Hoá dơn trực tiếp không kê khai

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Bà con cho mình hỏi là cuối tháng khi làm bảng kê đầu vào mình không kê khai các hoá đơn trực tiếp để báo cáo cho bên thuế thì có sao không? Công ty mình dùng hình thức hoá đơn khấu trừ.
Xin cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NgHoangLong nói:
Bà con cho mình hỏi là cuối tháng khi làm bảng kê đầu vào mình không kê khai các hoá đơn trực tiếp để báo cáo cho bên thuế thì có sao không? Công ty mình dùng hình thức hoá đơn khấu trừ.
Xin cảm ơn nhiều!
Đương nhiên là khoản thuế đối các hoá đơn trực tiếp thì không kê khai để khấu trừ rôi.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
To VoVinh Nam: Ý mình nói là mình đã không kê khai các hoá đơn trực tiếp để nộp cho các bác Thuế, còn hoá đơn trực tiếp đương nhiên là không khấu trừ rồi.
Bởi vì có người nói là các hoá đơn trực tiếp cũng phải kê khai để biết tổng doanh số đầu vào của tháng nhưng ghi ở cột thuế xuất là 0 để nộp cho các bác Thuế. Mình mới nghe việc này lần đầu và còn mơ hồ lắm.
To Bluehn: Nếu mình không kê khai có sao không? Có quy định nào phạt về chuyện này không? Sao mấy bác Thuế không nói gì với mình khi nhận các báo cáo nhỉ? (Mình mới làm kế toán thực tế được 6 tháng).

Sửa lần cuối:
B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Đối với các hoá đơn trục tiếp, bạn vẫn phải kê khai vào bảng kê đâù vào phần doanh số hàng hoá mua vào và đương nhiên phần thuế sẽ không có

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To NgHoangLong,

Các hoá đơn trực tiếp bạn phải kê khai theo mẫu số 05/GTGT.
Cơ quan thuế chỉ phát hiện bạn khai thiếu khi kiểm tra thực tế tại đơn vị mà thôi!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
vu minh nói:
To NgHoangLong,

Các hoá đơn trực tiếp bạn phải kê khai theo mẫu số 05/GTGT.
Cơ quan thuế chỉ phát hiện bạn khai thiếu khi kiểm tra thực tế tại đơn vị mà thôi!
Thế thì khổ mình rồi, nếu mình không kê khai thì bổ sung thế nào đây bạn?

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Bà con sao không ai giúp mình nữa vậy?
Bởi vì thấy anh kế toán trước không kê khai nên mình cũng không kê khai, chỉ vào sổ sách và lưu thôi. Bây giờ mình sẽ xử lý sao đây?

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
NgHoangLong nói:
Bà con sao không ai giúp mình nữa vậy?
Bởi vì thấy anh kế toán trước không kê khai nên mình cũng không kê khai, chỉ vào sổ sách và lưu thôi. Bây giờ mình sẽ xử lý sao đây?
Hoá đơn có giá trị kê khai trong 3 tháng, bạn kiểm tra lại ngày tháng xem nhé, bạn nhớ kê vào mẫu số : 05/GTGT. Chúc hoàn thành công việc :eek:know:

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Tiếp theo ý kiến của Underware.

Theo mình, bắt đầu từ tháng này bạn kê khai theo mẫu. Các tháng trước cũng kê khai lại và xin nộp bổ sung. Vì các hoá đơn này không ảnh hưởng đến khấu trừ thuế GTGT nên chắc là bị phạt ... nhẹ thôi! Hi hi!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu ỉm đi thì cơ quan thuế làm sao phát hiện ra? Hì hì hì...

vu minh nói:

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Nguyen Tu Anh nói:

ơ, sao mình không nghĩ ra .........:wall: . Nhưng em sợ ....!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Nguyen Tu Anh nói:

Mình biết vấn đề này không phải chỉ riêng mình bị vướng mà một số khác cũng bị vướng, vì mình cũng có hỏi thực tế một số bạn bè ở ngoài và trong số họ có một vài người đã tròn ... xoe mắt và hỏi: "vậy hả?"
Nhưng giống như bạn Vuminh nói đó: Việc này đáng sợ thật nếu "ỉm" luôn!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngày xưa ý mà, cách đây khá lâu rồi, những hóa đơn trực tiếp không cần phải kê khai vì những hóa đơn đó không liên quan đến tiền thuế nên cơ quan thuế không quan tâm lắm.

Tuy nhiên, có thể vì mục đích kiểm soát hóa đơn chặt chẽ hơn mà hiện nay chúng ta phải kê khai những hóa đơn này vào Bảng kê 05/GTGT.

Theo mình nghĩ là vì mục đích quản lý hóa đơn chặt chẽ hơn thôi chứ không vì mục đích thu thêm được thuế.

NgHoangLong nói:
Mình biết vấn đề này không phải chỉ riêng mình bị vướng mà một số khác cũng bị vướng, vì mình cũng có hỏi thực tế một số bạn bè ở ngoài và trong số họ có một vài người đã tròn ... xoe mắt và hỏi: "vậy hả?"
Nhưng giống như bạn Vuminh nói đó: Việc này đáng sợ thật nếu "ỉm" luôn!

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Vấn đề ở đây Bạn Vu Minh đã trả lời chính xác và đúng nhất, vậy mà các Bác nhà ta cứ bàn luận mãi. Chúng ta làm theo pháp luật quy định mà.

T

thanhng2226

Guest
5/7/05
7
0
0
Tp.HCM
"những hóa đơn trực tiếp không cần phải kê khai vì những hóa đơn đó không liên quan đến tiền thuế nên cơ quan thuế không quan tâm lắm"

" Nếu ỉm đi thì cơ quan thuế làm sao phát hiện ra? Hì hì hì..."

Có phát hiện ra đó các bạn à, khi quyết toán thuế năm thường thì các "Công chức Thuế" sẽ bắt bạn lập bảng kê các loại chi phí, hàng hoá dịch vụ, tài sản mua vào để so sánh với tổng cộng trên bảng kê đầu vào của bạn, và các bạn biết điều gì xảy ra khi nó không khớp số. Vậy tốt nhất là kê cho đủ theo đúng mẫu quy định, cái nào thiếu thì kê bổ sung thôi chứ biết làm sao đây.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì đúng nhất vẫn là kê khai cho đầy đủ.

Nhưng mà nói thêm một chút, "giấu đầu đừng để hở đuôi", "thống nhất" trong mọi hoàn cảnh và giấy tờ thì sẽ không phát hiện ra được. Trừ khi có sự đối chiếu hóa đơn giữa hai bên mua và bán của cơ quan điều tra.

mysterman

mysterman

Guest
Mấy đồng chí nói sao chứ, bên em Cty CP do Cục Thuế Quản lý có thấy ngta yêu cầu kê khai cái này đâu. Nhưng mấy cty nhỏ lại bị bắt, em chả hếiu âấy tăằng thêế làm ăn sao nữa :wall:

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Theo quy định của cơ quan thuế thì phải kê đủ cả hóa đơn GTGT và hóa đơn trực tiếp, hóa đơn mua hàng nông lâm sản, kể cả mua hàng bán lẻ không có hóa đơn.
Nhưng hiện nay thì vẫn có khoảng 50% các đơn vị chỉ kê khai hóa đơn GTGT còn hóa đơn trực tiếp nhiều đơn vị vẫn biết là phải kê khai nhưng họ không kê vì còn dùng vào việc thêm ..... .... chi phí của DN. Các đơn vị không kê khai hóa đơn này thì cơ quan thuế sau này xuống quyết toán phải giải trình và thanh minh với họ đấy.

Việc đối chiếu hóa đơn GTGT và hóa đơn trực tiếp vẫn thường hay xảy ra với một số đơn vị. Do vậy nếu kê khai hàng tháng được vẫn là tốt hơn cả. Các bạn nên chấp hành quy định này của cơ quan thuế

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hoá đơn trực tiếp không kê khai

Không biết các bạn có quan tâm không, chứ tôi thấy việc lập bạn kê này cũng tuỳ Chi Cục Thuế . Có nơi thì yêu cầu phải nộp, có nơi thì không, chẳng biết đâu mà lần.
Mỗi Chi cục Thuế lại có một cách khác nhau. Hỏi nhân viên chuyên quản thuế của bạn, hoặc gửi công văn hỏi là chắc ăn.

Tôi cũng đã làm đầy đủ mẫu từ số 2- 5, nhưng khi lên nộp thì họ trả lại bảng số 4, và 5.

Nếu Cục Thuế TPHCM quản lý bạn thì không phải nộp

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA