Nhập khẩu uỷ thác... help me!

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Lunker, 16 Tháng tám 2005.

2,300 lượt xem

1. Lunker

Lunker Thành viên thân thiết

Đầu đuôi là thế này:
    Bên công ty em được Bộ Công an uỷ thác cho nhập khẩu 1 lô hàng, đây là lô hàng thuộc diện không chịu VAT và thuế NK ( đã có quyết định miễn trừ của hải quan). Bây giờ khi em xuất hoá đơn ra thì nảy sinh vấn đề sau:
    1. Trên hoá đơn em có phải ghi thuế suất GTGT nữa không ?
    2. Tỷ giá ngoại tệ giữa hợp đồng và tờ khai hải quan chênh lệch, bây giờ em phải xuất theo tỷ giá nào ạ??

2. adam_tran

adam_tran Steel Partner

1. Hàng hóa bạn nhập không chịu VAT và thuế NK, dĩ nhiên bạn xuất ra thì cũng không chịu thuế VAT rồi, phần thuế bạn gạch bỏ. Trên hóa đơn ghi rõ "Xuất trả hàng ủy thác nhập" với giá đúng bằng giá nhập vào. Nhưng riêng phí ủy thác nhập, bạn phải xuất hóa đơn riêng và hóa đơn này chịu thuế VAT như thường.
    2. Xuất theo tỷ giá hợp đồng, phần chênh lệch hạch toán vào chênh lệch tỷ giá. Tùy theo quy định trong hợp đồng mà bạn xử lý khoản chênh lệch này. Nhưng theo tớ biết thì Bộ sẻ trả cho bạn bằng ngoại tệ vì bạn nhận ủy thác nhập mà, như vậy tỷ giá đâu có ý nghĩa gì đâu.

3. Lunker

Cái chính là BCA đã chuyển tiền theo tỷ giá của hợp đồng để bên em chuyển trả cho nước ngoài rồi, đến khi em khai hải quan thì tỷ giá đã thay đổi...

4. minh91

minh91 Thành viên sơ cấp

Tỷ giá trên tờ khai hải quan chỉ dùng để tính thuế NK va VAT lúc nhập khẩu thôi. Nó ko liên quan đến tiền hàng và các cái khác đâu. Bạn đừng quá đa tâm mà đau đầu.

5. Lunker

Nó chính là giá nhập kho của mình (giá CIF+thuế NK), sao lại không lưu tâm ạ

6. phuong168

phuong168 Thành viên sơ cấp

tinh gia nhap kho?

chao ca nha !
    minh la nhan vat moi minh muon hoi ca nha van de nay nh­e, mong ca nha giup do.
    minh ban hang cho khach minh da xuat hoa don GTGT nhung khach hang lai tra lai hang khong lay nua ma ho cung khong xuat lai hoa don cho ben minh. ho bat minh huy hoa don do.vay minh lam bien ban huy hoa don co duoc khong? nhu vay da dung chua?
    mong ca nha cho y khien!