Sổ nhật ký quỹ tiền mặt

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cả nhà cho e hỏi với. E mới làm nên ko biết sổ sách kế toán thế nào. Giám đốc đưa cho e một quyển sổ "NHật ký quỹ tiền mặt" của công ty và bảo e ghi các chi phí tiền mặt vào trong đó. Trong quyển sổ có các cột: Ngày; Tồn đầu tháng; Phát sinh trong tháng (gồm cột chi và thu); Diễn giải nội dung; Tồn cuối tháng; Ghi chú. Giám đốc có đưa cho e một số tiền (vài triệu) để e chi mua các thứ (lặt vặt). Vậy, tiền giám đốc đưa, e ghi vào cột thu, các đồ dùng e mua thì ghi vào cột chi. Đến cuối tháng còn bao nhiêu ghi vào cột tồn cuối tháng và chuyển sang tháng sau là tồn đầu tháng đúng ko ạ. Đó là những đồ e mua. Còn những hoá đơn đã mua trc đó và một số chi phí (Gđ kê vào giấy) như hoá đơn mua bàn ghế, máy tính cho công ty... e ko trực tiếp mua (vì mua trc khi e đến làm) thì ghi như thế nào ạ. Những cái đó e dựa trên HĐ GTGT và kê vào mục chi. Vậy mục thu có cần ghi ko ạ. Vì e nghĩ rằng nếu mục thu ko ghi gì thì số tiền ở mục chi sẽ ko biết ở đâu có và như thế là quỹ sẽ âm. E định tính tổng hết số tiền ở mục chi là bao nhiêu, và ghi vào mục thu rồi ghi bên cột diễn giải là "Giám đốc nộp quỹ" đc ko ạ. Các a chị chỉ giáo cho e nhá. E cám ơn. Công ty e cũng mới thành lập dc hơn 2 tháng ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

btklinh

Trung cấp
5/6/07
106
2
0
Hanoi
Cả nhà cho e hỏi với. E mới làm nên ko biết sổ sách kế toán thế nào. Giám đốc đưa cho e một quyển sổ "NHật ký quỹ tiền mặt" của công ty và bảo e ghi các chi phí tiền mặt vào trong đó. Trong quyển sổ có các cột: Ngày; Tồn đầu tháng; Phát sinh trong tháng (gồm cột chi và thu); Diễn giải nội dung; Tồn cuối tháng; Ghi chú. Giám đốc có đưa cho e một số tiền (vài triệu) để e chi mua các thứ (lặt vặt). Vậy, tiền giám đốc đưa, e ghi vào cột thu, các đồ dùng e mua thì ghi vào cột chi. Đến cuối tháng còn bao nhiêu ghi vào cột tồn cuối tháng và chuyển sang tháng sau là tồn đầu tháng đúng ko ạ. Đó là những đồ e mua. Còn những hoá đơn đã mua trc đó và một số chi phí (Gđ kê vào giấy) như hoá đơn mua bàn ghế, máy tính cho công ty... e ko trực tiếp mua (vì mua trc khi e đến làm) thì ghi như thế nào ạ. Những cái đó e dựa trên HĐ GTGT và kê vào mục chi. Vậy mục thu có cần ghi ko ạ. Vì e nghĩ rằng nếu mục thu ko ghi gì thì số tiền ở mục chi sẽ ko biết ở đâu có và như thế là quỹ sẽ âm. E định tính tổng hết số tiền ở mục chi là bao nhiêu, và ghi vào mục thu rồi ghi bên cột diễn giải là "Giám đốc nộp quỹ" đc ko ạ. Các a chị chỉ giáo cho e nhá. E cám ơn. Công ty e cũng mới thành lập dc hơn 2 tháng ạ.

Theo mình hiểu thì quyển sổ quỹ của công ty bạn là chưa có gì vì công ty bạn mới thành lập và giám đốc đưa cho bạn sổ quỹ để bạn ghi chép.
Như vậy bạn có thể làm theo như bạn nói. Bạn cộng hết những hóa đơn đã chi (như mua bàn ghế, máy tính...) được bao nhiêu tiền (ví dụ: 20triệu). Bạn cộng với số tiền Giám đốc đưa bạn (ví dụ 5triệu). Vậy bạn có thể ghi khoản đầu tiền là thu tiền mặt 25triệu "giám đốc nộp quỹ". Sau đó bạn ghi vào Cột chi các khoản chi máy tính, mua bàn ghế. Vậy số tiền tồn của bạn sẽ khớp với số tiền Giám đốc đưa bạn. Tiếp đó có thu, chi gì bạn cứ theo dõi tiếp thôi.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cám ơn bạn btklinh nhiều nha. Bạn cho mình hỏi thêm. Có những thứ mua vào có hđ gtgt, nhưng có những thứ ko có hđ gì cả (như tiền tư vấn thành lập công ty, chi phí khai trương, phí môi giới nhà đất...) những thứ đó cũng ghi vào sổ nhật ký tiền mặt đúng ko. Vậy khi kê khai thuế, mình có phải kê những thứ đó ko hay mình hạch toán thế nào. Bạn chỉ cho mình nhé.

B

btklinh

Trung cấp
5/6/07
106
2
0
Hanoi
Tất cả những chi phí đó bạn đều phải ghi vào sổ quỹ tiền mặt.
- một số khoản như tư vấn thành lập công ty, chi phí khai trương... bạn có thể hạch toán vào Nợ 642/có 111: mặc dù không có hóa đơn nhưng được gọi là chi phí thành lập doanh nghiệp
- còn các khỏan phí môi giới nhà đất thì chắc bạn phải để là chi phí khác (và chi phí này bị loại ra khi tính thuế TNDN)

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Tất cả những chi phí đó bạn đều phải ghi vào sổ quỹ tiền mặt.
- một số khoản như tư vấn thành lập công ty, chi phí khai trương... bạn có thể hạch toán vào Nợ 642/có 111: mặc dù không có hóa đơn nhưng được gọi là chi phí thành lập doanh nghiệp
- còn các khỏan phí môi giới nhà đất thì chắc bạn phải để là chi phí khác (và chi phí này bị loại ra khi tính thuế TNDN)
uhm Nhung cũng đang ghi cuốn sỗ quỹ tiền mặt như bạn btklinh nói,
*trong sổ quỹ tiền mặt mình kê :thu, chi ,tiền GĐ đưa Nhung ghi là Nhập quỹ ,hết trang của sổ quỹ tiền mặt (qua trang tiếo theo) số tiền dư đó nhung chuyển qua và ghi là "cộng mang sang"

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Ui, cho mình hỏi thêm. Nếu những thứ ghi trong sổ quỹ tiền mặt là những thứ mình chi ra. Vậy những khoản mà mình ko chi, sếp mang hoá đơn GTGT về. Mình cũng ghi hết vào trong sổ đó à. có những hđ chẳng hạn mua tivi, nhưng chỉ lấy tên công ty mình thôi, còn ko phải mình sử dụng thì ntn

Y

Y Chau

Guest
6/5/10
1
0
0
Tp.HCM
em van dang thuc tap, nhung htaij dang phu giup cong viec ke toan o cty, moi nguoi giup dum em voi: " Cty em hach toan theo pp NKC thi moi NV deu dua len NKC vay la khi mua hang co HDGTGT thi minh ghi nhan la mua hang nhung van chua tra tien, vay khi chuyen khoan tra tien cho NCC thi minh co can phai ghi ko? con doi voi so quy tien mat em mun hoi la neu thanh toan qua NH thi minh co ghi nhan tren so quy TM ko? em thay Ktoan cu cty lam trc do thi NKC và NKCT deu co so tong cong bang nhau, ngvu mua hang chua ttoan ghi nhan tren NKC deu ghi nhan ben NK chi tien vay co dung ko?
Mong moi nguoi giup do

D

diepdung

Trung cấp
21/3/08
81
0
0
48
Hà nội
em van dang thuc tap, nhung htaij dang phu giup cong viec ke toan o cty, moi nguoi giup dum em voi: " Cty em hach toan theo pp NKC thi moi NV deu dua len NKC vay la khi mua hang co HDGTGT thi minh ghi nhan la mua hang nhung van chua tra tien, vay khi chuyen khoan tra tien cho NCC thi minh co can phai ghi ko? con doi voi so quy tien mat em mun hoi la neu thanh toan qua NH thi minh co ghi nhan tren so quy TM ko? em thay Ktoan cu cty lam trc do thi NKC và NKCT deu co so tong cong bang nhau, ngvu mua hang chua ttoan ghi nhan tren NKC deu ghi nhan ben NK chi tien vay co dung ko?
Mong moi nguoi giup do

Mọi nghiệp vụ ghi vào NKC thì OK rồi
Nhưng khi trả tiền qua NH thì không được ghi vào sổ quỹ TM
(Cái tên Sổ quỹ TM đã thể hiện rồi còn gì)
Mọi NV phát sinh liên quan đến tiền mặt thì mới được ghi vào Sổ quỹ TM bạn nhé

S

saobienyk

Guest
20/4/10
7
0
0
37
Bình Dương
Mọi nghiệp vụ ghi vào NKC thì OK rồi
Nhưng khi trả tiền qua NH thì không được ghi vào sổ quỹ TM
(Cái tên Sổ quỹ TM đã thể hiện rồi còn gì)
Mọi NV phát sinh liên quan đến tiền mặt thì mới được ghi vào Sổ quỹ TM bạn nhé
Chào Y Châu,khi chuyển khoản trả NCC bạn phải ghi sổ theo giấy báo nợ của NH cũng được hoặc chờ cuối tháng ghi theo sổ phụ mà NH gửi;thanh toán qua NH thì ko được ghi vào sổ quỹ,còn NV mua hàng chưa TT bạn theo dõi ở NK mua hàng chứ cty bạn mua thiếu đã chi tiền đâu mà ghi vào NKCT.

S

saobienyk

Guest
20/4/10
7
0
0
37
Bình Dương
Theo mình nghĩ thì sổ "Quỹ tiền mặt" đó là sổ nội bộ thôi,bạn lấy số tồn quỹ cuối tháng trước ấy,sổ quỹ ko được âm bạn ạ,sếp đưa tiền bạn nên hỏi nguồn gốc và chứng từ của số tiền đó lấy cơ sở mà ghi sổ chứ.

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
Tất cả những chi phí liên quan đến tiền mặt trong năm có hoá đơn chứng từ bạn đều phải vào sổ quỹ tiền mặt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA