Sai sót thông tin trong Mã số thuế TNCN

• Thread starter tinhtinh
  • Ngày gửi
T

tinhtinh

Sơ cấp
11/3/08
15
0
1
35
tp.hcm
Em làm thời vụ cho 1 công ty, họ đã đăng kí mã số thuế TNCN cho em, hôm nay tình cờ em lên mạng tra cứu thầy mình đã có mã số thuế nhưng mà tên của em bị sai, vậy bây giờ em phải làm thế nào để sửa lai?
em hết làm cho công ty kia rồi. Cám ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Em làm thời vụ cho 1 công ty, họ đã đăng kí mã số thuế TNCN cho em, hôm nay tình cờ em lên mạng tra cứu thầy mình đã có mã số thuế nhưng mà tên của em bị sai, vậy bây giờ em phải làm thế nào để sửa lai?
em hết làm cho công ty kia rồi. Cám ơn mọi người[/QUOTE

Theo tôi, bạn đăng ký lại. Cụ thể: tại công ty đứng ra làm MST CN cho bạn, nếu lúc trước công ty đăng ký mã số thuế cho nhân viên là tệp số 1 thì bây giờ bạn đăng ký lại (lấy đúng thông tin của bạn) và tạo thành tệp số 2 là được thôi, thời gian cấp MST nhanh mà, nếu cục thuế cấp có 5 ngày, chi cục thuế cấp là 10 ngày.

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
em hết làm cho công ty kia rồi. Cám ơn mọi người[/QUOTE

Theo tôi, bạn đăng ký lại. Cụ thể: tại công ty đứng ra làm MST CN cho bạn, nếu lúc trước công ty đăng ký mã số thuế cho nhân viên là tệp số 1 thì bây giờ bạn đăng ký lại (lấy đúng thông tin của bạn) và tạo thành tệp số 2 là được thôi, thời gian cấp MST nhanh mà, nếu cục thuế cấp có 5 ngày, chi cục thuế cấp là 10 ngày.

không đwocj đâu bạn ạ, như bên mình đó có NV bị sai năm sinh, sai tên đệm, mình kê khai lại và xin cấp lại nhưng không được, vẫn bị báo là trùng MST, hình như cái này bạn phải làm công văn gửi cơ quan thuế thì phải, mình định làm công văn nhưng chưa biết mẫu ra sao, không biết có ai có không nhỉ, cho mình xin với

H

hthieu

Sơ cấp
1/3/10
20
0
0
Bình Dương
không đwocj đâu bạn ạ, như bên mình đó có NV bị sai năm sinh, sai tên đệm, mình kê khai lại và xin cấp lại nhưng không được, vẫn bị báo là trùng MST, hình như cái này bạn phải làm công văn gửi cơ quan thuế thì phải, mình định làm công văn nhưng chưa biết mẫu ra sao, không biết có ai có không nhỉ, cho mình xin với

Bạn làm lại 01 tệp khác( nếu đã có tệp1 thì tệp sau là 2 3 ..) trong tệp đó có cột MST bạn nhập MST đã được cấp và nhập lại ngày sinh tên.. do mình nhập sai. Còn nếu sai CMND thì hơi mệt tí, bạn phải làm công văn gửi CQT đã nộp tệp để nhờ điều chỉnh.

O

ocmongtay272

Sơ cấp
21/10/08
9
0
1
TP
Theo mình bạn nên cầm CMND (bản chính) lên Cục thuế hỏi. Mình đã từng cầm CMND lên Cục thuế TP để chỉnh sửa, có điều mình không biết các Chi cục thuế quận huyện thì sao nữa.
Chúc bạn thành công

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
Bạn làm lại 01 tệp khác( nếu đã có tệp1 thì tệp sau là 2 3 ..) trong tệp đó có cột MST bạn nhập MST đã được cấp và nhập lại ngày sinh tên.. do mình nhập sai. Còn nếu sai CMND thì hơi mệt tí, bạn phải làm công văn gửi CQT đã nộp tệp để nhờ điều chỉnh.

Mình cũng làm giống như bạn đó. Làm tệp mới và gửi lại, đang chờ kết quả thế nào. Nếu như bạn nói vẫn báo trùng thì ko biết phải làm thế nào nhỉ? Đúng là sai một ly đi một dặm, làm khó cho người làm quá đi mất thôi. mà có phải do lỗi của mình đâu chứ

H

Haktt

Sơ cấp
15/6/09
37
0
6
36
Việt trì - Phú Thọ
Theo mình thì làm giấy đề nghị xong kê khai thông tin sai
rùi nộp cơ quan thuế
ps:kèm theo CMT để CM tên bạn là chính xác theo số CMT

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình cũng làm giống như bạn đó. Làm tệp mới và gửi lại, đang chờ kết quả thế nào. Nếu như bạn nói vẫn báo trùng thì ko biết phải làm thế nào nhỉ? Đúng là sai một ly đi một dặm, làm khó cho người làm quá đi mất thôi. mà có phải do lỗi của mình đâu chứ
Mình ghi sai địa chỉ của sếp khi đăng ký bên thuế cũng hướng dẫn mình làm vậy,kết quả gởi lại báo trùng nhưng thông tin thì đúng.

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
Mình ghi sai địa chỉ của sếp khi đăng ký bên thuế cũng hướng dẫn mình làm vậy,kết quả gởi lại báo trùng nhưng thông tin thì đúng.

Vậy hả bạn, vậy thì như vậy là được đúng ko? Vì thực ra MST là dựa vào số CMT mà, mỗi người chỉ có một số CMT thôi phải ko. Hy vọng là mình cũng ko vấn đề gì.Thế còn TH báo lỗi trùng số CMT/HC với doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ cá thể thì ntn nhỉ? Bạn có biết phải làm lại thế nào ko giúp mình với

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Sai sót thông tin trong Mã số thuế TNCN

Tình hình là rảnh rỗi, tra lại cái MST cá nhân của mình trên http://tncnonline.com.vn, và phát hiện ra là bị sai số CMND!!!
Các thông tin cá nhân ngày từ trước mình chuyển cho công ty đăng ký đến giờ không có thay đổi gì. Chắc là do cơ quan thuế nhập sai số CMND của mình khi vào máy! Hic hic...

Nghe bên nhân sự tư vấn là đăng ký lại MST cá nhân là nhanh nhất (vì số CMND của mình coi như chưa đăng ký).
Nhưng vấn đề là mình mới chuyển sang làm công ty mới, nghĩa là đến cuối năm mình phải tự quyết toán thuế TNCN.

Cả nhà tư vấn xem mình nên làm như thế nào bây giờ??? Công ty mới thì nói là nếu điều chỉnh thông tin thì mình phải tự đi... :((

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng

Tình hình là rảnh rỗi, tra lại cái MST cá nhân của mình trên http://tncnonline.com.vn, và phát hiện ra là bị sai số CMND!!!
Các thông tin cá nhân ngày từ trước mình chuyển cho công ty đăng ký đến giờ không có thay đổi gì. Chắc là do cơ quan thuế nhập sai số CMND của mình khi vào máy! Hic hic...

Nghe bên nhân sự tư vấn là đăng ký lại MST cá nhân là nhanh nhất (vì số CMND của mình coi như chưa đăng ký).
Nhưng vấn đề là mình mới chuyển sang làm công ty mới, nghĩa là đến cuối năm mình phải tự quyết toán thuế TNCN.

Cả nhà tư vấn xem mình nên làm như thế nào bây giờ??? Công ty mới thì nói là nếu điều chỉnh thông tin thì mình phải tự đi... :((

Nếu bạn đăng ký mới thì mã số thuế cũ bạn phải quyết toán và có trách nhiệm đóng lại.
Còn điều chỉnh thì ở CQT mỗi nơi hướng dẫn mỗi khác. bạn gọi lên phòng hỗ trợ ấy.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam

Về cơ bản đây là việc khắc phục sai khác giữa thông tin đăng ký thuế với thông tin thực.

Bạn làm mẫu thay đổi thông tin đăng ký thuế, đính kèm với 1 bản sao giấy khai sinh, CMT và công văn giải trình. Nộp lên là họ sửa ngay.

Bác cho em hỏi thêm:
- Cơ quan cũ của em thuộc quận Cầu Giấy (nay đã đóng cửa, giải thể rồi ạ)
- MST của em do cơ quan cũ ĐK, nhưng em vẫn chưa nhận được cái thẻ có MST
- Em kiểm tra MST ở http://tncnonline.com.vn, em gõ CMND của em vào thì ra MST đứng tên người khác
- Chỗ cư trú của em là : Thanh Xuân
- Cơ quan mới của em do : Quận Hai Bà Trưng quản lý

Chị kế toán mới khuyên em lấy cái hộ chiếu mà đăng ký MST và dùng MST đăng ký theo hộ chiếu. Nhưng em cứ thấy như thế không ổn. Em muốn làm công văn xin điều chỉnh, thì chị ấy khuyên là em nên điều chỉnh với tư cách cá nhân. Em kê khai lại mẫu 01/ĐK-TNCN, kèm theo CMND, và bản in MST từ trên http://tncnonline.com.vn

Em đã làm xong những gì chị ấy yêu cầu. Nhưng em nộp đơn xin điều chỉnh ở Quận nào thì chị ấy không hướng dẫn được. Vậy mong các bác tư vấn giúp em vụ này với. Em xin cảm ơn nhiều.

H

hodongbang2010

Guest
29/6/10
2
1
0
chan troi

Cả nhà ơi, giúp em với. Em đăng ký MST TNCN cho nhân viên Công ty, Nhưng không hiểu sao Phần mềm 2.3 khi kết xuất ra thì tên nhân viên lại bị lỗi sai dấu (VD: tên đệm "Việt" lại thành "Viễt"). Em đang băn khoăn không biết nên sử lý thế nào, vì hiên giờ nhân viên này đã được cấp MSTCN với tên đệm là "Viễt". Ai có cao kiến gì chỉ giúp em với.

H

hodongbang2010

Guest
29/6/10
2
1
0
chan troi

Ai có mẫu đơn xin điều chỉnh lại Thông tin cho nhân viên xin cấp MST TNCN thì cho em xin 1 bản với.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Ai có mẫu đơn xin điều chỉnh lại Thông tin cho nhân viên xin cấp MST TNCN thì cho em xin 1 bản với.

Căn cứ Mục 2 THAY ĐỔI THÔNG TIN ĐĂNG KÝ THUẾ, thông tư số 80/2012/TT-BTC, ngày 22/05/2012 do BTC ban hành, theo mình bạn nên lập các hồ sơ sau

a) Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST

b) Thẻ mã số thuế cá nhân (Bản chính)

c) Bản sao CMND không cần sao y

và nộp chi cục thuế trực tiếp quản lý.

Thời hạn làm việc : 03 ngày.

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Bên mình có một anh cũng thay đổi số CMND, địa chỉ từ Vĩnh Phúc về Từ liêm. Mình đã làm mẫu 08-MST, bản sao CMND công chứng (Bên mình chưa cấp thẻ MSTCN) lên chi cục thuế nộp. Người nhận tờ khai nhìn thấy địa chỉ Từ Liêm nói một câu Từ Liêm chẳng liên quan gì đến Đống Đa cả. Mình có giải thích là đây là nhân viên của công ty vừa thay đổi CMND và địa chỉ muốn điều chỉnh lại thông tin trên MSTCN. Chị ấy cũng vẫn nói câu đó: Từ Liêm chẳng liên quan gì đến Đống Đa. Mình hỏi thế phải làm thế nào? Không trả lời luôn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA