Số dư tài khoản 131, 331

• Thread starter hucmuni
  • Ngày gửi
H

hucmuni

Sơ cấp
3/3/10
23
0
0
Hà Nội
Chào cà nhà!
Cả nhà cho em hỏi, TK 131, TK 331 có số dư nợ và dư có, lúc nào phải làm đối chiếu công nợ, cuối năm hay hàng tháng? Cả nhà chỉ dùm em với.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chào cà nhà!
Cả nhà cho em hỏi, TK 131, TK 331 có số dư nợ và dư có, lúc nào phải làm đối chiếu công nợ, cuối năm hay hàng tháng? Cả nhà chỉ dùm em với.
Thanks
Đó là số dư bù trừ trên TK 131, 331. Công nợ phải thu, phải trả bạn phải theo dõi riêng cho từng đối tượng trên sổ chi tiết 131, 331. Việc đối chiếu công nợ vào thời điểm nào (cuối tháng, quý) là do DN tự quyết định nhưng tốt nhất là đối chiếu hàng tháng để kịp thời giải quyết nếu có sai lệch.

D

dinhthuanqn

Sơ cấp
16/3/10
3
0
0
HD- QN
Đối chiếu công nợ nội bộ

Chào các anh chị trên diễn đàn!
Nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ cho em phân tích số dư của đơn vị cấp dưới phải trả hoặc phải thu đơn vị cấp trên cuối kỳ kế toán.
Cụ thể: Số dư cuối QI/2010 của TK: 336 là 1.000.000.000d thì có biết được chi tiết các khoản trong đó là khoản gì tiền không? (Vì Thủ trưởng đơn vị chỗ em khi ký đối chiếu công nợ nộ bộ yêu cầu kế toán phải giải trình chi tiết các khoản trong đó mà em không thể nào tính ra được). Các anh chị giúp em với!:wall:

Sửa lần cuối:
C

chienn

Sơ cấp
17/7/08
20
0
0
70
hanoi
Chỉ cần mở chi tiết TK 336 thế là song

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
TK 336 phản ánh tình hình thanh toán các khoản phải trả giữa doanh nghiệp độc lập với các đơn vị phụ thuộc và giữa các đơn vị phụ thuộc trong doanh nghiệp.
Chi tiết của TK 336 gồm các khoản phải cấp cho đơn vị cấp dưới, phải nộp cho đơn vị cấp trên như phí quan lý của đơn vị cấp trên, các khoản thu hộ, chi hộ,...

D

dinhthuanqn

Sơ cấp
16/3/10
3
0
0
HD- QN
Cảm ơn ban đã quan tâm đến vấn đề này nhé!
Nhưn ý của minh là: Trong một tỷ đó cá các khoản là TS cố định, tiền lương, bảo hiểm và các khoản phải thu của khách hàng, các khoản phải trả người bán không. Cách tính các khoản đó như thế nào?

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ cho em phân tích số dư của đơn vị cấp dưới phải trả hoặc phải thu đơn vị cấp trên cuối kỳ kế toán.
Cụ thể: Số dư cuối QI/2010 của TK: 336 là 1.000.000.000d thì có biết được chi tiết các khoản trong đó là khoản gì tiền không? (Vì Thủ trưởng đơn vị chỗ em khi ký đối chiếu công nợ nộ bộ yêu cầu kế toán phải giải trình chi tiết các khoản trong đó mà em không thể nào tính ra được). Các anh chị giúp em với!:wall:

Nếu công ty bạn mới thành lập thì số dư 136-336 sẽ dễ đối chiếu hơn, còn theo mình biết, có rất nhiều công ty có 136-336 không thể đối chiếu được, do không đối chiếu thường xuyên và kiểm soát nội bộ yếu.

Theo kinh nghiệm của mình, nếu đơn vị cấp trên không yêu cầu đơn vị cấp dưới mở các tài khoản chi tiết cho TK 136 hoặc 336 -> thì khi nào đối chiếu (có thể là cuối tháng, cuối quý, cuối năm), đơn vị cấp dưới sẽ in sổ chi tiết 136-336 ra và đính kèm biên bản đối chiếu. Đơn vị cấp trên (hoặc cấp dưới) khi nhận được biên bản đối chiếu, sẽ in sổ 136-336 ra để đối chiếu với số liệu của bên kia => thông thường thì 2 sổ này (sổ của cấp trên và sổ của cấp dưới) sẽ phải khớp nhau, nếu có lệch thì cũng biết ngay là lệch ở nghiệp vụ nào.

Với những công ty thường xuyên phải sử dụng tài khoản 136-336 thì nên quy định mã chi tiết với những nghiệp vụ thường xuyên (ví dụ thu hộ, chi hộ, cho vay, ....) thì khi đối chiếu sẽ đơn giản hơn!

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
hix,
Cái này bạn phải kiểm tra chi tiết phát sinh của tài khoản 336 thì mơí bit chứ?
Nếu sếp bắt giải trình bạn hãy in sổ chi tiết công nợ của TK 336 ra
Sau đó có thể lấy 1 số chứng từ để minh chứng

Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA