nua nha trong to khai thue thu nhap tam tinh q1 nam 2010 thi tong doanh thu va chi phi phat sinh trong qui 1 co bao gom thue trong do khong? mong cac ban chi giup minh nhe. cam on nhieu minh dang can gap de chieu nop

L

Luc van

Guest
cho minh hoi ty nua nha trong to khai thue thu nhap tam tinh q1 nam 2010 thi tong doanh thu va chi phi phat sinh trong qui 1 co bao gom thue trong do khong? mong cac ban chi giup minh nhe. cam on nhieu minh dang can gap de chieu nop

lần sau nhớ viết có dâu nhé!
câu trả lời: không bao gồm thuế!

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
36
lao cai

chào bạn, trong tờ khai thuế TNDN tạm tính, tổng doanh thu và chi phí không bao gồm thuế.

L

loviyou

Guest
1/2/10
6
0
0
35
BinhPhuoc
cám on luc văn nhe. thành viên mới nên chưa ranh mong moi người thông cảm

L

loviyou

Guest
1/2/10
6
0
0
35
BinhPhuoc
cho minh hỏi còn về phần thuế thu nhập cá nhân cty mình mới thành lập chuyên về in ấn quảng cáo chỉ có ba người thôi mà theo lương thì không phải đóng thuế TNCN cho mình hỏi bây giờ minh lam mẫu nào để nộp cơ quan thuế q1 năm 2010 đây, mong các anh chị ai đã làm rồi hướng dẫn dùm.

C

cuongtk1

Guest
22/3/10
1
0
0
47
ha noi
công ty mình mới thành lập đựơc 01 năm, giờ mình làm quyết toán thuế TNCN năm 2009, trong công ty thì không có ai phải nộp thuế cả. em xem trong Phần mềm 2.5.1 thì chỉ phải kê khai những thu nhập chịu thuế, lnhư vậy mình không pahỉ kê khai gì mà chỉ in ra rồi nộp thôi ạ? Bác nào biết giúp em với!!!

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
công ty mình mới thành lập đựơc 01 năm, giờ mình làm quyết toán thuế TNCN năm 2009, trong công ty thì không có ai phải nộp thuế cả. em xem trong Phần mềm 2.5.1 thì chỉ phải kê khai những thu nhập chịu thuế, lnhư vậy mình không pahỉ kê khai gì mà chỉ in ra rồi nộp thôi ạ? Bác nào biết giúp em với!!!

Nếu các cá nhân trong cty bạn chỉ có thu nhập duy nhất từ cty bạn thì bạn vẫn phải kê khai cho họ, theo mẫu 05KK, còn họ có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì phải để cá nhân tự quyết toán theo mẫu 09KK.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Sao lại ko phải kê khai gì? Không có ai thuộc dện nộp thuế vẫn pahir kê khai quyết toán. Bạn kê khai sô thu nhập mà công ty trả cho người lao động trong 6T cuối năm vào biểu mẫu 05/KK

T

thuongtt510

Guest
3/2/09
1
0
0
TP Thanh Hoa
Theo mình cột 14 chính là cột số thuế TNCN mình đã kê khai nộp cho cơ quan Thuế trong 6 tháng cuối năm 2009.

C

chiencompt

Guest
21/5/10
1
0
0
36
Ha Noi
Cả nhà ơi người lao động có hợp đồng lao động nhưng chỉ mới làm ở doanh nghiệp từ tháng 8/2009 thì quyết toán kiểu gì?
Vì phần mềm 2.5.1 nó mặc định là thu nhập của 6 tháng cuối năm để tính thuế TNCN.
ai biết chỉ cho mình với.
Thanks nhiu!

U

uni

Trung cấp
27/4/09
82
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi là khi quyết toán bằng HTKK 2.5.1 thì có phải là:
- Tờ khai 05/KK-TNCN có mã vạch
- Bảng kê 05A, 05B không có mã vạch
- Kỳ tính thuế: không nhập được là từ 1/7/2009 - 31/12/2009 mà mặc định là kỳ tính thuế năm 2009
- Nộp file nếu ko thể gửi qua mạng thì có thể nộp bằng USB hoặc CD: ở 1 cửa G23 Thành công hay ở Giảng võ ạ
- In 2 bản có bìa tệp, nộp 1 bản và lưu 1 bản, cái này nộp ở đâu ạ

T

thaivinh

Guest
22/4/09
1
0
0
Tan Binh
cả nhà ơi đã ai làm quyết toán thuế tncn xong chưa
mình đang làm nhưng thấy bị lỗi quá mà ko biết xử lý ra sao.
Các lỗi đó như thế này có ai biết chỉ dùm với nhé. Thanks
1. Bảng kê 05a, 05b in ra ko có mã vạch
2. Trong phần kê khai trên bk 05a có mấy điểm lỗi thế này mà mình ko hiếu được tại sao:
Cột 14: Thuế tncn mình đã khấu trừ của người lao động ( tn tính thuế = thu nhập chịu thuế - giảm trừ đối tượng nt - giảm trừ gia cảnh - bhxh, từ thiện rồi nhân biểu thuế từng phần) tổng số = 15.719.000 đ
nhưng khi mình tích vào cột quyết toán tại cơ quan chi trả thì cột 15 " số thuế phải nộp" thì lại ra 1 con số khác nhỏ hơn = 15.048.950 đ, và cột 16 " số thuế nộp thừa = 1.569.200 đ" và cột 17 " số thuế còn phải khấu trừ thêm= 899.150 đ" , mà mình ko biết tại sao, ko thể tìm hiểu xem là đúng hay sai.
3. Trên tờ khai 05 chỉ tiêu 08 = chỉ tiêu 09 là sao ( theo mình hai chỉ tiêu này phải khác nhau chứ nhưng phần mềm vẫn định dạng bằng nhau liệu có đúng ko nhỉ)
ai biêt trả lời giúp mình nhé
cảm ơn nhiều

:004: