Xử lý làm sao đây… ?

• Thread starter LHP
  • Ngày gửi
L

LHP

Guest
12/8/05
4
0
0
45
Ha Noi
Em mới gia nhập thành viên webketoan có một trường hợp em khong biết phải xử lý làm sao mong các Bác chỉ cho.

Trong tháng 11 của quý 4 năm 2004 em có thanh lý 1 TSCĐ và trích khấu hao cho tài sản này ở quỹ 4, đáng nhé em chỉ trích khấu hao 2 tháng là tháng 10,11 thôi nhung do sai sót E trích cả 3 tháng luôn. Tức là E đã trích thừa giá trị khấu hao của 1 tháng vậy trong trường hợp này E muốn chỉnh sửa sai sót này trong Quý 1 của năm 2005 có được không ? và phải chỉnh sửa như thế nào? Mong được chỉ giáo. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Không còn tài sản sao bạn vẫn trích khấu hao được nhỉ chắc là bạn không lên bảng trích khấu hao thì phải?
Giờ thì bạn chỉ còn cách làm bút toán điều chỉnh làm giảm chi phí xuống trong năm 2005.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
LHP nói:
Em mới gia nhập thành viên webketoan có một trường hợp em khong biết phải xử lý làm sao mong các Bác chỉ cho.

Trong tháng 11 của quý 4 năm 2004 em có thanh lý 1 TSCĐ và trích khấu hao cho tài sản này ở quỹ 4, đáng nhé em chỉ trích khấu hao 2 tháng là tháng 10,11 thôi nhung do sai sót E trích cả 3 tháng luôn. Tức là E đã trích thừa giá trị khấu hao của 1 tháng vậy trong trường hợp này E muốn chỉnh sửa sai sót này trong Quý 1 của năm 2005 có được không ? và phải chỉnh sửa như thế nào? Mong được chỉ giáo. :wall:
Trường hợp này bạn phải xử lý vào năm 2005 thôi, lúc đó bạn phải ghi giảm chi phí khấu hao năm 2005 đúng bằng số tiền bạn đã trích thừa.

L

LHP

Guest
12/8/05
4
0
0
45
Ha Noi
Không phai là E không in sổ TS mà do thời điểm in trước khi E làm chứng tù giảm TS, Xin làm phiền bác Mina chi giup E phải định khoản lam sao để giảm chi phi trong năm 2005. Cám ơn bác Mina nhiều.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
LHP nói:
Không phai là E không in sổ TS mà do thời điểm in trước khi E làm chứng tù giảm TS, Xin làm phiền bác Mina chi giup E phải định khoản lam sao để giảm chi phi trong năm 2005. Cám ơn bác Mina nhiều.
Ôi trời ơi bạn làm bút toán ngược lại bút toán đã thực hiện; hoặc bút toán đỏ; hoặc bút toán âm ( nếu làm kế toán máy) thôi mà.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Theo em, bạn ấy hạch toán thu nhập thì hợp lý hơn. Các bác thử tưởng tượng nếu năm 2005 tất cả các tài sản đã khấu hao hết thì tự nhiên CP khấu hao bị âm à? Đấy là cái lý của em thôi chứ bé tí tèo tẹo hạch toán thế nào mà chẳng được.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn tham khảo VAS29. Theo tôi sai sót của bạn không là trọng yếu. Tất nhiên khi quyết toán thuế TNDN bạn sẽ phải loại chi phí đó ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Căn cứ theo điểm 1, mục III, phần B của Thông tư128/2003/TT-BTC thì: Chi phí khấu hao TSCĐ sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ là khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế.

Loại ra làm sao được? Quyền lợi thì phải được hưởng chứ! Không lẽ chối từ?

Hien nói:
Tất nhiên khi quyết toán thuế TNDN bạn sẽ phải loại chi phí đó ra.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Hiền, Nguyen Tu Anh: Hai bạn đã đi lạc chủ đề của câu hỏi. Ở đây bạn ấy trích khấu hao thừa bây giờ điều chỉnh lại nó.
@LHP, bạn làm như anh Vo Vinh Nam chỉ cách.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
MINA nói:
@Hiền, Nguyen Tu Anh: Hai bạn đã đi lạc chủ đề của câu hỏi. Ở đây bạn ấy trích khấu hao thừa bây giờ điều chỉnh lại nó.
@LHP, bạn làm như anh Vo Vinh Nam chỉ cách.
Đã có VAS 29 thì ta phải lam theo nó chứ?

K

kiemtoan

Sơ cấp
6/8/04
37
2
8
44
Hanoi
Hi, chào cả nhà, tôi có vài ý kiến thế này nhé!!!

Không biết bạn LHP đã làm quyết toán thuế TNDN năm 2004 chưa? Tôi đoán chắc là chưa! Nếu bạn chưa làm quyết toán thuế TNDN thì chỉ cần làm bút toán điều chỉnh giảm chi phi KHTSCĐ trích thừa của tháng 12/2004, đồng thời hạch toán tăng thuế TNDN phải nộp cho năm tài chính 2004.

Nếu bạn đã quyết toán và nộp thuế TNDN năm 2004 rồi thì sang năm 2005 bạn có thể điều chỉnh vào kết quả hoạt động kinh doanh năm 2005 như hướng dẫn tại Chuẩn mực kế toán Việt Nam số 29 ban hành tại Quyết định 12/2005/QĐ-BTC ngày 15/02/2005.

Bạn Nguyễn Tú Anh thua 1-0 nhé!!!

Chi phí khấu hao hợp lý không có nghĩa là được phép trích thừa Chi phí KH TSCĐ như tình huống trong bài, hạch toán thừa chi phí khấu hao làm lợi nhuận trước thuế giảm dẫn đến thuế TNDN phải nộp giảm, như vậy là hành vi trốn thuế đấy, bọn thuế mà phát hiện ra nó phạt chết... Hi hi hi

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
kiemtoan nói:
Hi, chào cả nhà, tôi có vài ý kiến thế này nhé!!!

Không biết bạn LHP đã làm quyết toán thuế TNDN năm 2004 chưa? Tôi đoán chắc là chưa! Nếu bạn chưa làm quyết toán thuế TNDN thì chỉ cần làm bút toán điều chỉnh giảm chi phi KHTSCĐ trích thừa của tháng 12/2004, đồng thời hạch toán tăng thuế TNDN phải nộp cho năm tài chính 2004.

Nếu bạn đã quyết toán và nộp thuế TNDN năm 2004 rồi thì sang năm 2005 bạn có thể điều chỉnh vào kết quả hoạt động kinh doanh năm 2005 như hướng dẫn tại Chuẩn mực kế toán Việt Nam số 29 ban hành tại Quyết định 12/2005/QĐ-BTC ngày 15/02/2005.

Bạn Nguyễn Tú Anh thua 1-0 nhé!!!

Chi phí khấu hao hợp lý không có nghĩa là được phép trích thừa Chi phí KH TSCĐ như tình huống trong bài, hạch toán thừa chi phí khấu hao làm lợi nhuận trước thuế giảm dẫn đến thuế TNDN phải nộp giảm, như vậy là hành vi trốn thuế đấy, bọn thuế mà phát hiện ra nó phạt chết... Hi hi hi

Đối với kế toán máy thì việc sai sót khi tính khấu hao là không xẩy ra. Nhưng việc kế toán bằng tay thì việc sai sót trong kế toán là điều có thể xảy ra ( có thể do cộng sai, hoặc viết ngược số).Vì vậy nếu lớn lắm là có thể bị phạt theo qui định sử phạt kế toán chứ không thể vin cớ sai sót này mà qui là tội trốn thuế đâu bạn ạ. Nếu vậy chẳng ai dám làm kế toán cả.

K

kiemtoan

Sơ cấp
6/8/04
37
2
8
44
Hanoi
Tôi nói vui vậy thôi, chứ trốn thuế TNDN mà áp dụng bài ghi tăng chi phí KH TSCĐ thì khác nào"lạy ông tôi ở bụi này", ngồi một lúc áp khung thời gian khấu hao TSCĐ quy định tại QĐ 206, chạy lại chi phí khấu hao cả năm là "lòi mặt chuột" ra ngay.

Chúng ta cứ làm đúng quy định tài chính kế toán được ban hành, áp dụng rộng rãi thì chẳng ai phạt cả, chỉ có điều đôi khi vì "hoàn cảnh xô đẩy", "sức ép về thành tích", "sức ép kế hoạch đề ra" buộc chúng ta "vô ý" làm sai thôi...,

Ah quên, xin lỗi bà con Chuẩn mực kế toán đợt 4 chưa có Thông tư hướng dẫn nên nghiên cứu Chuẩn mực hơi khó hiểu, hôm nào có tôi sẽ up cho mọi người cùng nghiên cứu.

Chúc bà con tuần làm việc vui vẻ, hiệu quả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA