Không cho xóa dữ liệu của cột hoặc hàng

• Thread starter truongson_thktcn
  • Ngày gửi
T

truongson_thktcn

Guest
20/8/04
3
0
0
viet nam
có một chuyện muốn nhờ mọi người chì giúp :
Giả sử tôi có một bảng tính (work sheet):Tôi muốn làm cách nào chỉ cho người sử dụng nhập số liệu vào bảng tính nhưng không được sửa đổi bất kỳ giá trị nào đã nhập vào (phải có password mới có thể xóa được), kể cả thay đổi công thức trong bảng tính. Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn muốn protect cho cả một worksheet thì bạn vẫn phải vào từng sheet để protect.

Bạn vào Tools ---> Protecion ---> Protect sheet. Đánh dấu kiểm vào các nội dung mà bạn muốn protect. Đánh password và xác nhận lại password một lần nữa.

Nhưng bạn nhớ nhé! Nếu để cho người ta nhập dữ liệu vào trong sheet thì quyền của người ta cũng tương đương như bạn, tức là có thể sửa đổi tùy ý. Như vậy sau khi đã protect thì chỉ có thể xem được nội dung thôi mà không chỉnh sửa hay nhập dữ liệu vào được.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nguyen Tu Anh nói:
Nhưng bạn nhớ nhé! Nếu để cho người ta nhập dữ liệu vào trong sheet thì quyền của người ta cũng tương đương như bạn, tức là có thể sửa đổi tùy ý. Như vậy sau khi đã protect thì chỉ có thể xem được nội dung thôi mà không chỉnh sửa hay nhập dữ liệu vào được.
Chưa chính xác.
Trong tab Format Cell, tab cuối cùng bên phải là tab protection có 2 dấu kiểm check box là Locked và Hidden để gán thuộc tính Locked và Hidden cho ô (Cell). Thuộc tính này chỉ có hiệu lực khi sheet đang ở chế độ bảo vệ như bạn Nguyen Tu Anh nói. Mặc định mỗi cell đều có thuộc tính Locked = True(hộp checkbox Locked được đánh dấu) và thuộc tính Hidden = False.
Khi chuyển sang chế độ bảo vệ (Protection Sheet), ta không thể nhập liệu, thay đổi giá trị của ô có thuộc tính Locked = True. Những ô có thuộc tính Hidden = True thì không thể xem công thức (trên thanh Fomular).
Tuy ở chế độ Protection, ở Office 2000 trở đi Excel cung cấp một số Options cho phép thực hiện một số lệnh.
Trở lại vấn đề của bạn, những ô nào bạn muốn cho sửa chữa, nhập liệu, bạn vào Format Cell, tab Protection bỏ chọn Locked đi. Những ô nào bạn muốn che luôn công thức, bạn chọn vào Hidden. Sau đó vào Tool - Protection - Protect Sheet, đặt password là xong.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Một cách khác đây:

Nếu các ô ở khắp nơi trong Sheet thì bạn lưu giá trị vào Macro & tạo trên Sheet một nút điều khiển Macro này để khi cần thì Set lại, được mà! :two:
Cách này được gán tên là Cho Mi Xoá Thoải mái nha!

Sửa lần cuối:
T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
SA_DQ nói:
Nếu các ô ở khắp nơi trong Sheet thì bạn lưu giá trị vào Macro & tạo trên Sheet một nút điều khiển Macro này để khi cần thì Set lại, được mà! :two:
Cách này được gán tên là Cho Mi Xoá Thoải mái nha!
tạo như nào vậy??
:smileysex

T

truongson_thktcn

Guest
20/8/04
3
0
0
viet nam
lay chua toi!
Cam on cac ban da huong dan, nhung......huong dan cung nhu kg......cac ban co the huong dan cu the hon duoc kg? Cam on rat nhieu

T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
truongson_thktcn nói:
lay chua toi!
Cam on cac ban da huong dan, nhung......huong dan cung nhu kg......cac ban co the huong dan cu the hon duoc kg? Cam on rat nhieu
.
Cụ thể đây: Bôi đen bảng dữ liệu (hay cả sheet (ctrl+A) cho nhanh), vào format cell/protection, chon hide.
Bôi đen phần cho phép nhập chọn format cell/protection, bỏ chọn lock đi, sau đó vào toán/protection/protect sheet gõ password vào, ví dụ "đố mở được" :biggrin: . xác nhận lại. OK.
Phần nào người ta nhập được thì người ta xoá được, còn phần nào bị pw, người ta ngòi mò pw bạn ạ :biggrin:

Sửa lần cuối:
T

truongson_thktcn

Guest
20/8/04
3
0
0
viet nam
Cám ơn đã giúp đỡ

Tôi đã thử rồi nhưng kg thành công, để rõ hơn tôi ví dụ như sau:
Giả sử tôi có một bảng tính có các cột theo Excel như sau:
Cột A: Điểm hệ số 1
cột B: Điểm hệ số 2
Cột C : Số ngày nghỉ
Cột D : Xếp lọai đạo đức (D được tính theo công thức từ A, C, B)......
Giả sử như học sinh có thể nhập điểm vào các cột A,B, C theo các dòng từ 1 - 100 nhưng khi đã nhập dữ liệu vào rồi thì không thể thay đổi, xóa các dữ liệu đã nhập. Nếu nhập sai phải nhập một dòng mới. Chỉ có admin mới có quyền thay đổi các dữ liệu đã nhập bằng password. Mong các bạn giúp đỡ, chỉ bảo.
Cám ơn

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Tôi hiện đang dùng internet công cộng nên không vào được excel. Bác xài tạm cách này thử xem sao nhé.

Đầu tiên lock cột D lại. Sau đó protect sheet hiện tại

Nhấp chuột phải vào tên sheet, chọn view code.

bước 1: gõ vào sub worksheet_selectionchange(byval target as range)

(cái này để thực hiện event sau khi thay đổi 1 nội dung của sheet)

bước 2: unprotect sheet. Gõ lệnh: activesheet.unprotect
bước 3: khóa ô vừa nhập xong (lưu ý là sau khi gõ enter thì sẽ nhày xuống 1 ô)
cells(activecel.row - 1, activecell.column).locked = true
bước 4: lại protect sheet: activesheet.protect

Thử đi nhé. Thế nào cũng báo hàng đống lỗi, nhưng cứ bình tĩnh mà gỡ từ từ.

G

goimaitenem

Guest
19/11/03
33
1
8
117
Tp.HCM
www.trevietnam.com
Các bác ơi cho em hỏi là khi protect rồi, sao em không sử dụng Autofilter được, có cách nào để sử dụng Autofilter trong trường hợp này không vậy.

Thứ hai là làm cách nào để tạo cái list chọn ngay tại các ô trong excell, ví dụ như cột tài khoản nợ hoặc có, em muốn để con nháy vào bất kỳ ô nào trong cột ấy thì có cái tam giác chỉa xuống để mình chọn ngay, tương tự như dùng combo box ấy.

Cảm ơn các bác !

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Để sử dụng được Autofilter khi bạn sử dụng "Protect sheet" bạn cần Check vào mục "Use Autofilter" ở trong nhóm "Allow all users of this worksheet to" trong Protect Sheet lúc bạn đặt password để bảo vệ sheet. Trong đó còn nhiều mục để bạn chọn tùy yêu cầu của mình nữa, như cho chèn xóa dòng, cột, cho sort,.. khá thú vị đấy bạn à. Thử một lần rồi biết ngay!
Còn bạn muốn có danh sách thả xuống thì đã có nhiều bài viết rồi, bạn xem lại bài viết về Validation nha!

Sửa lần cuối:
G

goimaitenem

Guest
19/11/03
33
1
8
117
Tp.HCM
www.trevietnam.com
Em cảm ơn các bác, em đã làm được rồi ạh. Một lần nữa cảm ơn !

L

LeBos

Guest
13/4/08
1
0
0
41
Dien Bien
Cảm ơn các Bác rất nhiều! Tui mới tham gia nhưng đã tìm đúng thứ cần tim.

0

031113

Guest
15/7/17
1
0
1
34
Mặc dù bài đã lâu nhưng rất hữu ích. nhưng em có một vướng mắc nhỏ là khi em muốn xóa những vùng dữ liệu còn lại nều muốn xóa toàn bộ mà khi ấn Ctrl+A bao gồm cả những vùng đc protect thì nó báo lỗi. vậy có cách nào để xóa những giữ liệu ko bị protect nhanh nhất k ak?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA