Cách kê khai thuế GTGT hàng tháng

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
K

khanhdinh2007

Guest
24/7/09
50
1
8
Khoái Châu, Hưng Yên
Các bác ơi, giúp em vụ này: Ở hoá đơn xăng dầu (ví dụ: tiền xăng 600k, thuế GTGT 60k, phí xăng dầu: 5k ) vậy khi kê vào bảng kê thuế GTGT ở cột Giá trị HHDV mua vào ghi là 600k hay là 600k+5k ah?
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Các bác ơi, giúp em vụ này: Ở hoá đơn xăng dầu (ví dụ: tiền xăng 600k, thuế GTGT 60k, phí xăng dầu: 5k ) vậy khi kê vào bảng kê thuế GTGT ở cột Giá trị HHDV mua vào ghi là 600k hay là 600k+5k ah?
Đáp án B: 600K+5K

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ

Bạn kê vậy nè:
_ Xăng : 600k - Thuế : 60k
_ Phí : 5K - Thuế : 0

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
Khi kê khai thuế GTGT thì phần phí xăng dầu bạn ko cần kê khai vào mà có kê khai vào thì bạn cũng ko thể in được vì phần mềm sẽ báo lỗi. kê khai thuế .Hoá đơn nào có thuế GTGT thì kê, ko có thì ko kê...phần phí xăng dầu khi làm sổ sách kế toán bạn mới hạch toán.

Thân chào bạn !

P

phungnha1989

Guest
4/3/10
20
0
0
Ha Noi

Theo tớ ở cột giá trị HHDV mua vào bạn phải ghi là 605k
:015

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Hihi..đúng là mỗi người một ý nhưng tất cả đều đúng thôi vì có kê khai 5k hay cũng ko sao cả nhưng nếu có kê vào thì cần điều chỉnh lại phần thuế GTGT.Mình đã kê khai thử phần mềm HTKKT 1.5.1 rồi ko báo lỗi đâu.

H

huyenbuipt

Guest
19/12/09
1
0
0
phutho
Theo tớ thì chúng ta có thể làm như sau :
kê khai thuế :phần xăng dầu có thuế GTGT thì kê, phần phí xăng dầu khi làm sổ sách kế toán bạn mới hạch toán.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Nếu dùng để hạch tóan thì bạn kê cả 605k còn để kê khai thuế thì chỉ được ghi 60k thôi nhé. Tiền thuế thì có 60k mà giá HHDV là 605k, bạn có thấy bất hợp lý ko? Tiền thuế này được tính dựa trên giá trị hhdv nhân với thuế suất mà.:015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vấn đề kê hay không kê khoản phí trong hoá đơn xăng dầu thật ra không lớn nhưng không hiểu sao ngành thuế lại không có văn bản chỉ đạo thống nhất nhỉ ? dù vấn đề đã phát sinh từ nhiều năm nay (kể từ khi có ứng dụng PM mã vạch vào kê khai thuế :wall:)

Xét 2 khía cạnh:
-Không kê: cảm thấy không yên tâm khi hoá đơn có khoản này mà lại thiếu trên tờ khai GTGT tháng.
-Kê khai: cảm thấy bất hợp lý khi PM mã vạch được lập trình theo:
nalethanh88: Tiền thuế này được tính dựa trên giá trị hhdv nhân với thuế suất mà

Không có khái niệm đúng và sai trong 2 cách kê khai hiện nay, do chưa có sự thống nhất về cách kê khai (thông qua văn bản) nên các bạn cứ làm theo cách nào mà mình cảm thấy "hợp lý" nhất với chính mình là được rồi.
Sau cùng...Stop here!

Q

quynhf

Sơ cấp
8/3/10
29
0
0
Ha Noi

Cột giá trị HHDV mua vào ghi là 600k, thuế là 60k, còn phần lệ phí xăng dầu bạn kê vào phần ghi chú. Nếu bạn kê 600k+5k thì phần thuế GTGT sẽ bị sai đấy! Chúc bạn thành công

L

lypacificbf

Guest
17/4/10
3
0
1
40
TpHCM
Xin chao tat ca thanh vien. Minh la thanh vien moi rat vui khi la duoc noi chuyen voi moi nguoi.

N

ngocbn82

Guest
17/6/07
36
0
6
hanoi
Khi kê khai thuế GTGT thì phần phí xăng dầu bạn ko cần kê khai vào mà có kê khai vào thì bạn cũng ko thể in được vì phần mềm sẽ báo lỗi. kê khai thuế .Hoá đơn nào có thuế GTGT thì kê, ko có thì ko kê...phần phí xăng dầu khi làm sổ sách kế toán bạn mới hạch toán.

Thân chào bạn !

Minh van in duoc o HTKK ma
Phan tien hang = Tien xang + Phi xang dau
Phan thue xoa di, sua lai bang dung VAT cua hoa don

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A
Cả nhà ơi theo mình thi như thế này:Tổng giá trị ghi trên hóa đơn bao gồm cả doanh số bán chưa có thuế, thuế VAT, và phí XD trong đó phí xăng dầu chịu thuế suất 0% do vậy khi kê khai vào phần mềm mình sẽ kê phần phí XD ở mục HHDV bán ra chịu thuế suất 0% (=5K) và ghi ở mục HHDV bán ra chịu thuế suất 10% là 600k (Mình làm ở CTy KD xăng dầu mà he he ... hiện giờ mình vẫn làm vậy) Tuy nhiên còn tùy vào cách hạch toán ở mỗi đơn vị và hướng dẫn thống nhất ở mỗi địa phương nữa ....

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA