Xin Văn Bản Về Thuế Vat Hàng Xuất Khẩu Và Thuế Tndn

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Trước đây quy định là giấy NT vào NSNN thì ko ddc khấu trừ trong tháng. Nhưng thấy bảo là quy định mới thì chỉ cần giấy nộp tiền là có thể được kê khai khấu trừ. Mọi người ai có quy định đấy thì load lên cho mình xin với. Tiện đây, mình cũng xin luôn văn bản quy định về việc coi thuế TNDN tạm nộp trong năm được tính vào chi phí trong kỳ luôn nhé!!
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều......

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hì, ai bảo bạn là có cái văn bản này thế? Làm gì có mà cho?
Thuế TNDN tạm nộp trong kỳ vẫn được hạch toán vào Lợi nhụân chưa phân phối (421).
hien_thu nói:
Tiện đây, mình cũng xin luôn văn bản quy định về việc coi thuế TNDN tạm nộp trong năm được tính vào chi phí trong kỳ luôn nhé!!

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Oh vậy mà thuế TNDN tạm nộp của công ty mình ( Đã nộp được 2 quý )mình cứ treo ở Nợ 3334. Mình tưởng treo ở đó đến cuối năm khi xác định số thuế TNDN thực nộp mới khấu trừ đi phần đã nộp và nộp thêm nếu còn thiếu.
Bạn Nguyễn Tú Anh bạn có thể làm ơn nói rõ hơn được không ?
Cụ thể mình chưa hiểu lắm
Cảm ơn nhiều !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hien_thu đã sai khi cho thuế TNDN tạm nộp vào chi phí. Thuế TNDN tạm nộp phải cho vào Lợi nhuận chưa phân phối. Còn bạn treo nó vào 3334 là đúng rồi.

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
hien_thu nói:
Trước đây quy định là giấy NT vào NSNN thì ko ddc khấu trừ trong tháng. Nhưng thấy bảo là quy định mới thì chỉ cần giấy nộp tiền là có thể được kê khai khấu trừ. Mọi người ai có quy định đấy thì load lên cho mình xin với. Tiện đây, mình cũng xin luôn văn bản quy định về việc coi thuế TNDN tạm nộp trong năm được tính vào chi phí trong kỳ luôn nhé!!
To Hien_thu : Bạn vào trang Web site Hải quan www.customs.gov.vn/ tìm Công văn số 1893/TCHQ-KTTT ngày 17/5/2005 v/v Sử dụng biên lai, bạn thử vào đấy để xem cho rõ hơn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
hien_thu nói:
Trước đây quy định là giấy NT vào NSNN thì ko ddc khấu trừ trong tháng. Nhưng thấy bảo là quy định mới thì chỉ cần giấy nộp tiền là có thể được kê khai khấu trừ...
Đúng là có sự thay đổi như trên từ 01/07/2005, khi nộp tiền VAT vào NSNN thì đó cũng là căn cứ để khấu trừ VAT. Sở dĩ có sự thay đổi là là để tránh những tiêu cực trong CB Hải quan (trước đây cứ mỗi lần lấy biên lai là mất 10K, 1 ngày CB HQ cấp vài trăm biên lai thì không biết là thu được bao nhiêu K :cheesebur ...bẩn quá).

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Trước đến nay phần thuế TNDN tạm nộp trong kỳ tớ treo trên TK 3334. Cứ treo như vậy cho đến khi có quyết toán thuế thì tính vào 421. Nhưng mấy hôm trước tớ đọc trên trang web này thấy có bạn bảo là từ phần thuế này được nhận là chi phí trong kỳ, tớ thấy lạ quá tưởng mình chưa update thong tin nên mới hỏi mọi người. Hoá ra bạn đấy nhầm a? Thậm chi bạn ấy còn bảo đó là quyết định 116. Tớ ko nhớ rõ là đọc trong mục nào. Nếu mọi người cũng ko biết thì chắc là ko đúng rồi. Xin lỗi mọi người nhé và xin cảm ơn vì đã quan tâm.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Tớ vừa đọc công văn bạn Hung upload nhung tớ vẫn chưa hiểu lắm. Có phải là như thế này ko nhé: nếu nộp trực tiếp thì hải quan sẽ phát hành biên lai nộp thuế và đó là căn cứ để kê khai khấu trừ. Nhưng nếu tớ chuyển khoản nộp thuế thì tớ chỉ có giấy nộp tiền vào NSNN có đóng dấu của NH thôi chứ ko có biên lai nộp thuế của hải quan. Căn cứ để hạch toán kế toán là chứng từ báo có của kho bạc, và đây cũng là căn cứ để tớ kê khai khấu trừ thuế. Tớ hiểu như vậy ko biết có đúng ko

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo công văn số 1528 TCT/ĐTNN ngày 23/05/2005 Tổng cục thuế có trả lời như sau:

Theo hướng dẫn tại Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính thì căn cứ để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đối với khoản thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu là số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành), không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản.

Người ta thường nói: "Ăn cây nào, rào cây ấy", vậy nên theo hướng dẫn của Tổng cục thuế thôi.

hien_thu nói:
Nhưng nếu tớ chuyển khoản nộp thuế thì tớ chỉ có giấy nộp tiền vào NSNN có đóng dấu của NH thôi chứ ko có biên lai nộp thuế của hải quan. Căn cứ để hạch toán kế toán là chứng từ báo có của kho bạc, và đây cũng là căn cứ để tớ kê khai khấu trừ thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hai Cục này sao mà mâu thuẫn quá nhảy!
Nhưng nếu Cục HQ đã bảo nếu nộp bằng chuyển khoản sẽ không ra biên lai thu tiền thì kế tóan lấy đâu ra biên lai này để mà hạch toán cơ chứ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA