Anh chị và các bạn giúp tôi đi !

• Thread starter thanhtam348
  • Ngày gửi
T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Tôi không phải là kế toán, tôi cũng không phải là dân Excel, nhưng tôi rất thích Excel, bên tôi cũng có việc cần sự hổ trợ của Excel nên tôi tự làm cho mình 1 bảng tính, nhưng có lẻ nhiều công thức bị lổi nên File vừa rồi bị hư. Mấy hôm nay tôi tự mài mò làm lại, sẵn đây xin cám ơn lắm các bạn vừa rồi đã quan tâm giúp đở.
Giờ tôi có 1 việc xin giúp tôi, là thí dụ tôi có cột "B" có 1 công thức liên kết với cột "A", mà tôi muốn khi cột "B" đã nhận trị rồi thì không còn công thức nửa (value) nhưng đáp số của nó vẩn còn. Xin anh chị và các bạn biết cách nào giúp tôi đi ! Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
thanhtam348 nói:
Giờ tôi có 1 việc xin giúp tôi, là thí dụ tôi có cột "B" có 1 công thức liên kết với cột "A", mà tôi muốn khi cột "B" đã nhận trị rồi thì không còn công thức nửa (value) nhưng đáp số của nó vẩn còn. Xin anh chị và các bạn biết cách nào giúp tôi đi ! Cám ơn.
Bạn thử code này xem, thí dụ ô B2 sẽ nhận giá trị nào đó từ ô A2 ...

Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
If Target.Column = 1 Then 'Kiểm tra thông tin thay đổi thuộc cột A
Cells(Target.Row, 2).Select 'Chọn cột B, dòng hiện tại
Selection.Copy
Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValues, Operation:=xlNone, SkipBlanks _
:=False, Transpose:=False
Application.CutCopyMode = False
End If
End Sub

Hoặc Code sau:

Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
Dim n
If Target.Column = 1 Then 'Kiểm tra thông tin thay đổi thuộc cột A
n = Cells(Target.Row, 2).Value 'Gán n = giá trị dòng hiện tại
Cells(Target.Row, 2) = n
End If
End Sub

Sửa lần cuối:
T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Cám ơn bạn adam tran ! Code của bạn với tôi thì hay lắm, nhưng vì cột "B" tôi hiện đang dùng hàm Vlookup để liên kết đến cột "A", mà cột "A" là những chử số mà đường dẩn là từ một Sheet khác, nhưng với việc của tôi thì cột "A" vẩn làm cột chuẩn cho công thức đó, nên code đó chưa cho được kết quả tốt, vậy xin bạn nghiên cứu thêm để giúp giùm. Cám ơn trước; Bạn và các anh chị.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
thanhtam348 nói:
Tôi không phải là kế toán, tôi cũng không phải là dân Excel, nhưng tôi rất thích Excel, bên tôi cũng có việc cần sự hổ trợ của Excel nên tôi tự làm cho mình 1 bảng tính, nhưng có lẻ nhiều công thức bị lổi nên File vừa rồi bị hư. Mấy hôm nay tôi tự mài mò làm lại, sẵn đây xin cám ơn lắm các bạn vừa rồi đã quan tâm giúp đở.

Nếu bạn không muốn dùng code cuae aDam_Tran thì có thể làm như sau:
Vào Menu Tools->Options bạn chọn tab "Calculation" và chọn "Menual", khi nào bạn muốn cập nhật kết quả (Value) thì chọn "Automatic"

T

thanhtam348

Guest
4/10/04
23
0
0
61
VN
Cám ơn Anh chị và bạn, để tôi thử lần nửa.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Lúc đầu tôi cũng hơi ngạc nhiên vì thực ra hàm của Adam chuẩn quá, nên không thể sai được. Đọc kỹ mới hiểu. Tôi giả định như thế này không biết có đúng không.

1. Trong công thức ở cột B của bạn, bạn dùng 1 hàm Vlookup có kết hợp với isna để "set" giá trị của cột B = 0 hoặc B="" nếu không lookup được.

2. Bạn không dùng cột A để nhập giá trị, mà thực ra A lại link vào 1 sheet khác.

Vì bạn không nhập giá trị vào cột A nên hàm của Adam không chạy được.

Tôi không biết giả định có đúng không, để chắc ăn bạn cứ gửi file cho bạn Adam thử xem. (hì hì, Adam thấy tôi bán cái giỏi không).

Tôi đề nghị như thế này có lẽ hay hơn. Bạn làm 1 cái tool workbook_beforeclose, trong đó qui định nếu giá trị trong cột B mà khác "" thì sẽ chuyển thành giá trị. Làm như thế vẫn đáp ứng yêu cầu của bạn mà Excel không phải làm việc quá sức.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
workman nói:
Tôi không biết giả định có đúng không, để chắc ăn bạn cứ gửi file cho bạn Adam thử xem. (hì hì, Adam thấy tôi bán cái giỏi không).
Tôi đề nghị như thế này có lẽ hay hơn. Bạn làm 1 cái tool workbook_beforeclose, trong đó qui định nếu giá trị trong cột B mà khác "" thì sẽ chuyển thành giá trị. Làm như thế vẫn đáp ứng yêu cầu của bạn mà Excel không phải làm việc quá sức.
Tôi cũng hình dung lờ mờ yêu cầu của file bạn, chắc bạn không muốn đề quá nhiều công thức làm Excel tính toán chậm phải không? Thử cách của Tuanktcdcn xem.
Bạn thanhtam không cần khách sáo đâu, tôi và các bạn cùng lên đây học hỏi mà. Mod là các cao thủ, nhưng cũng bận công việc. Những câu hỏi đơn giản hơn thì chúng ta có thể chia sẻ, cũng là cách giúp ta "luyện nội công". Riêng tôi dạo này chẳng có việc gì làm, vướng cái thằng 181 nên các dự án đang nằm im nghe ngóng. Cái ngành của tôi công việc delay không phải là vài ngày, mà là 2-3 tháng có khi hơn! May mà đợt này có tham gia cái WKT đỡ lãng phí thời gian và học hỏi thêm! :biggrin:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA