Kinh nghiệm học và thi CPA

• Thread starter fhlanh
  • Ngày gửi
F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Thân chào!

Chắc là có rất nhiều anh chị đã có kinh nghiệm về thi kiểm toán viên, hãy chia sẽ cho em và những người sắp thi một vài kinh nghiệm quý giá cho kỳ thi kiểm toán viên sắp tới với.

Em nghe đồn là thi khó lắm.Nếu 3 năm mà không đậu xem như thi lại toàn bộ.Bạn em làm bên ngân hàng, sếp nó bảo nếu năm nay không đậu sẽ tuyển CPA bên ngoài và đồng nghĩa nó sẽ phải tìm việc mới.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC HN

Guest
6/6/10
7
2
0
Ha noi
Chào bạn, mình thi năm vừa rồi (đã đỗ) và có một chút ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.
Đầu tiên bạn phải xác định là dành nhiều thời gian cho môn nào và lên kế hoạch xong bao lâu học xong 1 môn.
Ngay lúc học ôn mình thấy môn Luật và Phân tích là dễ học nên xác định đây là 2 môn gỡ điểm.
Mình học môn Luật 1 lần ngay từ khi còn đang đi ôn(T7) và học 1 lần nữa vào tháng 10 khi bắt đầu tập trung ôn thi. Thực ra học ngay tháng 7 thì không nhớ được nhiều nhưng mình sẽ nắm chắc các tình huống, còn lần học thứ 2 là học thuộc lòng.
Môn phân tích thì nếu bạn để ý kỹ nó chỉ có mấy cách phân tích thôi và nếu bạn nào đã từng học HVTC thì thấy rất là quen thuộc. Nhìn qua thì thấy nhiều dạng nhưng mình nhớ một cách máy móc là phân tích một chỉ tiêu nào đấy bạn so sánh công thức của mấy loại với nhau và tìm ra điểm giống, điểm khác. Gọi là phân tích nhưng thực ra cứ như tính toán và so sánh rồi nhận xét.
Đây là 2 môn tớ thi điểm cao (1 môn 9,5 và 1 môn 9) nên mạo muội chia sẻ kinh nghiệm cùng các bạn chứ mấy môn kia bình thường nên không dám nói, hi hi.
Ah có một môn nữa là môn Kiểm toán (tớ chỉ được 7,5) nhưng cũng xin có đôi lời. Học môn này cực chán vì toàn phải đọc chuẩn mực kiểm toán. Mà đọc chuẩn mực kiểm toán thì chán gấp mấy lần chuẩn mực kế toán. Sau khi học 1 ngày không thấy vào - tớ xác định bỏ để năm sau thi. Vào phòng thi thì cứ viết theo kinh nghiệm làm việc thực tế của mình và cố gắng viết dài, viết hết những tình huống có thể xảy ra. Thế là kết quả không đến nỗi.
Các bạn cố lên nhé, thực ra mọi người cứ kêu chứ lúc thi rồi tớ thấy bình thuờng. Đỗ năm đầu luôn thì hơi khó chứ nếu chịu khó học thì thường chỉ còn 1 môn thôi.
Chúc các bạn thành công!

N

Ngocitochu

Guest
7/9/07
1
0
0
45
Lieu Giai Ba Dinh Ha Noi
Cam on ban vi nhung chia se kinh nghiem quy gia. Cho minh hoi them mot chut ve kinh nghiem hoc thi mon Phap Luat de dat duoc diem cao: Ve tai lieu on thi, cach tra loi cau hoi ( co can phai trich dan Điều..., phân tích, so sánh với luật quy định của thời gian trước...). Bạn còn tài liệu của môn này không có thể chia sẻ cho minh được không? Cảm ơn bạn rất nhiều!
Địa chỉ email của mình: ngoc_tu_linh@yahoo.com

V

vittran

Sơ cấp
25/3/09
24
0
1
36
Hà tây
Năm sau mình cũng định thi, mong các bạn chia sẻ tài liệu cho mình nhé! cảm ơn các bạn nhiều!
mail của mình là: nguyenkt13@gmail.com

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong
Chào bạn, mình thi năm vừa rồi (đã đỗ) và có một chút ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.
Đầu tiên bạn phải xác định là dành nhiều thời gian cho môn nào và lên kế hoạch xong bao lâu học xong 1 môn.
Ngay lúc học ôn mình thấy môn Luật và Phân tích là dễ học nên xác định đây là 2 môn gỡ điểm.
Mình học môn Luật 1 lần ngay từ khi còn đang đi ôn(T7) và học 1 lần nữa vào tháng 10 khi bắt đầu tập trung ôn thi. Thực ra học ngay tháng 7 thì không nhớ được nhiều nhưng mình sẽ nắm chắc các tình huống, còn lần học thứ 2 là học thuộc lòng.
Môn phân tích thì nếu bạn để ý kỹ nó chỉ có mấy cách phân tích thôi và nếu bạn nào đã từng học HVTC thì thấy rất là quen thuộc. Nhìn qua thì thấy nhiều dạng nhưng mình nhớ một cách máy móc là phân tích một chỉ tiêu nào đấy bạn so sánh công thức của mấy loại với nhau và tìm ra điểm giống, điểm khác. Gọi là phân tích nhưng thực ra cứ như tính toán và so sánh rồi nhận xét.
Đây là 2 môn tớ thi điểm cao (1 môn 9,5 và 1 môn 9) nên mạo muội chia sẻ kinh nghiệm cùng các bạn chứ mấy môn kia bình thường nên không dám nói, hi hi.
Ah có một môn nữa là môn Kiểm toán (tớ chỉ được 7,5) nhưng cũng xin có đôi lời. Học môn này cực chán vì toàn phải đọc chuẩn mực kiểm toán. Mà đọc chuẩn mực kiểm toán thì chán gấp mấy lần chuẩn mực kế toán. Sau khi học 1 ngày không thấy vào - tớ xác định bỏ để năm sau thi. Vào phòng thi thì cứ viết theo kinh nghiệm làm việc thực tế của mình và cố gắng viết dài, viết hết những tình huống có thể xảy ra. Thế là kết quả không đến nỗi.
Các bạn cố lên nhé, thực ra mọi người cứ kêu chứ lúc thi rồi tớ thấy bình thuờng. Đỗ năm đầu luôn thì hơi khó chứ nếu chịu khó học thì thường chỉ còn 1 môn thôi.
Chúc các bạn thành công!
cảm ơn đã chia sẽ thông tin.

hj, giờ mình mới bắt đầu ôn, trong 1 tháng không biết có làm dc cái gì nữa không đây

Rose LK

Rose LK

Guest
16/1/15
3
0
1
28
Hoàn toàn tự học CPA có khả năng đỗ cao ko ạ? Em sinh viên năm 3 liệu trước khi ra trường hoàn thành kì thi CPA được ko? Anh/chị còn tài liệu không share em với

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hoàn toàn tự học CPA có khả năng đỗ cao ko ạ? Em sinh viên năm 3 liệu trước khi ra trường hoàn thành kì thi CPA được ko? Anh/chị còn tài liệu không share em với
Bạn là sinh viên năm 3 thì tối thiểu 4 hoặc 5 năm nữa mới đủ điều kiện dự thi CPA Việt Nam.
Tự ôn vẫn có thể đỗ nếu bạn tham khảo các tài liệu của các lớp ôn + nỗ lực + thông minh :)

N

nhunghong1990

Guest
22/3/16
3
0
1
33
slcvietnam.com
Em đã làm việc tại Công ty kiểm toán được 3 năm 2 tháng với vị trí là trợ lý kiểm toán. Em đã chuyển sang làm kiểm toán độc lập từ tháng 8.2015, nhưng vẫn có nhu cầu thi chứng chi CPA trong năm nay. Anh chị nào tư vấn giúp em cách xin được giấy xác nhận thời gian thực tế làm tài chính, kế toán, kiểm toán cho đủ 4 năm trợ lý kiểm toán được không ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA