Thuế GTGT của TSCĐ sẽ được khấu trừ như thế nào?

• Thread starter Nguyen Tu Anh
  • Ngày gửi
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To lannhu:
Hình như đã có mem trong web nói rằng kế toán đó là một nghệ thuật. Cái nghệ thuật làm sao cho hay, cho hợp pháp, và cho cả có lợi cho đơn vị của mình nữa. đó chính là cái nghiệp của kế toán đó lannhu.
Việc bàn ra ngô ra khoai cái việc chung chung thế này thì chẳng ai có thể bàn được. Cái chính là chúng ta nêu sự việc, hướng giải quyết, cách làm mà mình đã làm, đã thực hiện để từng người trên cơ sở đó rút ra kết luận cho việc mình phải làm khi điều đó phát sinh.
Mời các bạn khác có ý kiến thêm nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
vo vinh nam nói:
Em xem lại đi nếu để cuối năm mới khấu trừ thì sẽ không được khấu trừ nữa ( vì quá thời hạn qui định).
Trong trường hợp TSCĐ mua vào quá lớn, thuế GTGT được khấu trừ lớn thì số thuế này sẽ được khấu trừ trong nhiều năm nhưng việc kê khai vẫn trong thời hạn 3 tháng. Việc kê khai thuế và khấu trừ thuế ở đây là khác nhau.

Em nghĩ rằng với trường hợp cụ thể như thế này thì DN nên gửi công văn xin ý kiến trả lời của TCT hướng dẫn cụ thể, chi tiết hơn. Việc mọi người tham gia thảo luận ở đây chỉ là làm rõ thêm vấn đề thôi chứ hướng giải quyết thì có lẽ phải nằm ở câu trả lời của TCT.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Nếu là doanh số tính thuế theo tháng hoặc năm thì quá đơn giản vì chỉ việc lấy theo tỉ lệ doanh số thực tế của tháng thực hiện khấu trừ và tất nhiên cuối năm đó sẽ có sự điều chỉnh, mà không cần phải đưa ra 1 tỉ lệ ước tính nào cả (như TT120 có quy định chung cho HH-DV). Còn nếu dsố tính cho cả thời gian TSCD tham gia vào sxkd thì chắc là năm nào cũng phải điều chỉnh cho phù hợp với thực tế (wa, nếu mà TS này có thời gian khấu hao là 30-40 năm thì không lẽ kế tóan cũng phải theo dõi và điều chỉnh cho đến hết chừng đó năm sao?), TH này thì mới cần đưa ra tỉ lệ ước tính khi thực hiện khấu trừ.
Tiếp cái này nhé :
Một TSCĐ như lannhư ví dụ ( cứ cho là có) thì cái chi phí khấu hao đó nếu ảnh hưởng ( tất nhiên là hơi lớn một chút) đến giá thành sản phẩm hoặc lợi nhuận của công ty chúng ta có điều chỉnh không. Đương nhiên là có, dù rằng có phải điều chỉnh mỗi năm một khác. Đó chính là nhiệm vụ của kế toán, không thể nói rằng vì nó quá lằng nhằng, quá phức tạp khó theo dõi mà mình không thực hiện điều chỉnh nó. Phải vậy không
lannhu nói:
Thời hạn khấu trừ thuế là 3 tháng tức là những hóa đơn nào quá 3 tháng mà không thực hiện khấu trừ thì không được tính khấu trừ nữa. Còn TH này không phải là DN qua 3 tháng không khấu trừ mà đã khấu trừ trong tháng đó và sau này có sự điều chỉnh nên họ không thể bác bỏ phần điều chỉnh tăng được. Nếu tỉ lệ ước tính là 30% nhưng do TH bất khả kháng, năm sau DN không kd mặt hàng không chịu thuế nữa-> thiệt hại quá lớn cho DN rồi.
- Tại sao vấn đề thuế GTGT đầu vào lại gây thiệt hại khi năm sau DN không kd mặt hàng không chịu thuế nữa-> thiệt hại quá lớn cho DN rồi. ?Chỗ này em có hiểu nhầm không.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To bác Nam,

Tất nhiên cách làm thì cơ sở vẫn là theo kinh nghiệm của những đơn vị đã thực hiện. Em chỉ muốn mở rộng ra 1 tí để có thể có hướng giải quyết chung nhất, hợp lý nhất, có lợi nhất. Vì cách quản lý của mỗi chi cục thuế mỗi khác mà văn bản của tổng cục thì hướng dẫn rất chung chung.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
LuongKhanhToan nói:
Trong trường hợp TSCĐ mua vào quá lớn, thuế GTGT được khấu trừ lớn thì số thuế này sẽ được khấu trừ trong nhiều năm nhưng việc kê khai vẫn trong thời hạn 3 tháng. Việc kê khai thuế và khấu trừ thuế ở đây là khác nhau.

Em nghĩ rằng với trường hợp cụ thể như thế này thì DN nên gửi công văn xin ý kiến trả lời của TCT hướng dẫn cụ thể, chi tiết hơn. Việc mọi người tham gia thảo luận ở đây chỉ là làm rõ thêm vấn đề thôi chứ hướng giải quyết thì có lẽ phải nằm ở câu trả lời của TCT.
To luongkhanhtoàn em có hỏi thì cũng chỉ nhận được công văn chung chung như đã nêu mà thôi.
- Nếu em thấy khó tách quá có thể làm theo phương án sau:
Tính toàn bộ thuế GTGT đầu vào của tài sản vào để khấu trừ. Cuối năm căn cứ doanh thu hàng bán ra phân chi tỷ lệ. Sau đó căn cứ tỷ lệ đó sẽ ghi giảm trừ đối với thuế GTGT đầu vào.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vo vinh nam nói:
- Tại sao vấn đề thuế GTGT đầu vào lại gây thiệt hại khi năm sau DN không kd mặt hàng không chịu thuế nữa-> thiệt hại quá lớn cho DN rồi. ?Chỗ này em có hiểu nhầm không.
Ý em là thế này bác ạ. Năm nay theo ước tính DN sẽ khấu trừ là 30 nhưng năm sau chỉ sx mặt hàng chịu thuế (tỉ lệ khấu trừ 100%) nhưng cơ quan thuế lại không cho điều chỉnh tăng lên thì không phải là bât lợi cho DN sao bác?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Ý em là thế này bác ạ. Năm nay theo ước tính DN sẽ khấu trừ là 30 nhưng năm sau chỉ sx mặt hàng chịu thuế (tỉ lệ khấu trừ 100%) nhưng cơ quan thuế lại không cho điều chỉnh tăng lên thì không phải là bât lợi cho DN sao bác?
Vậy thì em để tài sản lại năm sau hãy khấu trừ đầu vào nhé. Thế là lợi nhất đó.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vo vinh nam nói:
Vậy thì em để tài sản lại năm sau hãy khấu trừ đầu vào nhé. Thế là lợi nhất đó.
Hic, bác ơi. Em nói là bất khả kháng thực tế nó mới đi lệch so với ước tính ban đầu chứ mình có biết trước mà sắp xếp đâu ạ.
Còn nếu biết TS này dùng cho 2 mục đích mà cứ khấu trừ ngay 100% thì có bị phạt không bác(dù cuối năm có điều chỉnh nhưng vẫn bị coi là chiếm dụng vốn của NN, hihi)

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
lannhu nói:
Còn nếu biết TS này dùng cho 2 mục đích mà cứ khấu trừ ngay 100% thì có bị phạt không bác(dù cuối năm có điều chỉnh nhưng vẫn bị coi là chiếm dụng vốn của NN, hihi)
Em cũng nhất trí với lannhu ở điểm này, cơ quan thuế không cho khấu trừ ngay 100% như thế đâu. Theo em thì cứ để đến cuối năm xác định tỷ lệ % chính xác lúc đó DN mới khấu trừ thuế theo tỷ lệ này (cái này DN sẽ chịu thiệt thôi vì ông NN luôn cầm đằng chuôi mà).

K

kosal

Guest
5/8/05
12
0
0
43
ho chi minh city
Theo mình nghĩ, thì phần thuế đó sẽ được tính bình thường, tách riêng ra

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tính như bình thường là như thế nào? Tách riêng thuế ra theo kiểu gì?

Đây là TSCĐ dùng chung cho cả hai hoạt động: chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT nên khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với TSCĐ này sẽ giải quyết ra sao là vấn đề đang đặt ra.

Bạn có thể nói rõ hơn không?

kosal nói:
phần thuế đó sẽ được tính bình thường, tách riêng ra

T

tobanchaoxavo

Guest
11/3/08
3
0
0
35
ha noi
- Ở đây có vấn đề : Số xác đinh này chỉ là tương đối chứ không thể tuyệt đối được và nên hiểu như vậy.
+ Nếu từ trước tới nay đã có phát sinh về hai loại hàng hoá này thì có thể lấy doanh thu của các kỳ trước làm cơ sở dự kiến cho phân chia TSCĐ.
+ Nếu chưa bao giờ phát sinh nhưng dự kiến sẽ phát sinh trong giai đoạn tới thì chúng ta cứ đưa cả vào khấu trừ 100% sau đó cuối năm căn cứ vào doanh thu để làm điều chỉnh giảm.
thế nhé.[/QUO
em tán thành với ý kiến la cứ khấu trừ hết rồi cuối năm căn cứ vào doanh thu dể điều chỉnh jảm

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Anh Nam: em đã xem CV của anh gửi rồi nhưng vấn đề đặt ra (như anh Nedved đã nói) là khi kê khai khấu trừ thuế GTGT của TSCĐ ta chưa xác định được tỷ lệ % giữa doanh thu hàng hoá chịu thuế và không chịu thuế GTGT.

Về vấn đề này mình đã được tư vấn là nếu như mua TSCĐ, HH dùng chung cho SXKD cả hoạt động chịu thuế và không chịu thuế nếu chưa hạch toán riêng được thì tạm thời vẫn kê khai xin khấu trừ. Cuối kỳ dựa vào tỷ lệ doanh thu của hoạt động không chịu thuế/ tổng doanh thu. Lấy tỷ lệ đó x VAT đầu vào dung chung đó thì sẽ ra thuế VAT không được khấu trừ phải nộp cho NN

L

Loan Nguyen

Guest
19/5/08
13
0
0
48
Nguyen Oanh, Go Vap
Làm theo thế này cũng không ổn lắm. Trên thực tế bên em cũng đã có lần làm thế này đấy, nhưng khi thuế xuống kiểm tra thì người ta căn cứ vào mức độ tỷ lệ doanh thu và đã bóc ngược lại; số còn lại thì họ loại thẳng thừng luôn và phải nộp thêm thuế.

Cách thực hiện này bọn em đã sử dụng và được thuế và cơ quan tài chính chấp nhận từ 5 năm nay. Vấn đề là khi thực hiện làm điều này bọn em có mời thuế xuống cùng làm việc và sau đó họ chấp thuận phương án phân chia theo tỷ lệ cơ cấu do mình tính toán. Cái khó ở đây là phải tính toán được tỷ lệ và chứng minh cho họ chấp thuận.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Chà vấn đề này hay ghê mà không thấy nói tiếp nhỉ?
C.ty tui cũng KD hai loại mặt hàng này đây nhưng tui thấy khi mua sắm TS vấn khâu trừ hết thuế theo từng tháng. Để mai coi lại xem thế nào đã?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA