Định nghĩa Công cụ và Dụng cụ!

• Thread starter hoangphuongcd
  • Ngày gửi
H

hoangphuongcd

Guest
10/6/08
2
0
1
Vung tau
Chào các bạn!
Mình đang tìm hiểu phần mềm kế toán fast accounting, trong đó có thuật ngữ: CÔNG CỤ và thuật ngữ: DỤNG CỤ. Vậy chúng ta thử tìm hiểu thế nào là CÔNG CỤ, và thế nào là DỤNG CỤ.
Mình thật sự thú vị với 2 thuật ngữ này. Mong dc tất cả các bạn cùng tham gia

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoagiottuyet86

Sơ cấp
24/12/09
6
0
0
Hà nội
theo mình, công cụ dụng cụ là một thuật ngữ chung không nhất thiết là phải tách ra, chúng đều là những tư liệu lao động không đủ tiêu chuẩn về giá trị và thời gian sử dụng quy định để xếp vào tài sản cố định.

N

nguyenthaihung

Guest
19/11/08
1
0
0
Tp Hồ chí Minh
theo tôi biết có những nghĩa thì công cụ hay dụng cụ giống nhau, nhưng sẽ khác nhau ở một số định nghĩa, vd: người ta thường hay dùng từ công cụ cho những máy móc lớn hoặc máy "MẸ" có nghĩa là máy móc công cụ này sản xuất ra các máy móc công cụ khác, còn dụng cụ thì giúp con người làm việc hiệu quả hơn. Thân

T

trung thao

Guest
ai có thể giải thích giúp em là: giá trị hàng hoá bao nhiêu khi cty mua về sẽ đc xem là công cụ dụng cụ! ? Ví dụ: máy tính 8tr/bộ, máy in 3tr/chiếc! Đây có phải là công cụ dụng cụ hay không ạ? ai biết chỉ giúp em chỗ này với ạ! thank cả nhà nhiều nhiều ak

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
ai có thể giải thích giúp em là: giá trị hàng hoá bao nhiêu khi cty mua về sẽ đc xem là công cụ dụng cụ! ? Ví dụ: máy tính 8tr/bộ, máy in 3tr/chiếc! Đây có phải là công cụ dụng cụ hay không ạ? ai biết chỉ giúp em chỗ này với ạ! thank cả nhà nhiều nhiều ak

Cả 02 đều là CCDC thôi

rongnho

rongnho

Sơ cấp
15/1/10
24
1
0
35
Hà Nội

có 4 tiêu chuẩn để ghi nhận là TSCĐ:
1. NG của TS fải dc xác định 1 cách đáng tin cậy
2. NG của TS có giá trị từ 10 tr đồng trở lên
3. Thời gian SD TS trên 5 năm
4. Chắc chắn sẽ thu được lợi ích trong tương lai từ việc sd tài sản đó.
những tài sản mà bạn mua về k đủ 4 tiêu chuẩn trên thì k dc coi là TSCD và bạn đưa nó vào ccdc

• Like
Reactions: meoconaa_kt
PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Ko nên tách CC và DC ra.
CCDC là những tư liệu lao động ko đủ tiêu chuẩn để quy định vào TSCD. Mặc dù được xếp vào loại hàng tồn kho, nhưng cách hạch toán giống với NVL và lại có những đặc điểm giống với TSCD.

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
có 4 tiêu chuẩn để ghi nhận là TSCĐ:
1. NG của TS fải dc xác định 1 cách đáng tin cậy
2. NG của TS có giá trị từ 10 tr đồng trở lên
3. Thời gian SD TS trên 5 năm
4. Chắc chắn sẽ thu được lợi ích trong tương lai từ việc sd tài sản đó.
những tài sản mà bạn mua về k đủ 4 tiêu chuẩn trên thì k dc coi là TSCD và bạn đưa nó vào ccdc

Mình đồng ý với bạn về tiêu chuẩn 1,2 và 4 khi ghi nhận TSCD. Nhung tiêu chuẩn 3 thì ko phải, mà là "Có thời gian sử dụng trên 1 năm".

P

phamthuy1502

Guest
7/8/13
2
0
0
35
nghe an
Ðề: Định nghĩa Công cụ và Dụng cụ!

Theo thông tư mới thì TSCĐ có NG của nó là từ 30 tr đồng trở lên

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Cả nhà ơi, cho em hỏi xíu ạ. Sếp em yêu cầu là những công cụ dụng cụ phân bổ trên 3 tháng thì đưa vô kho công cụ dụng cụ. còn dưới 3 tháng thì không đưa vô kho đó. nên e tự tạo 1 kho khác đưa vô. Jo e nhập kho, xong xuất kho đồng phục cho nhân viên thì e hạch toán, Nợ 6428 có tk j ạ? TK 153 pk cả nhà? mà a k chịu TK 153, nên e đưa 1532 đc k ạ?

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013
Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

Chương II:
QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.
= > những tài sản không đủ điều kiện chủ chốt ghi nhận là tài sản cố định mà nguyên giá < 30,000,000 thì được xem là công cụ dụng cụ được phân bổ dần vào chi phí

• Like
Reactions: Trinhsaw
H

huynkel

Chia sẻ - học tập - phát triển
5/9/12
17
0
1
hà nội
www.facebook.com

Sao anh lại không cho nhập kho vậy bạn? Bạn có thể hỏi mục đích của anh ý là ntn? Từ đó sẽ tìm được cách hạch toán phù hợp nhất. Có thể là anh muốn đưa hết chi phí của công cụ, dụng cụ đó vào trong kỳ mà không phải phân bổ thì không cần nhập kho cũng được. Nhưng về mặt quản lý thì bạn vẫn phải theo dõi ngoài để nắm được tình trạng hiện vật.

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Sao anh lại không cho nhập kho vậy bạn? Bạn có thể hỏi mục đích của anh ý là ntn? Từ đó sẽ tìm được cách hạch toán phù hợp nhất. Có thể là anh muốn đưa hết chi phí của công cụ, dụng cụ đó vào trong kỳ mà không phải phân bổ thì không cần nhập kho cũng được. Nhưng về mặt quản lý thì bạn vẫn phải theo dõi ngoài để nắm được tình trạng hiện vật.
Ban đầu vì mình thấy giá trị ít nên cũng đưa thẳng vô chi phí luôn, Nhưng bộ phận quản lý kho không chịu vì nếu k nhập thì bộ phận kho quản lý cái j? nên Sếp biểu nhập thẳng vô phần mềm, nhưng lại không được đưa vô kho công cụ dụng cụ, mặc dù đó là máy khoan, thùng đựng dụng cụ...để lắp ráp hàng. mà biểu đưa vô kho dưới 1 tài khoản khác, mà k được TK 153..

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Cả nhà ơi, cho em hỏi xíu ạ. Sếp em yêu cầu là những công cụ dụng cụ phân bổ trên 3 tháng thì đưa vô kho công cụ dụng cụ. còn dưới 3 tháng thì không đưa vô kho đó. nên e tự tạo 1 kho khác đưa vô. Jo e nhập kho, xong xuất kho đồng phục cho nhân viên thì e hạch toán, Nợ 6428 có tk j ạ? TK 153 pk cả nhà? mà a k chịu TK 153, nên e đưa 1532 đc k ạ?
Thường thì khi mua CCDC về mình ĐK: N153/ Có TK thanh toán. Và khi xuất dùng: N142,242/ Có 153. Mình đọc mà chẳng hiểu sếp bạn định sao nữa. Ý của giám đốc muốn ntn? CCDC thì đương nhiên là dùng 153 cho vào kho khi dùng thì xuất. Sao phải loằng ngoằng thế nhỉ!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Có thể trên thực tế là không nhập kho mà mua về dùng luôn nhưng kế toán thì nên hạch toán qua tài khoản kho 153 để dễ theo dõi, cuối năm kiểm kê cũng sẽ đơn giản hơn!

Bạn nói đúng. Đưa vào kho để phục vụ công tác QL và phát hiệ ra khi bị mất mát. Nhưng theo QĐ ht hiện nay từ 153 ( có chi tiết ) sang 142, 242 ( không có chi tiết ) thự tế GT trên 153 = o nhưng trên 142, 242 vẫn còn ( chưa phân bổ hết ) nên khó QL vì thế trên diễn đàn có ý kiến Sao không để trên 153 và phân bổ như trước đây mà phải đưa sang 142, 242 ??? như vậy có ưu việt hơn không?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Việc theo dõi chi tiết dụng cụ đang sử dụng thì có nhiều công cụ để thực hiện:
- Sử dụng sổ theo dõi dụng cụ tại nơi sử dụng.
- Tạo mã trên phần mềm để quản lý như 1 TSCĐ.
- Trên file (sổ) chi tiết 142, 242 theo dõi chi tiết theo từng dụng cụ.

Tất nhiên việc theo dõi chi tiết theo từng dụng cụ hay không căn cứ trên cơ sở lợi ích - chi phí của việc kiểm soát này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA