Giám đốc công ty một thành viên tính thuế TNCN thế nào?

• Thread starter kunkun 1
  • Ngày gửi
kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Mình có nhiều điêù thắc mắc quá. AI biết chỉ giáo mình với:
- GĐ công ty một thành viên thì không tính lương thì làm sao tính thuế TNCN được?
- Lương của giám đốc là lợi nhuận từ công ty mà lợi nhuận đó đã nộp thuế TNDN rồi giờ lại phải nộp thuế TNCN nữa vậy là phải nộp thuế 2 lần sao?
Bạn nào biết chỉ giáo cho mình mới. thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimchi2009

Sơ cấp
16/3/09
7
0
1
44
Long Khanh
Giám đốc cty MTV chỉ nộp thuế TNDN thôi, không nộp thuế TNCN nữa.

M

MON06

Sơ cấp
7/10/09
44
0
6
empty
Mình có nhiều điêù thắc mắc quá. AI biết chỉ giáo mình với:
- GĐ công ty một thành viên thì không tính lương thì làm sao tính thuế TNCN được?
- Lương của giám đốc là lợi nhuận từ công ty mà lợi nhuận đó đã nộp thuế TNDN rồi giờ lại phải nộp thuế TNCN nữa vậy là phải nộp thuế 2 lần sao?
Bạn nào biết chỉ giáo cho mình mới. thanks

Bạn nghe lời bạn kimchi đi, chuẩn đó bạn

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Giám đốc cty MTV chỉ nộp thuế TNDN thôi, không nộp thuế TNCN nữa.

có cần chứng từ gì để khỏi nộp không bạn?
vậy thì quyết toán thuế TNCN thì sao? có làm quyết toán cho giám đốc không. bạn chỉ mình cách làm với. Thanks

K

kimchi2009

Sơ cấp
16/3/09
7
0
1
44
Long Khanh
Không cần chứng từ gì hết, vì giám đốc không có lương nên cũng không quyết toán thuế TNCN của giám đốc mà chỉ quyết toán thuế TNCN của nhân viên thôi

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Tại sao giám đốc chỗ mình lại vẫn tính lương như mọi người nhỉ mà chẳng thấy thuế nói gì?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
trích dẫn " Giải đáp một số tình huống, vướng mắc về thuế TNCN" của Tổng cục thuế
Câu 22: Công ty TNHH có 2 thành viên góp vốn và cả 2 cùng điều hành công ty thì lợi nhuận được chia sau khi nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo tỷ lệ góp vốn có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Trả lời: Theo quy định tại điểm 3.3 mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC thì khoản lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty TNHH là thu nhập từ đầu tư vốn, do đó thành viên góp vốn khi nhận được khoản thu nhập này phải nộp thuế thu nhập cá nhân với mức thuế suất 5%
Thu nhập từ đầu tư vốn, do thành viên góp vốn phải nộp thuế, vậy của 1 thành viên góp vốn mà không phải nộp thuế là sao nhỉ?

S

Schzercz

Guest
22/3/10
19
0
0
35
Tp. HCM
trích dẫn " Giải đáp một số tình huống, vướng mắc về thuế TNCN" của Tổng cục thuế
Câu 22: Công ty TNHH có 2 thành viên góp vốn và cả 2 cùng điều hành công ty thì lợi nhuận được chia sau khi nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo tỷ lệ góp vốn có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Trả lời: Theo quy định tại điểm 3.3 mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC thì khoản lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty TNHH là thu nhập từ đầu tư vốn, do đó thành viên góp vốn khi nhận được khoản thu nhập này phải nộp thuế thu nhập cá nhân với mức thuế suất 5%
Thu nhập từ đầu tư vốn, do thành viên góp vốn phải nộp thuế, vậy của 1 thành viên góp vốn mà không phải nộp thuế là sao nhỉ?
Công văn 7283/BTC-TCT ban hành ngày 22/05/2009 có hướng dẫn rất chi tiết rồi. Bạn tham khảo tại đây nhé.

M

muihuisolo

Guest
Mình nghĩ vẫn phải nộp thuế TNCN đấy. Vì giám đốc của bạn lấy ăn lương theo lợi tức của công ty.Trong phần lợi tức đấy cũng có phần lwowng của các bạn, mà các bạn vẫn phải nộp thuế TNCN thì chẳng có lý j mà giám đốc không nộp thuế cả, mình chỉ thắc mắc là % nộp thuế là bao nhiêu thôi

K

kingboss

Sơ cấp
14/4/09
20
0
0
36
Dong Nai
Đúng rồi, Giám đốc công ty TNHH MTV chỉ nộp thuế TNDN thôi ko nộp thuế TNCN đâu bạn

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Mình nghĩ vẫn phải nộp thuế TNCN đấy. Vì giám đốc của bạn lấy ăn lương theo lợi tức của công ty.Trong phần lợi tức đấy cũng có phần lwowng của các bạn, mà các bạn vẫn phải nộp thuế TNCN thì chẳng có lý j mà giám đốc không nộp thuế cả, mình chỉ thắc mắc là % nộp thuế là bao nhiêu thôi
Bạn này giải thíc kiểu gì thế ko hiểu?
giám đốc công ty MTV họ là chủ thì ko đc nhận lương mà ko có lương thfi ko pahir chịu thuế TNCN, chỉ nộp thuế TNDN với mực thuế suất theo hiện hành

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Công văn 7083/BTC-TCT ngày 22/5/2009 đã nói rõ thì Giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân nếu xảy ra 1 trong 2 trường hơp sau:

- Nếu rút lợi nhuận ngay thì phải nộp 5% trên thu nhập rút ra.
- Nếu chưa rút mà dùng để tăng vốn điều lệ thì chưa tính thuế TNCN mà chỉ tính 5% đối với hoạt động đầu tư vốn nếu chủ doanh nghiệp bán doanh nghiệp hoặc đình chỉ hoạt động doanh nghiệp.(Đánh không hết)

Các bạn tham khảo thêm CV 7083 nhé. Mình upload lên để mọi người đọc nhé.

Đính kèm

• CV_7083 date 22-5-2009.doc
    39 KB · Lượt xem: 38
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ông này đã nộp thuế TNDN rồi mà, lại còn thêm thuế kia nữa thì chít à? Bạn vào đây tham khảo thêm nhé :
http://tapchithue.com/
vẫn phải nộp thuế TNCN nếu GĐ rút LN ra.

Ở đây cần phân biệt 02 trường hợp:
1, Khoản LN của Cty TNHH MTV chắc chắc fải nộp thuế TNDN; phần còn lại nếu GĐ vẫn để trong DN đế tiếp tục quá trình hđsxkd; thì phần đó không phải chịu thuế.
2, Nếu GĐ rút khoản LN còn lại này ra, hoặc chuyển nhương DN, thì sẽ phải nộp thuế TNCN theo hình thức TN từ đầu tư vốn với thuế suất = 5%

Sửa lần cuối:
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Các bạn nào chưa hiểu thì cứ đọc công văn 7083 ngày 22/5/2009 và thông tư 84 - hướng dẫn chi tiết thuế TNCN nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA