Định dạng lại font chữ trong excel

• Thread starter huong85
  • Ngày gửi
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Em có 1 file excel được đánh bằng bộ gõ TCVN3. Bây giờ em muốn nó chuyển qua bộ gõ Unicode thì phải làm sao ạ :037:
Em xin cảm ơn :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em có 1 file excel được đánh bằng bộ gõ TCVN3. Bây giờ em muốn nó chuyển qua bộ gõ Unicode thì phải làm sao ạ :037:

Dùng phần mềm này nè H, UConvert, rất dễ sử dụng (có trong file HTKK từ trang TCT) hoặc dùng unikey chuyển đổi.

Tải UConvert

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Dùng phần mềm này nè H, UConvert, rất dễ sử dụng (có trong file HTKK từ trang TCT) hoặc dùng unikey chuyển đổi.

Tải UConvert

Hãy thận trọng sử dụng UConvert các bác nhé - Xem bài Hướng dẫn cách chèn bảng (table) vào bài viết dễ bị đụng với các add-ins (hàm tự tạo trong excel).

Các bạn có thể sử dụng công cụ File chuyển mã từ Font Unicode -> VNI,ABC hoặc VNI -> Unicode (File của Thầy Phạm Duy Long)

Đọc thêm bài này

Công cụ hỗ trợ tiếng Việt cho Excel - By. Mr. Pham Duy Long - MOD giaiphapexcel.com

Trên diễn đàn có nhiều bạn hỏi về xử lý tiếng Việt trên Excel như sắp xếp, chuyển từ bảng mã này sang bảng mã khác, tách họ, tách tên, sắp xếp, …
Tôi đưa ra chủ đề này để chúng ta cùng tạo những công cụ hỗ trợ tiếng Việt cho Excel phong phú hơn.
Tôi có viết một số hàm để thực hiện việc các việc đó. Nhưng để sử dụng thuận tiện hơn, tôi viết macro để người sử dụng không biết tên hàm, công thức cũng có thể sử dụng được bằng cách thao tác qua form bằng tiếng Việt. Tôi đã viết 2 tập tin TVEXCEL01.xls và TVEXCEL.xla, mỗi tập tin chứa một số công cụ phục vụ một số yêu cầu hỗ trợ tiếng Việt. Do chưa có thời gian nên tôi chưa gom chung tất cả công cụ thành một tập tin.

A. Tập tin TVEXCEL.xla có các công cụ:
1. Chuyển mã VNI, TCVN3-ABC, Unicode: chuyển qua lại giữa 3 bảng mã VNI-Windows, ABC TCVN3, Unicode (nên sử dụng bên TVEXCEL01).
2. Sắp sếp (Sort): sắp xếp họ tên tiếng Việt.
3. Chuyển câu (Change Case): chuyển qua lại giữa CHỮ HOA, chữ thường và Chữ Hoa Đầu Từ.
4. Đọc số tiếng Việt: chuyển từ số sang cách đọc tiếng Việt (nên sử dụng bên TVEXCEL01)
5. Tách ghép Họ Tên: tách họ tên 1 cột ra 2 cột, ghép họ tên 2 cột thành 1 cột.

B. Tập tin TVEXCEL01.xla có các công cụ:
1. Add-In TVEXCEL01: gán TVEXCEL01 vào Add-Ins.
2. Chuyển bảng mã: chuyển qua lại giữa 3 bảng mã VNI-Windows, ABC TCVN3, Unicode.
3. Đọc số tiếng Việt: chuyển từ số sang cách đọc tiếng Việt
4. Lịch 1920-2099: cuốn lịch cho Excel.
Tập tin TVEXCEL01 viết sau nên hoàn chỉnh hơn TVEXCEL, 2 công cụ chuyển mã và đọc số bạn nên sử dụng TVEXCEL01. Tôi gởi kèm 2 trang Web hướng dẫn sử dụng TVEXCEL01 là Chuyenma.zip và Docso.zip

File - TVEXCEL01.zip - http://4wkt.net/f/4fqrsw06hcibeg2.zip
File - TVEXCEL.zip - http://4wkt.net/f/54c5jvqkfvdfjp0.zip
File - ChuyenMa.zip - http://4wkt.net/f/afi90rdowgpnvvl.zip

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Convert được chưa?
Nếu chưa được chuyển file a giúp cho, (2 chai Ken của 25 Hoàng Sa nhé :004:)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Convert được chưa?
Nếu chưa được chuyển file a giúp cho, (2 chai Ken của 25 Hoàng Sa nhé :004:)

ak ak. em mới đọc câu đầu tưởng có "quái nhân" giúp đỡ nhưng liếc sang câu sau mới nhìn được chữ "chai ken" ạ.hihi
File đó e để ở nhà rùi. để về nhà em làm thử. nếu không được em nhờ..."chai ken" của anh nhé!!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hãy thận trọng sử dụng UConvert các bác nhé - Xem bài Hướng dẫn cách chèn bảng (table) vào bài viết dễ bị đụng với các add-ins (hàm tự tạo trong excel).

Thật ra em đã sử dụng UConvert mấy năm nay rồi bác à, chỉ dùng cho một trường hợp duy nhất là: trích MV, BR từ phần mềm kế toán ra Excel và từ file Excel này chuyển font sang Unicode để đưa vào HTKK. Đơn giản chỉ là vậy và chỉ cần có vậy thôi đối với người dùng bình thường như em,..hihi...
UConvert được cái sử dụng rất đơn giản phù hợp với mục đích của mình.

B

baokhuyents

Guest
17/12/10
2
0
0
hcm
Cảm ơn mọi người, hôm nay mình mới cần đến, thì ra mọi người đã sử dụng từ lâu, máy mình có sẵn nên cứ nghỉ là hàm có luôn rồi chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA