Anh chị nào biết sử dụng mail merge chỉ giúp em với!

• Thread starter Secret_grasses
  • Ngày gửi
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào mọi người,
Em biết đây là Excel club, nên câu hỏi của em bị lạc đề. Nhưng em tìm hoài không thấy Word club không thấy, anh chị thông cảm nha.
Em muốn sử dụng mail merge nhưng quên mất cách dùng. Anh chị nào biết hưởng dẫn lại từ đầu giúp em với.
Cám ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Bạn vào Tool/Letters and Mailings/Mail merge. Sau đó thế nào thì chắc bạn tự nhớ được thôi. Nó hiện cho mình các bước từ 1---> 6 rồi mà. :)
Chúc thành công!

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào CNN,
<Em không biết CNN là nam hay nữ nên gọi bằng nick.Đừng giận em nha!>
Cám ơn CNN. Sau khi làm xong mail merge muốn đưa tên từng người vào word thì làm bằng cách nào?

T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
Secret_grasses nói:
Chào mọi người,
Em biết đây là Excel club, nên câu hỏi của em bị lạc đề. Nhưng em tìm hoài không thấy Word club không thấy, anh chị thông cảm nha.
Em muốn sử dụng mail merge nhưng quên mất cách dùng. Anh chị nào biết hưởng dẫn lại từ đầu giúp em với.
Cám ơn anh chị nhiều.
cụ thể hơn đây này: bạn tạo 1 book chứa danh sách họ, tên,...mà bạn cần merge, sau đó, ở book bạn cần insert họ tên , bạn chọn tools/mail merge, hộp thaọi hiện ra, bạn chọn create, chọn kiểu merge(vd form letters), chọn tiếp active window, ở data source/get data, bạn chọn open data source, chọ book chứa danh sách tên mà bạn cần merge, khi đó, trên toolbar hiện thanh mail merge, ở insert merge field, bạn chọn trường hộ tên tương ứng, sau đó chọn merge...

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Em cho địa chỉ mail, tôi sẽ hướng dẫn chi tiết cho em. tsf264@gmail.com

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Tôi đoán bạn đã setup 1 cái excel sheet ghi địa chỉ và tên người nhận. Và bạn cũng đã làm sẵn văn bản Word, chỉ có điều là bạn chưa biết cách merge các thông tin trên excel vào word mà thôi.

Cách thứ 1: bạn vào Winzard, lưu ý bước số 4, bạn phải chọn More item, rồi insert mấy cái field trong excel vào văn bản của bạn.

Nếu bạn đã thử cái Winzard rồi mà không hiệu quả thì làm thử cách này nhé. Vào Tool/Letter and Mailing/Show Mail Merge Tool Bar.

Khi thấy tool bar rồi thì bạn chọn lấy cái hình worksheet (nếu không biết là hình nào thì rê chuột đến gần các hình, hình nào hiện ra "Open Data Source" là đúng nó đấy). Mở file excel của bạn ra.

Chọn tiếp cái hình văn bản "Insert Merge Fields". Thế rồi bạn cứ tung tăng insert các fields mình cần vào bất cứ chỗ nào trong văn bản.

Bạn thử đi nhé. Chúc thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA