bán hàng có hoá đơn nhưng chưa thanh toán

• Thread starter kimoanh2612
  • Ngày gửi
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Chào các bạn!
Mình mới tốt nghiệp và vừa đi làm nên có rất nhiều điều chưa rõ các bạn giúp mình với. Tháng 7 cty mình có nhận hoá đơn của cty mà cty mình thuê gia công nhưng chưa thanh toán.Mình sẽ định khoản là: Nợ TK 154,Nợ TK 1331, Có Tk 331.Tháng sau khi nhận tiền thì kế toán sẽ hạch toán Nợ TK 331, Nợ tk 1331, có 111.Như vậy có đúng ko.Các bạn giúp mình với nhé!
:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
kimoanh2612 nói:
Tháng 7 cty mình có nhận hoá đơn của cty mà cty mình thuê gia công nhưng chưa thanh toán.Mình sẽ định khoản là: Nợ TK 154,Nợ TK 1331, Có Tk 331.

Định khoản về chi phí thuê ngoài gia công này đúng rồi.

kimoanh2612 nói:
Tháng sau khi nhận tiền thì kế toán sẽ hạch toán Nợ TK 331, Nợ tk 1331, có 111.Như vậy có đúng ko.

Bạn sửa lại nhé! Nhìn lại định khoản thứ 1 mà xem và quay lại định khoản thứ 2 ngó thì thấy rằng: Bạn định khoản hai lần phát sinh tăng thuế GTGT đầu vào à? Bạn sửa lại nhé: Nợ TK 331/ Có TK 111

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Định khoản về chi phí thuê ngoài gia công này đúng rồi.

Bạn sửa lại nhé! Nhìn lại định khoản thứ 1 mà xem và quay lại định khoản thứ 2 ngó thì thấy rằng: Bạn định khoản hai lần phát sinh tăng thuế GTGT đầu vào à? Bạn sửa lại nhé: Nợ TK 331/ Có TK 111
Xin cam on ban nguyen tu anh
Minh cung thay thac mac cho nay ma nen minh muon hoi cho chac chan.
Minh cam on ban rat nhieu.
Luon mong su chi bao them cua ban.
Bài viết của bạn phải có dấu nếu không sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Ban định khoản như vậy là không đúng rồi, chỉ cần cần ghi nợ TK331/cóTK111 .

Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Trong tháng công ty mình mua hàng của công ty A (đã xuất hoá đơn và giao tiền hàng) nhưng do không có hàng xuất nên công ty A đề nghị làm biên bản huỷ hoá đơn. Khi huỷ hoá đơn rồi thì công ty mình có cần hạch toán nghiệp vụ này không (thời gian xuất và huỷ hoá đơn trong vòng 2 ngày)?

(Nếu bình thường mình sẽ hạch toán: Nợ TK156, Nợ TK 1331/Có TK 111
Huỷ hoá đơn thì sẽ định khoản ngược lại với định khoản trên dúng không?)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hạch toán lại ngay bạn ơi đừng biếu không một khoản tiền mà không thu lại được gì . Hạch toán nghiệp vụ huỷ hoá đơn cũng đơn giản thôi chỉ cần ghi âm tất cả bút toán cũ là ok. Nếu sau này bên kia có hàng bán thì họ lại viết hoá đơn và mình lại hạch tóan bình thường

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
lequanghuy nói:
Hạch toán lại ngay bạn ơi đừng biếu không một khoản tiền mà không thu lại được gì . Hạch toán nghiệp vụ huỷ hoá đơn cũng đơn giản thôi chỉ cần ghi âm tất cả bút toán cũ là ok. Nếu sau này bên kia có hàng bán thì họ lại viết hoá đơn và mình lại hạch tóan bình thường

Tớ quên mất không nói rõ hơn, là sau một hồi tranh luận tại vì bên họ vi phạm hợp đồng (do lần đầu nên bên tớ bỏ qua không phạt), Bên tớ đã lấy lại được tiền đã thanh toán. Vậy bên tớ vẫn cần phải hạch toán và khi huỷ hoá đơn sẽ ghi âm tất cả các bút toán cũ?
Nghĩa là: Nợ TK 156, Nợ TK 1331/Có TK111
Và ghi ngược lại: Nợ TK111/ Có TK 156, Có Tk 1331

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu ghi bút toán âm tức là thêm định khoản y như cũ nhưng có ghi dấu ngoặc ở phần con số (để biểu thị ghi âm) hoặc sẽ ghi bằng mực đỏ con số đó. VD thôi nhé! Sẽ thêm định khoản này:
Nợ TK 156: (100)
Nợ TK 1331: (10)
Có TK 111: (110)

Còn nếu ghi bút toán ngược lại thì gọi là ghi bút toán đảo. Sẽ trở thành định khoản sau:
Nợ TK 111: 110
Có TK 156: 100
Có TK 1331: 10

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA