Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí không hợp lý hợp lệ trong thuế thu nhập doanh nghiệp có được hạch toán

• Thread starter ruoitrau89nd
  • Ngày gửi
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Uhm, biết vậy nhưng mà mục đích là để đối phó với mí bác T ấy mà, họ đâu quan tâm chuẩn mực KT đâu. Tại tui thấy nhìu DN khoản loại bỏ này là khá lớn mà cho đi luôn thì....hơi lãng phí. :)

thông tư 130/2008/TT-BTC nói:
2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.

Chi phí lãi vay phải trả phát sinh có ngày có tháng trên chứng từ, tiến độ vốn góp thì ghi trong điều lệ của doanh nghiệp ==> Đối phó (trốn) thế nào đây?:004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cobemuadong874

Sơ cấp
13/12/07
20
0
1
tphcm
Sao các bác lại nói dùng 2 hệ thống sổ sách kế toán là để đối phó thuế nhỉ. Dùng là để tiện cho doanh nghiệp. Ví dụ mua 1 cái gì đó về dùng cho công ty nhưng không có hóa đơn, Mình là thủ quỹ thì phải có sổ riêng để báo chi tiết cho sếp biết. Nếu làm chung với hệ thống sổ sách kế toán thuế, sau nì khi tính thuế TNDN lại phải loại ra làm thế làm đi làm lại mất công. Làm từ đầu cho nó khỏe. Bạn làm quyển sổ thu chi nội bộ.
Chi phí lãi vay là 1 khoản chi phí hợp lý, hợp lệ tại sao lại ko đưa vào sổ kế toán nhỉ?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Sao các bác lại nói dùng 2 hệ thống sổ sách kế toán là để đối phó thuế nhỉ. Dùng là để tiện cho doanh nghiệp. Ví dụ mua 1 cái gì đó về dùng cho công ty nhưng không có hóa đơn, Mình là thủ quỹ thì phải có sổ riêng để báo chi tiết cho sếp biết. Nếu làm chung với hệ thống sổ sách kế toán thuế, sau nì khi tính thuế TNDN lại phải loại ra làm thế làm đi làm lại mất công. Làm từ đầu cho nó khỏe. Bạn làm quyển sổ thu chi nội bộ.
Chi phí lãi vay là 1 khoản chi phí hợp lý, hợp lệ tại sao lại ko đưa vào sổ kế toán nhỉ?

Tất cảc các khoản chi phí đều được đưa vào SSKT. Không ai cấm !
Chi phí đó có được công nhận là hợp lý hay không thì phải căn cứ vào Luật thuế TNDN.

Như trường hợp lãi vay: hoàn toàn được đưa vào SSKT nhưng nó có được xem là chi phí hợp lý hay không thì phải xem mục đích vay, nếu như vay để bổ sung phần góp vốn còn thiếu thì không được xem là chi phí hợp lý (theo Luật thuế TNDN)

L

loan138

Guest
21/3/11
45
1
8
36
triều khúc, thanh xuân, HN
Ðề: Chi phí không hợp lý hợp lệ trong thuế thu nhập doanh nghiệp có được hạch toán

Các bác ơi vậy cho em hỏi chút, chi phí lãi vay cho vào 635-->ok
* khi làm BCTC thì 635 kết chuyển sang 911---> kết quá 421
** khi làm quyết toán thuế TNDn, loại 635 này---> Kq 421

Vậy, kết quả 421 ở * < kết quả 421 ở **
vậy có ổn không, nếu sang năm N+1 thì số lỗ( lãi) là 421 ở * hay **

Cả nhà chỉ giùm em

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi
Ðề: Chi phí không hợp lý hợp lệ trong thuế thu nhập doanh nghiệp có được hạch toán

vốn điều lệ chưa góp đủ thì khoản chi phí lãi vay tương ứng với số vốn chưa góp đủ đấy sẽ không được tính là chi phí hợp lý, khi quyết toán các bác thuế sẽ bóc ra hết đấy bạn ah! còn về hạch toán thì bạn cứ hạch toán bình thường đến khi xác định kết quả kinh doanh thì bạn không được tính khoản chi phí này vào đâu nhé

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

vốn điều lệ chưa góp đủ thì khoản chi phí lãi vay tương ứng với số vốn chưa góp đủ đấy sẽ không được tính là chi phí hợp lý, khi quyết toán các bác thuế sẽ bóc ra hết đấy bạn ah! còn về hạch toán thì bạn cứ hạch toán bình thường đến khi xác định kết quả kinh doanh thì bạn không được tính khoản chi phí này vào đâu nhé

Chi phí phát sinh thực tế của doanh nghiệp thì vẫn đưa vào bình thường để xác định kết quả. Sẽ loại ra khi xác định thu nhập chịu thuế để tính thuế TNDN.

M

mymy2014

Guest

Vậy cho em hỏi một chút là chi phí thì kế toán vẫn hạch toán nhưng trên tờ khai lại bỏ ra không được trừ thì số dư của các tài khoản trên tờ khai và trên sổ sẽ khác nhau ạ.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Vậy cho em hỏi một chút là chi phí thì kế toán vẫn hạch toán nhưng trên tờ khai lại bỏ ra không được trừ thì số dư của các tài khoản trên tờ khai và trên sổ sẽ khác nhau ạ.
Ý của bạn hỏi là đúng rồi đấy. Nhưng làm gì có số dư của các tài khoản trên tờ khai nào đâu bạn? Lợi nhuận kế toán có thể bằng hoặc khác lợi nhuận tính thuế thu nhập DN theo qui định của Luật thuế nhé.

B

boxuongcachtri

Sơ cấp
13/10/11
36
10
8
Bac Ninh

Lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế có thể khác nhau mà bạn. LN kế toán b ghi trên mục đầu tiên của tờ khai thuế đó.

M

mymy2014

Guest

Vậy ạ. Tại em sợ lãi trên tờ khai quyết toán thuế khác với số lãi trên bảng cân đối nên phải hỏi lại cho chắc ạ. Em cảm ơn mọi người nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA