Thuế TNCN người có thu nhập cao!

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi nguyenminhtuan, 15 Tháng tám 2005.

4,687 lượt xem

  1. nguyenminhtuan

    nguyenminhtuan Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Hiện nay tôi đang làm đề tài về thuế thu nhập cá nhân đối với người có thu nhập cao và muốn có một vài mã số thuế ví dụ để phân tích. Nếu ai có cho xin giùm.
    Xin cảm tạ.
     
    #1
  2. tranvanhung

    tranvanhung Gãi ngứa

    Bài viết:
    2,976
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Biên Hoà - Đồng Nai
    Bạn muốn phân tích gì trong mã số thuế cá nhân vậy ? Vui lòng nói rõ ra nhé vì chuyện này nghe không lọt lắm.
     
    #2
  3. nguyenminhtuan

    nguyenminhtuan Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Cám ơn đã quan tâm giúp đỡ. Tôi đang nghiên cứu phương thức quản lý thuế thu nhập cá nhân theo các tiêu chí khác nhau nên muốn biết ngành thuế hiện đang quản thế nào. Mỗi mã số thuế có 10 số nhưng k biết cách quản lý của ngành thuế. Nếu được gì gúp tôi nhé. Thanks
     
    #3
  4. Tran My Yen

    Tran My Yen Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    59
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Dong town
    Đã có member trang web này đề cập đến tính số học của những con số trong dãy 10 số của mã số thuế của doanh nghiệp. Không biết bạn có cần không ?
    Các bạn cho mình hỏi mức thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân đối với người làm lập trình viên phần mềm.
     
    #4
  5. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Theo Nghị định số 147/2004/NĐ-CP có quy định:

    Điều 1: Đối tượng phải nộp thuế thu nhập theo quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (sau đây gọi tắt là Pháp lệnh Thuế thu nhập) bao gồm:

    1. Công dân Việt Nam ở trong nước hoặc đi công tác, lao động ở nước ngoài có thu nhập;

    2. Cá nhân là người không mang quốc tịch Việt Nam nhưng định cư không thời hạn tại Việt Nam có thu nhập;

    3. Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam kể cả người nước ngoài không sinh sống ở Việt Nam nhưng có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

    Điều 6: Thu nhập chịu thuế

    Đối với công dân Việt Nam và cá nhân khác định cư tại Việt Nam: thu nhập thường xuyên chịu thuế là tổng số tiền thu được của từng cá nhân bình quân tháng trong năm trên 5 triệu đông.

    Đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam và công dân Việt Nam lao động công tác tại nước ngoài: thu nhập thường xuyên chịu thuế là tổng số thu nhập phát sinh tại Việt Nam và thu nhập phát sinh ở nước ngoài, tính bình quân tháng trong năm trên 8 triệu đông.
     
    #5
  6. Tran My Yen

    Tran My Yen Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    59
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Dong town
    Cám ơn Nguyen Tu Anh
    Những thông tin đó mình đã biết. Hiện nay mình đang tìm hiểu thuế thu nhập cá nhân đối với lập trình viên phần mềm vì theo mình biết những người này được ưu đãi thuế TNCN: mức thu nhập chịu thuế là 8 triệu / tháng. Các bạn có văn bản cụ thể nào về trường hợp này giúp mình với.
    Cảm ơn nhiều
     
    #6
  7. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Theo Thông tư số 123/2004/TT-BTC có ưu đãi thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao làm tại DN phần mềm như sau:

    Điều 5, Quyết định số 128/ 2000/ QĐ-TTg ngày 20 tháng 11 năm 2000 của Thủ Tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm quy định: "Người lao động chuyên nghiệp là người Việt nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức lũy tiến như quy định đối với người nước ngoài".

    Căn cứ vào quy định nêu trên, doanh nghiệp tự lập danh sách xác định những người lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm được nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao theo Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam và công dân Việt Nam lao động, công tác ở nước ngoài quy định tại khoản 1.b, Điều 7, Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23 tháng 7 năm 2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao và đăng ký với cơ quan thuế trực tiếp quản lý doanh nghiệp để thực hiện.

    Từc là với thu nhập bình quân tháng trong năm từ 8 tr đồng trở lên mới phải nộp thuế TNCN.
     
    #7
  8. HONGCHAU

    HONGCHAU Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tphcm
    Xin chào các bạn!
    Các bạn ơi ,cho minh hỏi: Đối với Cty TNHH 100% vốn đtư nước ngoài, GĐ dc quyet dinh boi Cty me ben Dai loan , là người Quốc tịch Mỹ và là GD kiêm chủ tịch Hội đồng quản trị thi ko cần có Giấy phép LĐ cho người nướv ngoài làm việc tại VN, nhưng hàng tháng khi GĐ nhận lương(do cty bên này trả), vậy có phải lảm HĐ LĐ cho GĐ này ko các bạn?
    Thứ 2 là: Mỗi lần Cty mẹ chuyển vốn qua TK Ngân hàng về VN, có cần những loại chứng từ gì ko, để xác nhận đó là NVKD của Cty?
     
    #8
  9. Tran My Yen

    Tran My Yen Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    59
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Dong town
    Cảm ơn NguyenTu Anh.
    Trường hợp cá nhân đăng ký nộp thuế TNCN thông qua cơ quan chi trả thu nhập ( là doanh nghiệp ) thì : doanh nghiệp được hưởng 0.5% tính trên thuế thu nhập phải nộp đó khi nộp thuế TNCN.
    Các bạn cho hỏi điều này được nói đến trong quy định cụ thể nào vậy? Cảm ơn nhiều.
     
    #9
  10. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    1. Không.
    2. Bạn phải hỏi cty mẹ xem có muốn tăng vốn đầu tư vào cty con không? Nếu có thì phải làm thủ tục tăng vốn và dựa vào đó để ghi vào NVKD.
    Còn nếu chỉ chuyển tiền về cho cty bạn họat động thì ghi nhận vào 336.
     
    #10
  11. lannhu

    lannhu It's me!

    Bài viết:
    1,373
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ~S~
    TT81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004.
     
    #11
  12. hangthaiHTC

    hangthaiHTC Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Về thuế TNCN :
    1.Cơ quan tôi có chi hoa hông môi giới cho khách vãng lai xảy ra 2 trường hợp :
    -Trong hợp đồng có ghi rõ Thuế TNCN do cơ quan tôi chi trả.
    -Trong hợp đồng không ghi gì đến Thuế TNCN
    vậy trường hợp 1 thủ tục như thế nào và trường hợp 2 có bắt buộc khấu trừ tại nguồn không hay trách nhiệm nộp thuế do cá nhân phải kê khai nộp.
    2.Cơ quan tôi có ký hợp đồng thuê nhà cá nhân làm văn phòng . trong hợp đồng ghi rõ thuế TNCN do cơ quan tôi chi trả nên không có hoá đơn tài chính ( Mọi thủ tục nộp thuế đều do bên thuê chịu trách nhiệm ,Vậy thủ tục như thế nào ?
     
    #12
  13. Va Anh Toi

    Va Anh Toi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    979
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc - Hà Nội - Hà Tây
    Trường hợp 1
    Công ty của bạn phải Gross up số tiền chi trả hoa hồng môi giới sau đó x với 10%= thuế TNCN phải nộp
    Trường hợp 2
    Công ty của bạn phải khấu trừ tại nguồn 10%

    Trong hợp đồng phải ghi "các khoản thuế do bên đi thuê trịch trách nhiệm chi trả" Như vậy công ty của bạn phải đến chi cục thuế nơi thuê văn phòng nộp thuế GTGT và TNDN cơ quan thuế sẽ cấp cho công ty bạn hoá đơn tài chính và được tính vào chi phí của công ty.

    Chúc thành công./.
     
    #13
  14. hangthaiHTC

    hangthaiHTC Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Cảm ơn Va Anh Toi !
    Nhưng đối với Khách vãng lai, cơ quan tôi có phai làm thủ tục xin cấp mã số thuế tại cơ quan thuế như thủ tục đối với CBCNV trong công ty về thuế TNCN .
    Ban giúp tôi với ,cảm ơn nhiều .
     
    #14
  15. Va Anh Toi

    Va Anh Toi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    979
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc - Hà Nội - Hà Tây
    Đối với khách vãng lai công ty của bạn không phải làm thủ tục xin cấp mã số thuế.
    Kê khai thuế theo mẫu số: 03b/TNTX trong Thông tư số 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 hướng dẫn thi hành Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23/7/2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao.Nếu cá nhân vãng lai đó đã có mã số thuế thu nhập rồi thì kê khai và cột mã số thuế, nếu chưa có thì không ghi.
     
    #15
  16. hangthaiHTC

    hangthaiHTC Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Cảm ơn bạn ! Tôi đang làm thủ tục cấp MST cho khách vang lai , nhung chưa nộp lên cục thuế . Nếu không phải làm thi may quá vì các bạn biết đấy có lẽ bây giờ ngại nhất là lên làm việc với CB Thuế .
    Cảm ơn nhiều !
     
    #16

Chia sẻ trang này