Lập bảng cân đối kế toán

• Thread starter kimoanh2612
  • Ngày gửi
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Chào các bạn!
Mình đang có vấn đề thắc mắc về việc lập báo cáo kế toán các bạn giúp mình với. Minh mới làm ở cty được 3 tuần mà hiện giờ phải lập báo cáo kế toán mà lại lập thủ công bằng exel. Mình cũng đã lập theo lý thuyết đã được học đó. Nhưng sao no không cân giữa bên tài sản và nguồn vốn.Vậy các bạn chỉ giúp mình với về cách lập bảng cân đối cho nhanh.Trong trường hợp không cân đươc thì có cách nào làm cho cân nhau không.
Xin cảm ơn rất nhiều. :rocker:

Khóa học Quản trị dòng tiền
mysterman

mysterman

Guest
kimoanh2612 nói:
Chào các bạn!
Mình đang có vấn đề thắc mắc về việc lập báo cáo kế toán các bạn giúp mình với. Minh mới làm ở cty được 3 tuần mà hiện giờ phải lập báo cáo kế toán mà lại lập thủ công bằng exel. Mình cũng đã lập theo lý thuyết đã được học đó. Nhưng sao no không cân giữa bên tài sản và nguồn vốn.Vậy các bạn chỉ giúp mình với về cách lập bảng cân đối cho nhanh.Trong trường hợp không cân đươc thì có cách nào làm cho cân nhau không.

:wall: Chời ơi là chời! hỏi zậy thì ai mà zúp đc? Đầu tiên bạn fải lập "Bảng Cân đối Số Phát Sinh" cái đã (cái này fải cân à nha!), sau đó lấy fill vô "Bảng Cân Đối Kế Tóan", rồi lập "Kết Quả Họat Động Kinh Doanh" + "Thuyết Minh Báo cáo TC" + "Lưu chuyển tiền tệ".
Nếu ko hiểu những chỉ tiêu trên các bảng biểu trên nói gì thì tốt nhất đọc lại sách, hiểu rõ từng chỉ tiêu xong hãy làm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
kimoanh2612 nói:
Chào các bạn!
làm cho nó cân thì có cách đó nhưng chân tình với bạn là bạn mới làm kế toán 3 tuần thì nên dò lại toàn bộ đi. Nếu một tuần nữa không dò ra thì tôi sẽ hướng dẫn cách cho cân.
Nhớ đối chiếu mấy cái này trước:
Số dư tiền mặt ở bảng cân đối với sổ quĩ
Số dư tiền gửi ở bảng cân đối với sổ ngân hàng
Số dư hàng hoá với sổ chi tiết hàng bán
doanh số bán với sổ bán hàng
sau đó đến các phần khác nhé.

chúc thành công.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
kimoanh2612 nói:
...Trong trường hợp không cân đươc thì có cách nào làm cho cân nhau không....
Trong trường hợp không cân thì chỉ có cách làm lại cho nó cân thôi. :biggrin:
Để lập được Bảng cân đối Kế toán thì bạn phải tuân thủ các trình tự và các bước lập. Vd: bạn phải tập hợp được đầy đủ các chi phí, kết chuyển phân bổ các chi phí, lên được bảng cân đối thử... rồi mới lập được bảng CĐKT.
Bạn thử kiểm tra lại rồi nói rõ hơn xem.
Cheers,

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Quả là thú vị. Lần đầu tiên tôi thấy một câu hỏi hay như vậy: "Nếu lên bản CĐKT mà không cân thì phải làm sao cho cân? ". Nghe có vẻ nghịch lý quá, nhưng phần lớn những người lần đầu tiên làm kế toán đều gặp phải trường hợp này.

Cách làm của tôi không qui củ và chính qui như các bác khác, nhưng có thể giúp cho bác Kim Oanh đấy. Làm tạm thế này nhé:

Đầu tiên lên bảng cân đối thử -Trial Balance (tức là liệt kê toàn bộ tất cả các TK trong hệ thống). Cái này chắc chắn cân (vì bạn hạch toán double entry Nợ-Có mà).

Sau đó bạn chịu khó làm thủ công thế này. Khi lấy 1 số nào từ bảng cân đối thử cho vào BCĐKT, bạn dùng bút highlight dòng này. Cho đến khi bạn highlight hết bảng Trial Balance thì chắc chắn BCĐKT sẽ cân.

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
workman nói:
Quả là thú vị. Lần đầu tiên tôi thấy một câu hỏi hay như vậy: "Nếu lên bản CĐKT mà không cân thì phải làm sao cho cân? ". Nghe có vẻ nghịch lý quá, nhưng phần lớn những người lần đầu tiên làm kế toán đều gặp phải trường hợp này.

Cách làm của tôi không qui củ và chính qui như các bác khác, nhưng có thể giúp cho bác Kim Oanh đấy. Làm tạm thế này nhé:

Đầu tiên lên bảng cân đối thử -Trial Balance (tức là liệt kê toàn bộ tất cả các TK trong hệ thống). Cái này chắc chắn cân (vì bạn hạch toán double entry Nợ-Có mà).

Sau đó bạn chịu khó làm thủ công thế này. Khi lấy 1 số nào từ bảng cân đối thử cho vào BCĐKT, bạn dùng bút highlight dòng này. Cho đến khi bạn highlight hết bảng Trial Balance thì chắc chắn BCĐKT sẽ cân.
Cảm ơn bác rất nhiều.
Kim oanh sẽ thử làm theo cách này xem.Nếu không làm được xin bác chỉ bảo thêm.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
workman nói:
...Sau đó bạn chịu khó làm thủ công thế này. Khi lấy 1 số nào từ bảng cân đối thử cho vào BCĐKT, bạn dùng bút highlight dòng này. Cho đến khi bạn highlight hết bảng Trial Balance thì chắc chắn BCĐKT sẽ cân.
Cách của bạn workman rất hay, tránh bị bỏ sót hay nhầm lẫn. Tuy nhiên, cũng có trường hợp bạn đã highlight hết bảng cân đối thử nhưng bảng CĐKT vẫn chưa cân. Lý do? bởi vì chỉ một số TK (từ TK đầu 1 đến một số TK đầu 4 thôi) mới lên trực tiếp bảng CĐKT, còn các TK khác phải đưa vào các bảng khác (như Bảng TH tính giá thành, Xác định kết quả kinh doanh này) rồi mới có số liệu để lên bảng cân đối Kế toán. Chính vì vậy mà mình phải nhấn mạnh đến trình tự lập bảng CĐKT là vậy.
Bạn Kimoanh thử nói rõ hơn trường hợp của bạn xem nào?

O

okavrus

Guest
27/3/05
10
0
0
45
Ha noi
Trước khi lập bảng cân đối, thường thì bạn phải vào sổ chi tiết, sổ cái, sau cùng mới lập bảng cân đối.
Nếu bảng cân đối bạn làm không cân, có nghĩa là đã sai ở 1 bút toán nào đó trong quá trình vào sổ. Do vậy bạn phải kiểm tra lại. Sau cùng cách đơn giản nhất để kiểm tra bằng cách: lấy Tổng nợ các TK - tổng có các TK. Nếu = 0 nghĩa là cân, còn nêu không nghĩa là chưa cân. Nếu chưa cân thì bạn phải cố mà tìm ra bút toán sai thôi, hic'.

G

gbbrucelee80

Guest
28/12/04
19
0
0
Viet Nam
Mình thường làm thế này:
- Đối chiếu các mục liên quan với cơ quan thuế.
- Đối chiếu các sổ chi tiết với tổng hợp, với bảng cân đối kế toán.
- Kiểm tra lại các bút toán ngoài chứng từ, kết chuyển cuối kỳ.
Vậy thôi, chính xác thì sẽ cân đối thôi.
Mỗi phát sinh, tổng Nợ luôn bằng tổng Có, vậy bạn lên bút toán chính xác thì lúc nào cũng cân thôi, bạn ạ! :dzo:

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
hat nói:
Cách của bạn workman rất hay, tránh bị bỏ sót hay nhầm lẫn. Tuy nhiên, cũng có trường hợp bạn đã highlight hết bảng cân đối thử nhưng bảng CĐKT vẫn chưa cân. Lý do? bởi vì chỉ một số TK (từ TK đầu 1 đến một số TK đầu 4 thôi) mới lên trực tiếp bảng CĐKT, còn các TK khác phải đưa vào các bảng khác (như Bảng TH tính giá thành, Xác định kết quả kinh doanh này) rồi mới có số liệu để lên bảng cân đối Kế toán. Chính vì vậy mà mình phải nhấn mạnh đến trình tự lập bảng CĐKT là vậy.
Bạn Kimoanh thử nói rõ hơn trường hợp của bạn xem nào?
Đúng là như vậy đó do kimoanh mới đi làm nên cũng chưa nắm được rõ. vậy bác có thể chỉ cho Kim Oanh trình tự lập bảng CĐKT xem. Nếu không làm được thì sẽ nhờ bác chỉ thêm. :two:

H

hien.tran

Guest
31/7/05
7
0
0
Thật ra làm trên excel mà không cân thì không có gì khó cả ( có phải bản định khoản nợ, có, số tiền trên cùng 1 dòng phải không?), nếu là như vậy thì không lý nào không cân, không cân là do cách dùng hàm trong excel của bạn chưa được đúng.
Trước tiên bạn đã kết chuyển hết chưa, lập bản cân đối tạm (trial balance)-tức là số dư cho tất cả tài khoản từ loại số 1 ... đến loại số 9. Tài khoàn từ loại số 5 trở về sau không còn số dư nữa (511,515,....911) , như vậy chỉ còn tài khoản loại 1 đến loại 4 thôi --> lập từng chỉ tiêu, dùng viết tô màu những chỉ tiêu đã lập là biết ngay còn thiếu cái nào. Nếu không làm được, bạn gửi vào địa chỉ email mình sẽ xữ lý cho bạn: hien.tran@samsung.com

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Mình cũng mới đi làm thui. Cũng xin được có vài nhời Thảo luận với mọi người.
bạn thử kiểm tra xem bảng cân đối số phát sinh có cân ko?. Nếu cân, thì điều quan trọng là bạn kiểm tra lại xem các chỉ tiêu trong BCĐKT bạn đã nhập hết và chính xác chưa. Khi câu trả lời là " Đã tôt", bạn hãy nhìn xem, chẳng có lý do gì bảng cân đối của bạn lại bướng bỉnh được nữa. Chúc thành công nhé!

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
hien.tran nói:
Thật ra làm trên excel mà không cân thì không có gì khó cả ( có phải bản định khoản nợ, có, số tiền trên cùng 1 dòng phải không?), nếu là như vậy thì không lý nào không cân, không cân là do cách dùng hàm trong excel của bạn chưa được đúng.
Trước tiên bạn đã kết chuyển hết chưa, lập bản cân đối tạm (trial balance)-tức là số dư cho tất cả tài khoản từ loại số 1 ... đến loại số 9. Tài khoàn từ loại số 5 trở về sau không còn số dư nữa (511,515,....911) , như vậy chỉ còn tài khoản loại 1 đến loại 4 thôi --> lập từng chỉ tiêu, dùng viết tô màu những chỉ tiêu đã lập là biết ngay còn thiếu cái nào. Nếu không làm được, bạn gửi vào địa chỉ email mình sẽ xữ lý cho bạn: hien.tran@samsung.com
Bạn hien.tran nói đúng đấy. Chịu khó vào excel, làm đến đâu highlight đến đấy đảm bảo không sót được, mà lại còn nhanh nữa.

Hì hì, tôi lại bày trò đi đường tắt nữa rồi...

N

ngaybuonnhat

Guest
12/8/11
2
0
0
ha dong hanoi
lam the nao de len bang can doi ke toan nhanh nhat va chinh xac nhat.sao em thay lang nhang wa vay?lam tren giay co .ai biet mach em voi !cam on nhiu

D

djleon

Sơ cấp
28/12/09
23
2
3
dong nai
Mình cũng mới đi làm thui. Cũng xin được có vài nhời Thảo luận với mọi người.
bạn thử kiểm tra xem bảng cân đối số phát sinh có cân ko?. Nếu cân, thì điều quan trọng là bạn kiểm tra lại xem các chỉ tiêu trong BCĐKT bạn đã nhập hết và chính xác chưa. Khi câu trả lời là " Đã tôt", bạn hãy nhìn xem, chẳng có lý do gì bảng cân đối của bạn lại bướng bỉnh được nữa. Chúc thành công nhé!

bạn còn phải kết hợp với bảng kết quả hoạt động kinh doanh nữa thì mới cân được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA