Nỗi buồn của 1 kế toán đến sau!

• Thread starter vo thi Huyen
  • Ngày gửi
V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Bây giờ đã gần 12 h đêm ngày 31/03/2010 là hạn cuối cùng của ngày nộp báp cáo tài chính và quyết toán thuế vậy mà mình vẫn đang hì hục với một đống giấy tờ, hòa đơn...quyết toán vẫn chưa xong. Buồn , chán ko biết giãy bày cùng ai hy vọng một lời san sẽ từ anh chị trong nhà Kế.
Mình mới về làm ở công ty xây dựng đường được gần 2 tháng, Bước vào công ty với một mớ bòng bong gồm 12 con đường đang trong giai đoạn nghiệm thu, bàn giao đưa vào sử dụng và quyết toán công trình + với mớ sổ sách chưa làm từ đầu năm tới giờ. Trong vòng nữa tháng mình hoàn thành hồ sơ quyết toán công trình của 11 con đường còn thiếu 1 con chưa xong. Sau khi bắt tay vào hồ sơ kế toán nhìn cái báo cáo tài chính năm 2008 : số dư TK 111 nằm bên có 2.900.013.000( tiền mặt âm):wall:
Rồi Kế toán trước định khoản nhập kho cả 1 con đường dài .....và tùm lum hết. Bây giờ mình vẫn chưa hoàn tất hồ sơ. Thật sự giờ thì "mỏi con mắt bên phải, nặng con mắt bên trái rồi". Kế toán trước họ đi nơi khác để lại em một mớ bòng bong ko biết phải bắt đầu từ đâu? Ai cũng biết rồi đó kế toán xây dựng thì rắc rối lắm:wall:.
Em làm việc đây mọi người ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dohoangyen

Guest
24/3/10
0
0
0
34
dak lak
chị ơi! Cố lên! "Có công mài sắt, có ngày nên kim" tất cả chị sẽ hoàn thành xong thôi mà. Chúc chị thành công!

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
chị ơi! Cố lên! "Có công mài sắt, có ngày nên kim" tất cả chị sẽ hoàn thành xong thôi mà. Chúc chị thành công!

Kiểu này chị phải ôm tiền đi đóng phạt thôi em ơi!

H

hoanquan

Sơ cấp
2/3/10
9
0
0
binhduong
Phải cố thôi!

Tất cả công sức của mình ngày hôm nay sẽ được đền bù vào ngày mai chị ah

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bây giờ đã gần 12 h đêm ngày 31/03/2010 là hạn cuối cùng của ngày nộp báp cáo tài chính và quyết toán thuế vậy mà mình vẫn đang hì hục với một đống giấy tờ, hòa đơn...quyết toán vẫn chưa xong. Buồn , chán ko biết giãy bày cùng ai hy vọng một lời san sẽ từ anh chị trong nhà Kế.
Mình mới về làm ở công ty xây dựng đường được gần 2 tháng, Bước vào công ty với một mớ bòng bong gồm 12 con đường đang trong giai đoạn nghiệm thu, bàn giao đưa vào sử dụng và quyết toán công trình + với mớ sổ sách chưa làm từ đầu năm tới giờ. Trong vòng nữa tháng mình hoàn thành hồ sơ quyết toán công trình của 11 con đường còn thiếu 1 con chưa xong. Sau khi bắt tay vào hồ sơ kế toán nhìn cái báo cáo tài chính năm 2008 : số dư TK 111 nằm bên có 2.900.013.000( tiền mặt âm):wall:
Rồi Kế toán trước định khoản nhập kho cả 1 con đường dài .....và tùm lum hết. Bây giờ mình vẫn chưa hoàn tất hồ sơ. Thật sự giờ thì "mỏi con mắt bên phải, nặng con mắt bên trái rồi". Kế toán trước họ đi nơi khác để lại em một mớ bòng bong ko biết phải bắt đầu từ đâu? Ai cũng biết rồi đó kế toán xây dựng thì rắc rối lắm:wall:.

Cũng là kế toán như nhau nhưng người đến sau luôn phải dọn rác cuả kẻ đi trước. Thật tệ hết chỗ nói, Các DN thường ko quan tâm đến ctác ktoán, chỉ khi nào CQ Thuế gởi thông báo v/v kiểm tra Qtoán thì mới vắt chân lên cổ.

Cũng là kế toán như nhau nhưng kế toán thuê (ngoài giờ) thì chỉ cốt làm cho xong việc, lãnh tiền xong là xong chả có trách nhiệm gì.

Cũng là kế toán như nhau, cũng học hành bài vỡ như nhau nhưng lương tâm nghề nghiệp lại chẳng giống nhau. Nỗi đau này ko phải cuả riêng ai.

Cũng là kế toán như nhau ....

N

nhakhoaitay

Guest
4/1/10
2
0
0
38
Hà Nội
Khổ thân chị quá!Còn em,BCTC đã nộp nhưng báo cáo KQKD+quyết toán thuế TN DN+chuyển lỗ thì lai không lưu bản nào cty,cán bộ thuế lấy hết,em quên không đòi lại,giờ em cũng ko bít phải làm sao đây.:wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Dọn đường để đi !
Không có gì lạ hết, người kế nhiệm bao giờ cũng vậy, kế nhiệm bao giờ cũng phải giải quyết trước (dọn đường) sau đó mới tính tới chuyện đi tiếp, vô mà đi liền thì cũng là đi theo "lối mòn" của người khác mà thôi.
vo thi Huyen
Rồi Kế toán trước định khoản nhập kho cả 1 con đường dài .....và tùm lum hết. Bây giờ mình vẫn chưa hoàn tất hồ sơ.

Trong lúc này phải thật bình tâm để nhìn lại "con đường", BCTC chấp nhận trể, chấp nhận chịu phạt (lẽ thường tình) hảy cố dọn sạch, nếu có thể bắt đầu từ năm 2008, để triệt tiêu số dư TK 111 nằm bên có 2.900.013.000( tiền mặt âm) ... cứ tiếp tục...

Con đường bằng phẳng không có chổ đi cho dân Kế toán !
Chúc bạn bình yên trên con đường đã chọn.
Nếu ta không phải là người mở đường thì hảy làm người dọn đường thật tốt !

Sửa lần cuối:
V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Dọn đường để đi !
Không có gì lạ hết, người kế nhiệm bao giờ cũng vậy, kế nhiệm bao giờ cũng phải giải quyết trước (dọn đường) sau đó mới tính tới chuyện đi tiếp, vô mà đi liền thì cũng là đi theo "lối mòn" của người khác mà thôi.

Trong lúc này phải thật bình tâm để nhìn lại "con đường", BCTC chấp nhận trể, chấp nhận chịu phạt (lẽ thường tình) hảy cố dọn sạch, nếu có thể bắt đầu từ năm 2008, để triệt tiêu số dư TK 111 nằm bên có 2.900.013.000( tiền mặt âm) ... cứ tiếp tục...

Đúng vậy. Không dọn đường thì tất nhiên mình sẽ bước theo lối mòn của người trước. Mình đã gọi điện hỏi kế toám trước mình thì chỉ đc nghe câu trả lời:" tại kế toán trước họ làm vậy".
Sau 3 đêm thức trắng bây giờ mình đã sức cùng lực kiệt. Sáng nay tí nữa ngất xỉu. hôn nay hên o cty cúp điện, gờ được về.
Cảm ơn mọi người đã chia sẽ!

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
Cố gắng bạn nhé, làm aoo mình đừng đi chung con đường kế toán cũ để người sau ko phải chịu cảnh như mình.
Mình cũng đang làm cv giống bạn đây

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cũng là kế toán như nhau nhưng người đến sau luôn phải dọn rác cuả kẻ đi trước. Thật tệ hết chỗ nói, Các DN thường ko quan tâm đến ctác ktoán, chỉ khi nào CQ Thuế gởi thông báo v/v kiểm tra Qtoán thì mới vắt chân lên cổ.

Cũng là kế toán như nhau nhưng kế toán thuê (ngoài giờ) thì chỉ cốt làm cho xong việc, lãnh tiền xong là xong chả có trách nhiệm gì.

Cũng là kế toán như nhau, cũng học hành bài vỡ như nhau nhưng lương tâm nghề nghiệp lại chẳng giống nhau. Nỗi đau này ko phải cuả riêng ai.

Cũng là kế toán như nhau ....
Nỗi đau, ta nhận riêng mình
Dọn đường để đi !

Con đường bằng phẳng không có chổ đi cho dân Kế toán !
Em thấy không như những công việc khác, công việc kế toán nó là 1 chuỗi liên tục.
Nếu số liệu bàn giao mà không chuẩn, thì cho dù kế toán mới có giỏi cỡ nào thì lúc nào cũng fải lo nghĩ về những số liệu trước đó (mặc dù thời điểm đó ko thuộc traách nhiệm của mình), vì số dư cuối kỳ kéo theo từng năm vẫn khó mà chuẩn được, nên mình luôn không hài lòng về những số dư hiện tại.

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
Đúng vậy. Không dọn đường thì tất nhiên mình sẽ bước theo lối mòn của người trước. Mình đã gọi điện hỏi kế toám trước mình thì chỉ đc nghe câu trả lời:" tại kế toán trước họ làm vậy".
Sau 3 đêm thức trắng bây giờ mình đã sức cùng lực kiệt. Sáng nay tí nữa ngất xỉu. hôn nay hên o cty cúp điện, gờ được về.
Cảm ơn mọi người đã chia sẽ!

đúng vậy đó người đến sau luôn phải dọn dẹp con đường mà người đi trước vẽ ra. không biêt đến lúc nào mời dọn sạch sẽ trở thành con đường riêng của mình đây?

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
đúng vậy đó người đến sau luôn phải dọn dẹp con đường mà người đi trước vẽ ra. không biêt đến lúc nào mời dọn sạch sẽ trở thành con đường riêng của mình đây?

Có một cách: Làm công văn gửi đến CQT đề nghị kiểm tra quyết toán thuế (Chấp nhận nộp phạt) Sau khi CQT dọn sạch con đường thì Bạn sẽ bắt đầu từ Con đường mới đó.
Chúc bạn thành công.

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
:wall:Nghề nghiệp kiểu gì mà đôi lúc thấy mình như là người "phân loại rác" vậy.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
:wall:Nghề nghiệp kiểu gì mà đôi lúc thấy mình như là người "phân loại rác" vậy.

Sếp còn phán 1 câu nhức óc: Công việc kế toán thấy có gì đâu mà tới ngày 30/03 mới làm xong bcáo 2009 :wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nỗi đau, ta nhận riêng mình

Em thấy không như những công việc khác, công việc kế toán nó là 1 chuỗi liên tục.
Nếu số liệu bàn giao mà không chuẩn, thì cho dù kế toán mới có giỏi cỡ nào thì lúc nào cũng fải lo nghĩ về những số liệu trước đó (mặc dù thời điểm đó ko thuộc traách nhiệm của mình), vì số dư cuối kỳ kéo theo từng năm vẫn khó mà chuẩn được, nên mình luôn không hài lòng về những số dư hiện tại.

Con người làm kế toán cũng là chuỗi liên tục vậy, đến rồi đi, rồi lại đến... đừng để người đến sau ca bài ca này nữa:

"...suốt đời em, vẫn mãi là người đến sau, nên đành ôm trọn...một mớ bòng bong" :wall:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
....Uhm, thôi cũng đành, đành...

Cũng đành xin làm người đến sau
Chỉ mong đời không chê trách
Chỉ mong chuyến xe muộn màng
Không dừng sớm khi đang rong chơi.

Cũng đành xin làm người đến sau
Để nghe niềm đau phía trước
Tình như giấc mơ dịu ngọt
Treo hờ hững trên cây hoang đường.
.....
Kiếp này xin làm người đến sau
Để cho tình yêu lên tiếng
Để cho trái tim đau buồn
Không còn đến trong đêm hoa đăng
Sẽ còn câu chuyện người đến sau
Còn nghe ngày sau kể tiếp
Tặng riêng những ai thật lòng
Đang còn hát yêu thương con người.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Con người làm kế toán cũng là chuỗi liên tục vậy, đến rồi đi, rồi lại đến... đừng để người đến sau ca bài ca này nữa:
Có đấy anh, đôi khi mình làm chưa chắc đã đúng. Rồi nghỉ việc, người sau lại đến than thôi. :wall:, đừng trách những kế toán trước vì họ đã cố gắn hết sức mà làm ko được,chứ ai chẳng muốn làm tốt công việc. Mình là người đến sau thì chấp nhận cho số phận, biết đâu đấy mình đi các công ty khác còn nhức óc hơn nữa thì sao? Làm kế toán thì ai cũng đau đầu như ai chứ chẳng ai thỏa mái đầu óc cả. Giờ chấp nhận nộp trễ để BCTC đúng, chính xác. Đỡ nhức đầu cho sau này chỉnh sửa lại.
Cố lên, Mọi việc sẽ qua...:015:
"...suốt đời em, vẫn mãi là người đến sau, nên đành ôm trọn...một mớ bòng bong" :wall:
Em đến đầu tiên mà cũng ôm đống long bong nè:wall:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Có một cách: Làm công văn gửi đến CQT đề nghị kiểm tra quyết toán thuế (Chấp nhận nộp phạt) Sau khi CQT dọn sạch con đường thì Bạn sẽ bắt đầu từ Con đường mới đó.
Chúc bạn thành công.
Trước khi thuế họ quyết toán thì bạn cũng phải dọn dẹp gọn gàng theo cách của bạn thôi. Không thi mệt mỏi hơn đấy

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Nguyên văn bởi vuongthu
Nghề nghiệp kiểu gì mà đôi lúc thấy mình như là người "phân loại rác" vậy.

Sếp còn phán 1 câu nhức óc: Công việc kế toán thấy có gì đâu mà tới ngày 30/03 mới làm xong bcáo 2009 :wall:

Chưa hết đâu. Sếp em còn phán thêm câu nữa nè!. Qua năm 2010 thì BCTC phải xong khi vừa kết thúc năm. Chậm nhất là hết tháng 01/2011.[/B]
Nghe mà rét. Toát mồ hôi hột.
Ẹc ẹc. Lạnh cả người. Bực mình muốn chết lun.:wall:

Sửa lần cuối:
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Mình cũng là được gọi là 1 trong những chuyên gia hốt rác (hơn 5 bãi rác rồi) đây bạn ah. Cái nghề kế toán nó khó ở cái bước khởi đầu. Nhưng khi bạn vượt qua được nó thì bạn sẽ thu được rất nhiều kinh nghiệm quý cho công việc của mình.
Vấn đề ở đây có thể do 2 nguyên nhân phát sinh từ người kế toán trước: khả năng & đạo đức nghề nghiệp. Nếu khả năng không đủ thì cũng có thể chấp nhận được chứ thiếu đi đạo đức nghề nghiệp thì không thể chấp nhận được ở 1 người kế toán.
Thôi không nói nhiều vấn đề này nữa. Bây giờ bạn nên là như sau:
1. Thông báo tình hình thực tế cho Giám Đốc biết. Cái này thường thì phải báo trước khi bạn vào cty 1 thời gian. Hy vọng bạn đã có làm việc này rồi. nếu không thị tự dưng trách nhiệm bị đè lên người bạn oan uổng rồi.
2. Làm công văn thông báo xin gia hạn thời hạn nộp báo cáo để bạn có đủ thời gian hoàn thành. Cái này không chắc là được hay không nhưng trong quá khứ mình làm là được đấy
Chúc bạn sớm vượt qua bước khởi đầu chông gai này.
Nhớ: Đừng theo vết xe cũ nhé bạn. Không thì lại có người giống như bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA