Thời điểm xuất hoá đơn dịch vụ

  • Thread starter dang ghet
  • Ngày gửi
D

dang ghet

Sơ cấp
20/1/10
5
0
1
Ha Noi
#1
Chao các bạn,
Mình có vấn đề này cần các bạn giúp:
Theo thông tư 129/2008 về thời điểm xác nhận doanh thu đối với dịch vụ là thời điểm kết thúc dịch vụ hoặc thời điểm xuất hoá đơn. Vậy mình muốn hỏi là khi dịch vụ kết thúc được 1 tháng hoặc lâu hơn mình mới xuất hoá đơn có đựơc không nhỉ?
Cam ơn các bạn nhiều!
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#2
Chao các bạn,
Mình có vấn đề này cần các bạn giúp:
Theo thông tư 129/2008 về thời điểm xác nhận doanh thu đối với dịch vụ là thời điểm kết thúc dịch vụ hoặc thời điểm xuất hoá đơn. Vậy mình muốn hỏi là khi dịch vụ kết thúc được 1 tháng hoặc lâu hơn mình mới xuất hoá đơn có đựơc không nhỉ?
Cam ơn các bạn nhiều!
Bạn hỏi điều ngược lại với qui định, nếu trả lời "làm được" là trả lời sai với qui định...hehe...
Tốt nhất, bạn nên tranh thủ xuất hoá đơn (trể ít vẫn hay hơn là trể nhiều)
 
D

dang ghet

Sơ cấp
20/1/10
5
0
1
Ha Noi
#3
Nhưng năm 2009, tớ đã chót xuất hoa đơn chậm như vây roi, giờ làm thế nào, tớ lo qua!
Có bạn nào từng làm như tớ không? Cho tớ chút kinh nghiệm với
Cám ơn các bạn
 
H

httc

Sơ cấp
14/12/09
15
1
3
HN
#4
Xin chào các bạn. Công ty mình cũng là công ty dịch vụ cho thuê máy móc thiết bị. Hợp đồng cho thuê của mình là 1 tháng từ ngày 20/03/2011 đến 20/04/2011. Thời gian cho thuê nếu nhỏ hơn 1 tháng mình vẫn tính tiền 1 tháng. Đến ngày 18/04/2011mình xuất hóa đơn. Khách hàng yêu cầu mình phải xuất vào ngày 20/04/2011. MÌnh có trả lời khách hàng như sau:
- Tại điểm 1, mục IV, phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn quy định: “1.1 Tổ chức, cá nhân khi bán, trao đổi hàng hóa, dịch vụ phải lập hóa đơn theo quy định và giao cho khách hàng. 1.2 Thời điểm lập hóa đơn: Hóa đơn phải được lập ngay khi cấp hàng hóa, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định…”

- Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế GTGT năm 2008: “Thời điểm xác định thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền”.

- Mình yêu cầu khách hàng là mình không sửa Hóa đơn. Còn đối với thời gian thanh toán mình làm trong hợp đồng là thanh toán bằng tiền mặt hoặc CK 100% giá trị hợp đồng (có 5triệu VNĐ) ngay sau khi bên mình giao hàng và xuất HĐGTGT. Kế toán bên công ty thuê máy yêu cầu mình sửa cho họ thời gian thanh toán là 30-60 ngày để họ thuận lợi trong việc khấu trừ thuế. Mình nói với KH là mình không sửa. Theo các bạn mình đã làm như thế đúng không. Rất mong các bạn góp ý. Trân trọng cảm ơn.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#5
Xin chào các bạn. Công ty mình cũng là công ty dịch vụ cho thuê máy móc thiết bị. Hợp đồng cho thuê của mình là 1 tháng từ ngày 20/03/2011 đến 20/04/2011. Thời gian cho thuê nếu nhỏ hơn 1 tháng mình vẫn tính tiền 1 tháng. Đến ngày 18/04/2011mình xuất hóa đơn. Khách hàng yêu cầu mình phải xuất vào ngày 20/04/2011.
...
- Mình yêu cầu khách hàng là mình không sửa Hóa đơn. Còn đối với thời gian thanh toán mình làm trong hợp đồng là thanh toán bằng tiền mặt hoặc CK 100% giá trị hợp đồng (có 5triệu VNĐ) ngay sau khi bên mình giao hàng và xuất HĐGTGT. Kế toán bên công ty thuê máy yêu cầu mình sửa cho họ thời gian thanh toán là 30-60 ngày để họ thuận lợi trong việc khấu trừ thuế. Mình nói với KH là mình không sửa. Theo các bạn mình đã làm như thế đúng không. Rất mong các bạn góp ý. Trân trọng cảm ơn.
Về nguyên tắc thì bạn không sai hơn nữa giá trị hợp đồng là 5tr thì đâu có liên quan gì đến việc "thuận lợi hay không thuận lợi" trong việc khấu trừ thuế.
Trong trường hợp này KH của DN bạn có những yêu cầu hơi khó hiểu ...?
Không nên làm theo.
 
H

httc

Sơ cấp
14/12/09
15
1
3
HN
#6
Xin chân thành cám ơn Đồng chí VTM.
 
mienkinhbac

mienkinhbac

Sơ cấp
31/3/11
33
2
6
Bacninh
#7
cần cù chịu khó và ham học hỏi,nắm vững chuyên môn
 
S

superdream1983

Sơ cấp
23/2/08
42
0
0
35
hà nội
#8
Bạn có ký hợp đồng kinh tế không? nếu có thì lách luật bằng cách lập biên bản thanh lý hợp đồng vào thời điểm xuất hóa đơn. Nếu các bác thuế hỏi thì vòng vo một tý là vì dịch vụ có phát sinh thêm một số cái ngoài dự kiến nên chưa thể ra hóa đơn được.

Mình nghĩ chắc là được.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều