Nhập khẩu uỷ thác... help me!

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Đầu đuôi là thế này:
Bên công ty em được Bộ Công an uỷ thác cho nhập khẩu 1 lô hàng, đây là lô hàng thuộc diện không chịu VAT và thuế NK ( đã có quyết định miễn trừ của hải quan). Bây giờ khi em xuất hoá đơn ra thì nảy sinh vấn đề sau:
1. Trên hoá đơn em có phải ghi thuế suất GTGT nữa không ?
2. Tỷ giá ngoại tệ giữa hợp đồng và tờ khai hải quan chênh lệch, bây giờ em phải xuất theo tỷ giá nào ạ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Lunker nói:
Đầu đuôi là thế này:
Bên công ty em được Bộ Công an uỷ thác cho nhập khẩu 1 lô hàng, đây là lô hàng thuộc diện không chịu VAT và thuế NK ( đã có quyết định miễn trừ của hải quan). Bây giờ khi em xuất hoá đơn ra thì nảy sinh vấn đề sau:
1. Trên hoá đơn em có phải ghi thuế suất GTGT nữa không ?
2. Tỷ giá ngoại tệ giữa hợp đồng và tờ khai hải quan chênh lệch, bây giờ em phải xuất theo tỷ giá nào ạ??
1. Hàng hóa bạn nhập không chịu VAT và thuế NK, dĩ nhiên bạn xuất ra thì cũng không chịu thuế VAT rồi, phần thuế bạn gạch bỏ. Trên hóa đơn ghi rõ "Xuất trả hàng ủy thác nhập" với giá đúng bằng giá nhập vào. Nhưng riêng phí ủy thác nhập, bạn phải xuất hóa đơn riêng và hóa đơn này chịu thuế VAT như thường.
2. Xuất theo tỷ giá hợp đồng, phần chênh lệch hạch toán vào chênh lệch tỷ giá. Tùy theo quy định trong hợp đồng mà bạn xử lý khoản chênh lệch này. Nhưng theo tớ biết thì Bộ sẻ trả cho bạn bằng ngoại tệ vì bạn nhận ủy thác nhập mà, như vậy tỷ giá đâu có ý nghĩa gì đâu.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Cái chính là BCA đã chuyển tiền theo tỷ giá của hợp đồng để bên em chuyển trả cho nước ngoài rồi, đến khi em khai hải quan thì tỷ giá đã thay đổi...

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Tỷ giá trên tờ khai hải quan chỉ dùng để tính thuế NK va VAT lúc nhập khẩu thôi. Nó ko liên quan đến tiền hàng và các cái khác đâu. Bạn đừng quá đa tâm mà đau đầu.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Nó chính là giá nhập kho của mình (giá CIF+thuế NK), sao lại không lưu tâm ạ

phuong168

phuong168

Guest
tinh gia nhap kho?

chao ca nha !
minh la nhan vat moi minh muon hoi ca nha van de nay nh­e, mong ca nha giup do.
minh ban hang cho khach minh da xuat hoa don GTGT nhung khach hang lai tra lai hang khong lay nua ma ho cung khong xuat lai hoa don cho ben minh. ho bat minh huy hoa don do.vay minh lam bien ban huy hoa don co duoc khong? nhu vay da dung chua?
mong ca nha cho y khien!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA