tien khau hao TSCD de lam gi?

• Thread starter conanta
  • Ngày gửi
C

conanta

Guest
13/10/04
5
0
0
45
ho chi minh
Các anh chị cho mình hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn là: sau khi khấu hao TSCD hết thì số tiền trong khấu hao mình để làm gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Câu trả lời nằm ngay trong câu hỏi của bạn đó: "khấu hao TSCĐ hết" thì phải dùng tiền khấu hao mua TSCĐ mới chứ.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
conanta nói:
Các anh chị cho mình hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn là: sau khi khấu hao TSCD hết thì số tiền trong khấu hao mình để làm gì?
Đọc câu này làm mình chợt nhớ tới câu:" Đồng nào mua mắm, đồng nào mua tương", tiền nào mà chả giống nhau nhỉ.
Chắc ở đây bạn muốn hỏi về nguồn vốn khấu hao, nó dùng để đầu tư mới hoặc mua sắm TSCĐ thay thế cho những TSCĐ đã trích khấu hao.
Cheers,

G

gbbrucelee80

Guest
28/12/04
19
0
0
Viet Nam
Tài khỏan ngoài bảng

Các anh ơi! tiện đây cho em hỏi một cái:
Các tài khỏan ngoài bảng kiểu kiểu 009... thì khi phát sinh nghiệp vụ thì sẽ phải lên các bút toán thí dụ N211 C009, đó thì đúng rồi nhưng mà đã là tài khỏan ngoài bảng thì sẽ không thể hiện trên CĐKT, vậy thì nó nằm ở chỗ nào nhỉ, để sau này có thể giải trình với cán bộ thuế về nguồn gốc của tài sản mua sắm bằng 009.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
gbbrucelee80 nói:
Các tài khỏan ngoài bảng kiểu kiểu 009... thì khi phát sinh nghiệp vụ thì sẽ phải lên các bút toán thí dụ N211 C009, đó thì đúng rồi nhưng mà đã là tài khỏan ngoài bảng thì sẽ không thể hiện trên CĐKT, vậy thì nó nằm ở chỗ nào nhỉ, để sau này có thể giải trình với cán bộ thuế về nguồn gốc của tài sản mua sắm bằng 009.
Bạn định khoản thế là sai rồi, TK ngoài bảng chỉ ghi bút toán đơn thôi. Nó vẫn thể hiện trên bảng cân đối kế toán đấy chứ, bạn xem lại xem.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Các tài khoản ngoài bảng CĐKT là các TK dùng để phản ánh những TS hiện có ở cty nhưng không thuộc sở hữu của cty; hoặc chỉ dùng phục vụ cho công việc quản lý. Chính vì vậy mà cty bạn không phải giải trình với cán bộ thuế và ngược lại cơ quan thế cũng không bao giờ hỏi về các TK loại này đâu.
gbbrucelee80 nói:
... vậy thì nó nằm ở chỗ nào nhỉ, để sau này có thể giải trình với cán bộ thuế về nguồn gốc của tài sản mua sắm bằng 009.
Vì là loại TK ghi "đơn" nên bạn không nên để như thế này, dễ làm cho người khác hiểu lầm lắm.
gbbrucelee80 nói:
... thì khi phát sinh nghiệp vụ thì sẽ phải lên các bút toán thí dụ N211 C009, ...
Cheers,

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
gbbrucelee80 nói:
Bảng cân đối kế toán ngoài phần chính ra còn có phần phụ. Phần phụ này để ghi chi tiết ngoài bảng cân đối KT : như vật tư hàng hoá nhận giữ hộ, gia công, TS thuê ngoài, hàng hoá nhận ký gửi ....
Căn cứ ghi là bên nợ các TK ngoài bảng.

C

conanta

Guest
13/10/04
5
0
0
45
ho chi minh
Cho minh hoi them neu sau khi khau hao TSCD het ma minh van ko dau tu mua sắm tài sản mới mà cho nó vào để tăng nguồn vốn điều lệ lên đuợc ko? và mình phải làm gì với TSCD đã khấu hao hết mới đúng theo luật ? Thật sự mình ko biết về phần náy mong các bạn chỉ giùm . Thanks .

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
To Conanta:
-Mục đích của việc trích khấu hao tài sản là để tái đầu tư đấy bạn à
-Bạn dùng Nguồn vốn khấu hao để mua sắm, đầu tư Tài Sản mới.Còn NVKH này tạm thời nếu chưa dùng đến thì có thể dùng để tăng vốn điều lệ không à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA