Đóng dấu sẵn vào hoá đơn: Bị phạt

• Thread starter LuongKhanhToan
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Tại công văn số 1436/TCT/PCCS ngày 13 tháng 5 năm 2005 của Tổng cục thuế về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán có viết:

Trích:
"1/ Trường hợp đóng dấu sẵn vào chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn chưa sử dụng bị xử phạt cảnh cáo theo quy định tại điểm a, khoản 1, điều 5 Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán."

Bà con nhà kế ta nên cẩn thận trong trường hợp này nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
LuongKhanhToan nói:
Tại công văn số 1436/TCT/PCCS ngày 13 tháng 5 năm 2005 của Tổng cục thuế về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán có viết:

Trích:
"1/ Trường hợp đóng dấu sẵn vào chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn chưa sử dụng bị xử phạt cảnh cáo theo quy định tại điểm a, khoản 1, điều 5 Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán."

Bà con nhà kế ta nên cẩn thận trong trường hợp này nhé.
Bác nào muốn làm thế thì phải có hóa đơn đặc thù được duyệt và duyệt luôn con dấu in (preprinted) trên hóa đơn

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
LuongKhanhToan nói:
...Trường hợp đóng dấu sẵn vào chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn chưa sử dụng ...
Đóng vào chỗ này mà bị phạt thì ta đóng vào chỗ khác.
Đóng dấu treo vào góc trên bên trái của tờ hoá đơn ấy!

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
workman nói:
Bác nào muốn làm thế thì phải có hóa đơn đặc thù được duyệt và duyệt luôn con dấu in (preprinted) trên hóa đơn
Cái vụ này nghe sao hấp dẫn quá vậy. Đăng ký dấu in sẵn như thế nào vậy bác? Hướng dẫn cụ thể dùm em với, em sẽ bắt chước. Cám ơn Bác nhiều. :banana:

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
workman nói:
Em cũng chưa nghe đến cái vụ duyệt con dấu in trên hóa đơn bao giờ. Các công ty lớn như Công ty điện lực, bưu điện vẫn phải dùng dấu đóng lên hóa đơn đấy chứ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn dặc thù (tự in) thì con dấu tròn vẫn có tác dụng của nó, tức là vẫn đóng lên trên chữ ký của giám đốc. Chứ làm gì có cái chuyện dấu được sản xuất hàng loạt và có sẵn đến như thế?

Cái mà bạn nói có thể sản xuất hàng loạt chỉ có thể là logo của DN được in lên tờ hóa đơn thôi.

workman nói:
phải có hóa đơn đặc thù được duyệt và duyệt luôn con dấu in (preprinted) trên hóa đơn

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
... Chứ làm gì có cái chuyện dấu được sản xuất hàng loạt và có sẵn đến như thế?
Đã có một số doanh nghiệp đặc thù được phép IN SẴN DẤU TRÊN HOÁ ĐƠN TỰ IN rồi.
Các bạn muốn biết chi tiết hãy tìm công văn số 1581 TC/PCCS ngày 27/5/2004 của Tổng Cục thuế để tham khảo nhé.
Cheers,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công văn của Tổng Cục thuế không phải lúc nào cũng có ở trên trang Web của Tổng cục thuế mà phải từ các nguồn khác nữa. Mình mong bạn hãy chia sẻ nó bằng cách gửi file đính kèm hoặc trích dẫn ngay trên bài viết của mình.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Rất tiếc mình không có bản softcopy ở đây để gửi cho mọi người mình, mình xin trích dẫn nhé:
Trả lời công văn số 890/BVNT/TCKT-2004 ngày 7/9/2004 của Bảo hiểm nhân thọ Việt nam về đề nghị được in sẵn dấu trên hoá đơn tự in, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Theo nội dung công văn giải trình thì do tính chất đặc thù của hoạt động bảo hiểm nhân thọ, hoạt động diễn ra trong phạm vi cả nước, do vậy, số lượng hoá đơn sử dụng hàng tháng để thu phí bảo hiểm là rất lớn. Xuất phát từ thực tế nêu trên và để tạo điều kiện thuận lợi cho hoạt động kinh doanh của Bảo hiểm nhân thọ Việt nam được liên tục, cung cấp hoá đơn cho khách hàng được kịp thời, Tổng cục thuế đồng ý để Bảo hiểm nhân thọ Việt nam được in sẵn dấu của Bảo hiểm nhân thọ Việt nam lên trên liên 2 (liên giao cho khách hàng).
Cheers,

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chết mọi người đấy bác HAT ạ!
Mọi người mà vội vàng áp dụng ngay cái điều của bác thì có mà mất thời gian đi xin mà chẳng được gì.

Bảo Hiểm Nhân Thọ rất đặc thù, thuế cũng chẳng phải lo BH xuất hoá đơn khống cho ai, vì hoá đơn này đâu có đước tính vào chi phí . Hơn nữa, khi bảo hiểm phát hàng hoá đơn thì lại gắn liền với trách nhiệm theo số tiền họ nhận bảo hiểm mà.

Thật ra tôi cũng hết sức ngạc nhiên khi nghe nói có doanh nghiệp tư in & in luôn dấu lên hoá đơn. Họ sẽ quảnlý bằng cách nào với phương tiện đơn giản? Thì ra là BHNT

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Hiện tại mỗi lần viết tờ hoá đơn tui đều phải đi tìm Giám đốc hoặc người được uỷ quyền để nhờ họ ký, rồi đi tìm người giữ con dấu, mà những vị này thì thường xuyên họp hành hoặc bận công chuyện mới oải chứ.

Sửa lần cuối:
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Theo tôi thì bạn không hiểu gì về làm kế toán cả:
xuantham nói:
Chết mọi người đấy bác HAT ạ!
Mọi người mà vội vàng áp dụng ngay cái điều của bác thì có mà mất thời gian đi xin mà chẳng được gì.
Nếu kế toán mà làm việc với cung cách như thế này thì tiêu chứ còn gì?
Công ty tôi đã mua bảo hiểm nhân thọ cho tất cả các trưởng phòng trở lên, đó là chính sách của công ty nhằm khuyến khích người lao động gắn bó với công ty và được thể hiện trong hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể. Chi phí này được tính là chi phí hợp lý, bạn căn cứ vào đâu mà phát biểu như thế này:
xuantham nói:
Bảo Hiểm Nhân Thọ rất đặc thù, thuế cũng chẳng phải lo BH xuất hoá đơn khống cho ai, vì hoá đơn này đâu có đước tính vào chi phí . Hơn nữa, khi bảo hiểm phát hàng hoá đơn thì lại gắn liền với trách nhiệm theo số tiền họ nhận bảo hiểm mà.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
hat nói:
Theo tôi thì bạn không hiểu gì về làm kế toán cả:

Nếu kế toán mà làm việc với cung cách như thế này thì tiêu chứ còn gì?
Công ty tôi đã mua bảo hiểm nhân thọ cho tất cả các trưởng phòng trở lên, đó là chính sách của công ty nhằm khuyến khích người lao động gắn bó với công ty và được thể hiện trong hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể. Chi phí này được tính là chi phí hợp lý, bạn căn cứ vào đâu mà phát biểu như thế này:
Hi.hi.. Bác Hat ơi sao nóng thế! Chậm rãi giải thích chứ bác. Công ty em cũng từng quyết toán có mấy cái vụ bảo hiểm nhân thọ nhưng không thấy ai nói gì. Vẫn qua phà hết. Mặc dù trước giờ em cũng chỉ biết là chỉ có bảo hiểm tai nạn thì mới được tính là chi phí hợp lệ. Nhưng không bị hất ra tức là OK.
Nhân tiện bác Hat cho em hỏi, đến lúc Hợp đồng đáo hạn, Cty sẽ thu vô thu nhập khác rồi chi cho NViên, hay nhân viên tự đi nhận vậy bác? Có quy định bị đóng thuế gì cho cái khoản tiền bảo hiểm không nhỉ!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA