Chuyển khoản từ TK Cty sang TK cá nhân

• Thread starter Halinh07
  • Ngày gửi
H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Nếu là khoản chi tế nhị thì làm sao có chứng từ và khoản chi trên căn cứ vào đâu mà gọi là chi phí hợp lý.

Nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài: tại sao giữ lại tới 20% thuế TNCN ?

Tiền hoa hồng mà không được tính vào chi phí hợp lý thì gọi là gì chứ bạn, chứng từ của bạn chính là UNC chuyển tiền cho người ta đó thôi, ngoài ra còn có nhân viên trong công ty làm tờ trình hay đề xuất gì đó, chẳng hạn chi trên doanh số bán kèm theo. còn bảng đền xuất chi hoa hồng thì ghi là theo thỏa thuận với người mua.
Chi trả thu nhập cho bên ngoài thì giữ lại 20% khấu trừ thuế ( TNCN ), không giữ lại mai mốt thuế xuống quyết toán, công ty phải móc tiền ra trả sao.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Tiền hoa hồng mà không được tính vào chi phí hợp lý thì gọi là gì chứ bạn, chứng từ của bạn chính là UNC chuyển tiền cho người ta đó thôi, ngoài ra còn có nhân viên trong công ty làm tờ trình hay đề xuất gì đó, chẳng hạn chi trên doanh số bán kèm theo. còn bảng đền xuất chi hoa hồng thì ghi là theo thỏa thuận với người mua.
Chi trả thu nhập cho bên ngoài thì giữ lại 20% khấu trừ thuế ( TNCN ), không giữ lại mai mốt thuế xuống quyết toán, công ty phải móc tiền ra trả sao.

Tiền tế nhị, tiền lại quả...cho cá nhân thay mặt Cty đi mua hàng nên bỏ...
Cục trưởng Cục Thuế TPHCM Nguyễn Đình Tấn giao lưu trực tuyến với bạn đọc Báo SGGP, ngày 23/06/2009

Hỏi: -Công ty chúng tôi hoạt động về lĩnh vực báo chí có phát sinh hoa hồng quảng cáo, vậy khoản này có được đưa vào chi phí hay không (hoa hồng quảng cáo cho chính nhân viên kinh doanh tìm kiếm nguồn quảng cáo cho báo và cả hoa hồng quảng cáo cho nhân viên khinh doanh bên phía đối tác ), phần hoa hồng này có đóng thuế TNCN. Nếu để được đưa vào chi phí thi có cần hợp đồng ràng buộc hay không?.

Đáp (Ông Nguyễn Đình Tấn): Các khoản chi hoa hồng, quảng cáo nếu phục vụ hoạt động sản kinh doanh của Công ty và có hóa đơn, chứng từ hợp pháp, Công ty được tính vào chi phí được trừ (chi phí khống chế) khi tính thuế TNDN phải nộp.

Khi chi hoa hồng cho cá nhân, mỗi lần chi từ 500 ngàn đồng trở lên, Công ty khấu trừ thuế TNCN 10% tính trên số tiền chi trả (cá nhân có MST lẫn không có MST) và khai nộp thuế theo quy định.

Việc thực hiện hợp đồng, đề nghị Công ty tham khảo Luật thương mại để thực hiện.

Bạn ở Lộc Ninh (Bình Phước) thì có quyền không theo TP.HCM

Sửa lần cuối:
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Đáp (Ông Nguyễn Đình Tấn): Các khoản chi hoa hồng, quảng cáo nếu phục vụ hoạt động sản kinh doanh của Công ty và có hóa đơn, chứng từ hợp pháp, Công ty được tính vào chi phí được trừ (chi phí khống chế) khi tính thuế TNDN phải nộp.

Khi chi hoa hồng cho cá nhân, mỗi lần chi từ 500 ngàn đồng trở lên, Công ty khấu trừ thuế TNCN 10% tính trên số tiền chi trả (cá nhân có MST lẫn không có MST) và khai nộp thuế theo quy định.

Nhưng ngặt nỗi, tiền này nói là hoa hồng nhưng nghĩa khác là "hối lộ", chẳng lẻ bắt người ta "thối lui 10% cho tui đi nộp thuế TNCN "?? Chắc chết

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nhưng ngặt nỗi, tiền này nói là hoa hồng nhưng nghĩa khác là "hối lộ", chẳng lẻ bắt người ta "thối lui 10% cho tui đi nộp thuế TNCN "?? Chắc chết

Không nên hiểu lầm trong trường hợp này: ở đây chỉ nói về khoản chi "hoa hồng" theo đúng qui định.

honglocninh:
Do bạn honglocninh nói khấu trừ 20% TNCN.
Nên mới có cái này:
Cục trưởng Cục Thuế TP.HCM:

=> khẳng định "Mức khấu trừ thống nhất là 10%" chứ không phải 20%.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
nè, mình xác nhận khấu trừ 10% là đúng với thời điểm hiện nay, tuy nhiên bạn nói mình ở BP thì có quyền không theo TP.HCM, có vẻ bạn phân biệt đối xử quá đó.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
nè, mình xác nhận khấu trừ 10% là đúng với thời điểm hiện nay, tuy nhiên bạn nói mình ở BP thì có quyền không theo TP.HCM, có vẻ bạn phân biệt đối xử quá đó.

hehe...không có ý này, bởi gì trước đây khi mình dẫn giải một số ý, văn bản,...của Cục thuế từng địa phương lên diễn đàn mình đã gặp phản ứng của các bạn ở các tỉnh thành khác (không nhất thiết tỉnh thành này nói mà tỉnh thảnh khác phải nghe theo, hihi...)
Không có phân biệt đối xử đâu nhe, tôi cũng là ở dưới tỉnh thôi (không phải TP.HCM) nhưng cái nào đúng, cái nào có lý,.. là tôi theo.
Diễn đàn,Tứ hải giai huynh đệ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
hehe...không có ý này, bởi gì trước đây khi mình dẫn giải một số ý, văn bản,...của Cục thuế từng địa phương lên diễn đàn mình đã gặp phản ứng của các bạn ở các tỉnh thành khác (không nhất thiết tỉnh thành này nói mà tỉnh thảnh khác phải nghe theo, hihi...)
Không có phân biệt đối xử đâu nhe, tôi cũng là ở dưới tỉnh thôi (không phải TP.HCM) nhưng cái nào đúng, cái nào có lý,.. là tôi theo.
Thậm chí Cơ quan thuế HCM cũng đã tư vấn em như vậy: Không được lấy công văn hướng dẫn 1 tình huống cho Cty này đem về áp dụng cho cty mình, mặc dù 2 tình huống hoàn toàn giống nhau.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
1, Chi hoa hồng phải hạch toán vào 641.
2, Chủ topic đang hỏi về UNC, nên trong bất cứ trường hợp nào cũng không viết pchi cả.
Và tkhảon NH là của Cty, thì không thể "tự chi ra và không hạch toán vào cphí" được., không hạch toán vào chi phí thì hạch toán vào đâu?
=> Vẫn phải hạch toán Nợ 641/ Có 112.

Sorry các bạn, mình cứ nói về TH là chi bằng TM, nếu là TGNH như bạn nói là đúng rồi

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc

Khiếp quá !
Nhưng bạn cũng phải thừa nhận ra, mới vài tháng nay,văn bản sau này mới áp dụng chung mức 10% cho cả có mst lẫn không có mst, còn văn bản trước đó thì quy định là không mã số thuế thì áp dụng mức 20%.bạn không phải công dan việt nam sao, nộp thuế cho nhà nước là công dân tốt thôi, chẳng sao hết:015:

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
Em xin cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người, chúng ta thống nhất lại như sau:
1, khoản chi hoa hồng bằng TM hay chuyển khoản NH đều ko viết phiếu chi
2, chi rồi thì khi quyết toán TNDN thì loại khoản này ra
3, khấu trừ 10% TNCN trên tổng số chi trả( có mst và ko mst)...hihi thực ra khoản này DN phải bỏ ra thôi, cho người ta ai lại giữ lại 10% làm gì,,,đúng ko các bác?
Năm nay em sẽ rút kinh nghiệm ...sẽ loại bỏ giao dịch ra ngoài báo cáo và chỉ theo dõi riêng ..được ko các bác????

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Chuyển tiền từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân ?

các bạn có gặp trường hợp oái oăm giống mình bây giờ không??

công ty mình muốn vay tiền ngân hàng để trả nợ nhà cung cấp,lãi suất thực là 15%/năm,nhưng vấn đề là bây giờ lãi suất ngân hàng thể hiện trên hợp đồng là 12%/năm , còn 3% kia ngân hàng yêu cầu công ty mở TK tên các nhân với số tiền là 25% x số tiền vay , để thu hồi 3% tiền lãi kia dưới dạng tiền gởi không kỳ hạn, số tiền này ngân hàng sẽ phong tỏa trong thời hạn 6 tháng.

Sếp mình hỏi nếu như công ty CK tiền cho cá nhân thì cá nhân có nộp thuế TNCN không, số tiền này không nhỏ chút nào , nếu mà được thì công ty với cá nhân ký hợp đồng gì đây.

trời ơi, lương mình có chút xíu mà nộp thuế chắc chết quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!, thật ngán ngẩm chẳng muốn làm kế toán chút nào:wall:

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
các bạn có gặp trường hợp oái oăm giống mình bây giờ không??

công ty mình muốn vay tiền ngân hàng để trả nợ nhà cung cấp,lãi suất thực là 15%/năm,nhưng vấn đề là bây giờ lãi suất ngân hàng thể hiện trên hợp đồng là 12%/năm , còn 3% kia ngân hàng yêu cầu công ty mở TK tên các nhân với số tiền là 25% x số tiền vay , để thu hồi 3% tiền lãi kia dưới dạng tiền gởi không kỳ hạn, số tiền này ngân hàng sẽ phong tỏa trong thời hạn 6 tháng.

Sếp mình hỏi nếu như công ty CK tiền cho cá nhân thì cá nhân có nộp thuế TNCN không, số tiền này không nhỏ chút nào , nếu mà được thì công ty với cá nhân ký hợp đồng gì đây.

trời ơi, lương mình có chút xíu mà nộp thuế chắc chết quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!, thật ngán ngẩm chẳng muốn làm kế toán chút nào:wall:

NH gì mà yêu cầu kỳ lạ quá?? :wall:

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Chuyện này mới nghe lần đầu đó. Bạn có thể cho mình biết đó là NH nào hông để còn biết mà tránh xa không dám nói sếp vay vốn NH

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Chi hoa hồng mà thể hiện gỉ trên hợp đồng chứ bạn. đó là khoản chi tế nhị mà, ai dám ký hợp đồng đó chứ.tuy nhiên, nếu công ty chi tiền cho khách hàng thì cứ hạch toán vào tài khoản 641 hoặc 642 (tùy đối tượng chi), chi phí đó là hợp lý, nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài, hàng tháng, lúc nộp báo cáo thuế thì nộp tờ khai MS 02/KK-TNCN. vậy là xong. bên mình cũng làm vậy thôi, Cơ quan thuế xuống quyết toán có loại ra đâu.

-Bạn vui lòng giải thích rỏ hơn cho mình chổ này: "nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài, hàng tháng, lúc nộp báo cáo thuế thì nộp tờ khai MS 02/KK-TNCN. vậy là xong. bên mình cũng làm vậy thôi, Cơ quan thuế xuống quyết toán có loại ra đâu."
-Và vì sao "chi hoa hồng mà thể hiện gỉ trên hợp đồng chứ bạn."
Cảm ơn bạn :wall:

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Chuyện này mới nghe lần đầu đó. Bạn có thể cho mình biết đó là NH nào hông để còn biết mà tránh xa không dám nói sếp vay vốn NH

NH ĐÔNG Á đó bạn. thời buổi khó khăn, khổ thật, mình phải chi tiền mặt cho nhân viên trong công ty đứng ra tạm ứng mua vật tư, rồi lấy tiền đó mở TK Cá nhân KKH 6tháng. số tiền ko nhỏ chút nào, mà giờ biết làm sao. sáu tháng sau thu hồi lại, thấy cũng kỳ cục nhưng giờ mình chĩ nghĩ được cách này thôi.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
-Bạn vui lòng giải thích rỏ hơn cho mình chổ này: "nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài, hàng tháng, lúc nộp báo cáo thuế thì nộp tờ khai MS 02/KK-TNCN. vậy là xong. bên mình cũng làm vậy thôi, Cơ quan thuế xuống quyết toán có loại ra đâu."
-Và vì sao "chi hoa hồng mà thể hiện gỉ trên hợp đồng chứ bạn."
Cảm ơn bạn :wall:

Thật ra thì mình nhầm mức trích 20% thuế TNCN khi chi cho cá nhân bên ngoài, thực ra là 10% như VTM đã nói.
thực tế, có bao giờ hai công ty ký hợp đồng với nhau mà ghi tiền hoa hồng trong đó đâu. đó là sự thỏa thuận giữ người mua hàng với công ty chi trả. nếu muốn bán được hàng thì nên có chút gì đó cho người đặt hàng. còn tiền hoa hồng thì đã nằm trong giá bán.ngoài tất cả các chi phí thông thường bỏ ra, cty phải tính thêm phần chi phí hoa hồng phát sinh vào giá thành sản phẩm.

N

nguyen van truong81

Guest
24/2/10
3
0
0
37
Nghệ An
hach toan ke toan khi chuyen khoan

1.Điều chỉnh hợp đồng được không, nếu được thì thêm vào điều khoản chi hoa hồng (nếu muốn thì khoản này vẫn là CP hợp lý khi quyết toán TNDN)
2.Nếu bỏ khoản này đi, có gì mà không được (thể hiện trên sổ phụ vẫn không sao) đưa nó vào chi phí khác, khi làm quyết toán TNDN loại trừ khoản này ra khỏi chi phí hợp lý là xong.

N

nguyen van truong81

Guest
24/2/10
3
0
0
37
Nghệ An
hach toan ke toan khi chuyen khoan

Pa con oi cho to hoi
Khi don vi to chuyen khoan cho ben nhan thau thi co phai hach toan tai khoan
No 1111
Co 1121 ko nhi
to biet la No 1111 thi ko dung lam nhung vi don vi to la don vi HCSN nen to ko biet hach toan tai khoan no nao
Help me / quickly

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Phần chi hoa hồng môi giới đưa vào chi phí bạn ạ (641,642)

Bạn cần có chứng từ để hợp lý chi phí này. bạn chỉ cần làm 1 tờ kê :
Họ và tên người nhận tiền
Địa chỉ
Số điện thoại
Số CMT
Chi tiền cho hợp đồng nào, số tiền chi
Có chữ ký của người nhận càng tốt ( không thì tự xử cũng được)

Phần thuế TNCN của người này là 10% thôi bạn ạ. (kể cả có MSTCN hay không có)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA