Tăng giá hàng bán có cần thủ tục?

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Các bạn cho mình hỏi trường hợp mình bán hàng và viết hoá đơn VAT (khấu trừ) với giá cao gấp 2 lần giá thực tế (giá sản phẩm là 1.000, mình viết là 2.000, trị giá hoá đơn khoản 12 triệu) thì có cần làm các thủ tục gì không? Giảm giá thì buộc phải có bằng chứng, nhưng nếu viết tăng giá thì thế nào nhỉ?
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Bạn có thể bán sp của mình với giá nào cũng được nhưng phải hợp lý. Có nghĩa là bằng với giá thị trường. Thuế bên bán không có ý kiến gì với gía bán nhưng thuế bên mua chắc chắn sẽ phản ứng ngay khi phát hiện ra giá mua được kê lên quá cao so với gía thị trường. Luật kế tóan đã qui định về vđ này. Nếu với giá 2.000đ/sp mà vẫn ngang bằng giá TT thì bạn chỉ cần làm hợp đồng với người mua, và việc thanh tóan được thông qua ngân hàng là tốt nhất.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Sao lại có một câu hỏi vô duyên thế này trên WKT, cơ quan thuế chắc không làm gì được bạn đâu, nhưng mà họ chuyển hồ sơ sang cơ quan an ninh hay đơn giản là quản lý thị trường họ làm hộ.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
HyperVN nói:
Sao lại có một câu hỏi vô duyên thế này trên WKT, cơ quan thuế chắc không làm gì được bạn đâu, nhưng mà họ chuyển hồ sơ sang cơ quan an ninh hay đơn giản là quản lý thị trường họ làm hộ.

Xin cảm ơn bạn VietHuong và anh HyperVN.
To anh HyperVN, với tư cách là một thành viên tích cực và có uy tín, mình mong anh dành chút thời gian quý báu để chỉ giáo thêm cho mình một số việc như sau:
1. Nếu một khách hàng trong tương lai năm nay sẽ lấy cuả anh 50 triệu (năm trước cũng lấy tương đương như thế), nhưng đột nhiên anh ta đề nghị trong lô hàng tháng này rằng: Công ty vui lòng viết nâng giá cho anh ta một khoản "nho nhỏ" để "duy trì mối quan hệ" trong đợt lấy hàng chỉ 12 triệu tháng này (tất nhiên là một mặt hàng không phải là các mặt hàng mà anh ta đã từng lấy). Nếu không thì anh ta sẽ chuyển qua công ty khác để lấy hàng và quan hệ kết thúc tại đây. Anh sẽ xử lý ra sao, cố nhịn mà viết hay bỏ khách hàng này? Nhân viên mua hàng Công ty anh và các anh chị cuả WKT chắc rằng rất nghiêm chỉnh, nhưng thực tế một số nhân viên mua hàng cuả các Công ty khác hiện nay đang lạm dụng việc nâng giá hàng mua như thế này để hưởng chênh lệch rất nhiều anh ạ.
2. Theo anh thì trong tình huống này, nếu đồng ý viết cho khách hàng thì anh sẽ làm thế nào để tránh rủi ro?
3. Quan điểm cuả mình trên diễn đàn này rất rõ ràng, việc nhờ cậy các đàn anh có kinh nghiệm thì do mình còn dốt và chưa có kinh nghiệm thì phải nhờ cậy và tin tưởng vào kết quả trả lời cuả anh chị rất nhiều. Nhưng nếu cần các anh giải thích về một quan điểm, một nhận xét thì mình vẫn muốn nhờ các anh giải thích cho rõ:
Theo anh HyperVN thì thế nào là một câu hỏi "vô duyên", và câu hỏi cuả mình "vô duyên" ở điểm nào, để lần sau mình tránh không hỏi những câu tương tự như thế?
Mong rằng anh HyperVN cũng trả lời với quan điểm độc lập giưã hai vấn đề.
Xin cảm ơn anh!

Sửa lần cuối:
C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Cái này thì bạn nên tham khảo thêm trên mạng vệ vụ Nguyễn Danh Thái bán thiết bị Camera cho 21 đơn vị Bưu điện tỉnh, thị thành của VNPT
http://www.tienphongonline.com/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=15625&ChannelID=12
http://www.tienphongonline.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=15150&ChannelID=12
........
Nói thế chứ chỉ khoản 12tr thì chưa bị làm sao đâu, nếu như tiếp tục và có giá trị lớn hơn thì tham khảo thêm ở trên

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
conan77 nói:
Cái này thì bạn nên tham khảo thêm trên mạng vệ vụ Nguyễn Danh Thái bán thiết bị Camera cho 21 đơn vị Bưu điện tỉnh, thị thành của VNPT
http://www.tienphongonline.com/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=15625&ChannelID=12
http://www.tienphongonline.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=15150&ChannelID=12
........
Nói thế chứ chỉ khoản 12tr thì chưa bị làm sao đâu, nếu như tiếp tục và có giá trị lớn hơn thì tham khảo thêm ở trên

Cảm ơn anh "Thám tử lừng danh" Conan77 nghen.
Nghe anh đem vụ Nguyễn Lâm Thái ra mình sợ chết đi được. Nhưng NLT lợi dụng quan hệ với các "ông bự", dùng cái uy lực cuả các ông này để hù khách hàng mua và nâng khống giá trị thiết bị bán ra để bỏ túi riêng phần chênh lệch, còn mình thì có bỏ túi được đồng nào đâu (lỗ nữa là đằng khác, chỉ tiếp tay cho mấy con sâu trong các cơ quan nhà nước thôi, mình là CT TNHH mà).
Nhưng qua vụ này mình cũng nhìn nhận ra được sự việc rồi, kẹt lắm mới làm thế anh ạ. Bỏ khách hàng thì uổng mà chìu họ thì mang tội. Nhiều khi khổ tâm lắm lắm.
Cảm ơn anh nhiều nhé.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
1. Nếu một khách hàng trong tương lai năm nay sẽ lấy cuả anh 50 triệu (năm trước cũng lấy tương đương như thế), nhưng đột nhiên anh ta đề nghị trong lô hàng tháng này rằng: Công ty vui lòng viết nâng giá cho anh ta một khoản "nho nhỏ" để "duy trì mối quan hệ" trong đợt lấy hàng chỉ 12 triệu tháng này (tất nhiên là một mặt hàng không phải là các mặt hàng mà anh ta đã từng lấy). Nếu không thì anh ta sẽ chuyển qua công ty khác để lấy hàng và quan hệ kết thúc tại đây. Anh sẽ xử lý ra sao, cố nhịn mà viết hay bỏ khách hàng này? Nhân viên mua hàng Công ty anh và các anh chị cuả WKT chắc rằng rất nghiêm chỉnh, nhưng thực tế một số nhân viên mua hàng cuả các Công ty khác hiện nay đang lạm dụng việc nâng giá hàng mua như thế này để hưởng chênh lệch rất nhiều anh ạ.

Câu hỏi này là một câu hỏi nhạy cảm, nó trái với quy định và đường hướng hoạt động của WKT - do vậy mình đã nói đây là một câu hỏi vô duyên. Nếu đào bới sâu thêm thì có lẽ WKT sẽ trở thành trung tâm tư vấn tội phạm tài chính kế toán mất.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Anh Hyper ah, khách quan mà nói thì anh nói "vô duyên" thì hơi quá.
dòng trích dẫn sự vô duyên của bạn ấy hỏi là sau khi anh nói " vô duyên" cơ mà.
Đúng là câu hỏi của bạn ấy là vấn đề nhạy cảm thật, nhưng nó không hề vô duyên.
NgHoangLong ah, mình thông cảm với bạn, cảm ơn bạn đã có câu hỏi rất thành thật để mọi người tham khảo, trước cty mình cũng gặp trường hợp như bạn. Chị kế toán trưởng ở công ty mình cũng phải viết theo yêu cầu của khách, còn chị ấy xử lý thế nào thì mình cũng không rõ.
Bạn xem có người bạn nào thì hỏi nha.Anh hyper đã nói thế chắc là bạn khó có câu trả lời thoả mãn.
Chúc bạn tìm ra phương án tối ưu.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Xin cảm ơn các anh chị và các bạn đã quan tâm chia sẻ.

Thật ra mình cũng biết vấn đề mình hỏi là rất nhạy cảm và có tính riêng tư quá.

Việc này thì chỉ có qua kinh nghiệm thì mỗi người có cách xử lý sao cho hợp lý, hợp lệ với khách hàng và Luật thôi. Nhưng một mặt mình cũng muốn tham khảo thêm ý kiến của các anh chị xem trong tình huống này, anh chị sẽ xử lý thế nào. Nhưng nếu quá nhạy cảm và trái với mục đích hoạt động của diễn đàn thì lần sau mình sẽ lưu ý không hỏi các câu tương tự thế nữa.

Cảm ơn anh HyperVN, xin lỗi anh nếu câu hỏi của mình có làm anh "hơi hơi khó chịu một tí", hy vọng sẽ còn nhận được các góp ý của anh cho các câu hỏi thắc mắc nghiệp vụ lần sau của mình.

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Nghoanglong, anh Hyper không hề khó chịu đâu bạn ah mà là muốn tốt cho công ty của bạn. Bạn thông cảm cho tụi mình muốn hướng WKT đến một họat động lành mạnh. Bạn nên nhớ rằng trong WKT rất nhiều thành viên đang ở nhiều vị trí và vai trò khác nhau chẳng hạn như các bạn sinh viên chưa ra trường đọc được những bài của bạn thì các bạn ấy sẽ nghĩ gì về nghề kế toán....

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Cảm ơn chị MINA vì các ý kiến chân thành của chị. Mình đồng ý với ý kiến của anh HyperVN và chị MINA, và mình cũng không muốn làm mất nhiều thời gian của anh chị và các bạn khác trên diễn đàn về đề tài này nữa đâu.
Xin một lần nữa được cảm ơn !

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Nghoanglong, công ty nào cũng có vấn đề nhưng có những vấn đề có thể công khai được tư vấn còn những vấn đề nhạy cảm thì đừng nên "lạy ông con ở bụi này".
Thân

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: NgHoangLong

Nếu những vấn đề có tính nhạy cảm, riêng tư thì chúng ta có thể trao đổi qua Tin nhắn hoặc Email; còn trên Diễn đàn này thì chúng ta cần tránh không đề cập đến.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
NgHoangLong chỉ cần chịu khó đọc các bài viết cũ một chút là có thể giải quyết gọn trường hợp của mình thôi, làm nghề kế toán cần phải thật thận trọng và kín kẽ.

F

Fantasy

Guest
19/2/05
13
0
0
40
Ha noi
www.webketoan.com
To NgHoangLong:

Thật sự đây là vấn đề nhạy cảm trong kế toán.

Thật sự mình đã đọc rất nhiều bài trong WKT nhưng ít thấy topic nào nói lên sự mâu thuẫn và khó khăn trong ngành. Mình cũng mới vào nghề được mấy tháng thôi nhưng những g mình học được thật khác nhiều so với thực tế.

Theo như anh Hypervn, bạn hãy tìm hiểu thêm, còn rất nhiều cách để bạn chiều lòng khách hàng mà không vi phạm chế độ quy định.

Thân!
:cheesebur

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA