Hạch toán ứng trước NCC trên 131

• Thread starter Dinhhai
  • Ngày gửi
D

Dinhhai

Guest
8/12/04
4
0
0
47
HCM
Xin chào các bạn, mình là thành viên mới, rất mong làm quen với các bạn qua diễn đàn này.

Mình mới bắt đầu làm việc cho 1 công ty nước ngoài, sau khi xem qua các sổ sách kế toán, có một điều rất lạ mình không được hiểu lắm: toàn bộ các bút toán ứng trước cho nhà cung cấp họ hạch toán như sau: Nợ 131/Có 112 đến khi hàng kho về họ hạch toán Nợ 156,133/Có 131. Xin hỏi các bạn hạch toán này có sai lầm nghiêm trọng không? Có thể họ cố tình hạch toán như vậy, mục đích trong việc hạch toán như thế này là gì? Rất mong các bạn cho biết ý kiến. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Xin mời các bác làm cho Công ty nước ngoài giúp bạn ấy cái.

Nếu em mà trả lời thì cũng như các bác biết rồi đấy, nó quá đơn giản nếu là Công ty Việt Nam. Còn không hiểu với Công ty nước ngoài thì cách hạch toán có khác gì không, có chứa ẩn ý gì bên trong không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi cũng không làm cho công ty nước ngoài. Nhưng tôi nghĩ như thế này, dinhhai thử tìm hiểu xem có đúng "ẩn ý" của họ không.

-Thứ nhất: cty quan niệm khoản ứng trước cho nhà cung cấp là tài sản, chứ không là nguồn vốn. Và phần tiền ứng trước này là khoản phải thu nếu NCC
không cung cấp.
- Thứ hai: Tài khoản này được mở chi tiết theo NCC. Như vậy :
+ Nếu dư Nợ, tức là nhà cung cấp chưa giao hàng. Còn như biết chắc chắn đã nhập kho rồi , thì sẽ dể dàng phát hiện ra: hoặc bên bán chưa xuất hoá đơn, hoặc bộ phận kế toán nhận hoá đơn rồi nhưng chưa phản ánh trên sổ sách hay đã hạch toán sai tài khoản.
+Nếu không có số dư, tức tiền ứng trước cho nhà cung cấp đã được nhà cung cấp giao hàng và xuất hoá đơn đúng số tiền ứng trước. Quá tốt.
+ Nếu dư Có, đây là là số tiền cty phải trả cho NCC theo hoá đơn NCC đã xuất sau khi khấu trừ khoản ứng trước

Theo tôi,mình nên mở chi tiết tài khoản 1388 để theo dõi trường hợp như vậy thì phù hợp hơn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
...Còn không hiểu với Công ty nước ngoài thì cách hạch toán có khác gì không, có chứa ẩn ý gì bên trong không?
Không khác gì đâu Tu Anh ạ! Đơn giản là họ đã làm sai. Lý do là thường mấy ông làm Kế toán cho công ty nước ngoài chỉ được cái giỏi ngoại ngữ thôi còn nghiệp vụ Kế toán thì lại "chả biết cái cóc khô gì". Không có cái chuẩn mực Kế toán nào lại nhầm từ Nhà cung cấp sang Khách hàng được.
Mà các bạn quên là từ năm 2004 tất cảc các cty đều phải áp dụng chế độ Kế toán Việt nam à!
@Dinhhai: Đây là cơ hội để bạn cải tổ lại Công việc kế toán ở cty và để khẳng định mình đấy, cố gắng lên nhé.
Cheers,

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Dinhhai nói:
Xin chào các bạn, mình là thành viên mới, rất mong làm quen với các bạn qua diễn đàn này.

Mình mới bắt đầu làm việc cho 1 công ty nước ngoài, sau khi xem qua các sổ sách kế toán, có một điều rất lạ mình không được hiểu lắm: toàn bộ các bút toán ứng trước cho nhà cung cấp họ hạch toán như sau: Nợ 131/Có 112 đến khi hàng kho về họ hạch toán Nợ 156,133/Có 131. Xin hỏi các bạn hạch toán này có sai lầm nghiêm trọng không? Có thể họ cố tình hạch toán như vậy, mục đích trong việc hạch toán như thế này là gì? Rất mong các bạn cho biết ý kiến. :wall:

Mình nghĩ đề tài này đã được thảo luận nhiều rồi. Khi ứng trước cho NCC, chọn Nợ TK 131 hay Nợ TK 331. Cũng có một số ý kiến chọn Nợ TK 131 xem như khoản phải thu lại. Tuy nhiên, ý kiến cuối cùng trên Webketoan chúng ta đều nhất trí là hạch toán theo Nợ TK 331

ERPS

Sửa lần cuối:
D

Dinhhai

Guest
8/12/04
4
0
0
47
HCM
Cảm ơn tất cả ý kiến của các bạn, mình sẽ cố gắng tìm hiểu thêm và thay đổi nó nếu cần thiết.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Mà các bạn quên là từ năm 2004 tất cảc các cty đều phải áp dụng chế độ Kế toán Việt nam à!
Bác làm ơn xem lại hộ em là từ năm 2004 hay là 2005 ạ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Bác làm ơn xem lại hộ em là từ năm 2004 hay là 2005 ạ?
Luật Kế toán áp dụng từ ngày 01/01/2004 mà! Bạn kiểm tra lại xem.
Thân,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Luật Kế toán áp dụng từ ngày 01/01/2004 mà! Bạn kiểm tra lại xem.
Thân,
Cảm ơn hat nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hat nói:
Đơn giản là họ đã làm sai. Lý do là thường mấy ông làm Kế toán cho công ty nước ngoài chỉ được cái giỏi ngoại ngữ thôi còn nghiệp vụ Kế toán thì lại "chả biết cái cóc khô gì". !

Tôi nghĩ hat nghĩ vậy là sai rôi, họ chẳng những biết kế toán mà lại giỏi ngoại ngữ nữa. Nhiệm vụ của kế toán đầu tiên là phục vụ cho boss. Mà boss họ là người nước ngoài thì họ theo chuẩn mực kế toán quốc tế nhiều hơn, theo đó thì nó thoáng hơn, không bắt buộc phải dùng tài khoản nào để hạch toán, mà căn cứ trên quan điểm để hạch toán

hat nói:
Không có cái chuẩn mực Kế toán nào lại nhầm từ Nhà cung cấp sang Khách hàng được.

Họ không nhầm giữa nhà cung cấp & khách hàng được đâu. Tôi đồng ý với HAT là tất cả các cty hoạt động ớ VN phải áp dụng chế độ Kế Toán VN, như vậy có thế họ đã sai vì không áp dụng đúng chế độ kế toán theo qui định của nhà nước VN. Chứ không phải "họ không biết có khô" gì đâu.

Mặc dù tôi biết rằng dùng tài khoản như vậy là không đúng luật VN, nhưng cách hạch toán của họ (nếu tôi nghỉ đúng quan điểm của họ) thì cũng đáng học hỏi. Vấn đề là mình sẽ dùng tài khoản nào để vận dụng mà vẫn đúng. Theo tôi đó là dùng tài khoản 1388.

To ERPSolution: Đúng theo chế độ kế toán thì như webketoan đã thống nhất.
Nhưng tuỳ tình hình thực tế thì kế toán dùng tài khoản thích hợp để hạch toán thôi. Bạn cũng lấy đó tham khảo

T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
49
Hanoi
xuantham nói:
Họ không nhầm giữa nhà cung cấp & khách hàng được đâu. Tôi đồng ý với HAT là tất cả các cty hoạt động ớ VN phải áp dụng chế độ Kế Toán VN, như vậy có thế họ đã sai vì không áp dụng đúng chế độ kế toán theo qui định của nhà nước VN. Chứ không phải "họ không biết có khô" gì đâu.
Theo qui định thì các đơn vị NN khi hoạt động tại VN phải theo qui định của kế toán Việt nam. Như vậy vấn đề nhầm là rất khoát nhầm còn nó là vô ý hay cố ý thì cần phải xem lại.
- dù vô ý hay cố tình nhầm chăng nữa cũng nên sửa lại theo qui định của chuẩn mực kế toán cho phù hợp. Còn việc theo ý kiến riêng của Xuantham thì không nên, khi các chế tài xử phạt về kế toán đã có hiệu lực thì việc hạch toán theo suy nghĩ riêng mà không theo chuẩn mực sẽ bị phạt. Mà đã bị phạt thì mệt vô cùng. Vài dòng mong mọi người nghiên cứu.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
TRINHDUY nói:
các chế tài xử phạt về kế toán đã có hiệu lực thì việc hạch toán theo suy nghĩ riêng mà không theo chuẩn mực sẽ bị phạt. Mà đã bị phạt thì mệt vô cùng. Vài dòng mong mọi người nghiên cứu.

Quan điểm của bạn khác tôi rồi. Có phải bạn dinhhai đang phải giải quyết vấn đề này không? Như vậy phải hiểu ý tưởng của người trước đã làm để dùng một tài khoản nào có thể phản ánh để thay thế vào. Tôi nghĩ ra điều đó và thấy trong trường hợp này dinhhai có thể thay thế 131 đã hạch toán bằng tài khoản 1388, nếu xem khoản tạm ứng đây là khoản cho vay tạm thời không lấy lãi.

Tôi chỉ vận dụng tài khoản thích hợp thôi. bạn yên tâm đi, tôi luôn bám luật để làm cho đúng. Nhưng dù sao cũng tham khảo để các bạn kiểm tra dùm sai sót chứ!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
xuantham nói:
Quan điểm của bạn khác tôi rồi. Có phải bạn dinhhai đang phải giải quyết vấn đề này không? Như vậy phải hiểu ý tưởng của người trước đã làm để dùng một tài khoản nào có thể phản ánh để thay thế vào. Tôi nghĩ ra điều đó và thấy trong trường hợp này dinhhai có thể thay thế 131 đã hạch toán bằng tài khoản 1388, nếu xem khoản tạm ứng đây là khoản cho vay tạm thời không lấy lãi.
Tôi chỉ vận dụng tài khoản thích hợp thôi. bạn yên tâm đi, tôi luôn bám luật để làm cho đúng. Nhưng dù sao cũng tham khảo để các bạn kiểm tra dùm sai sót chứ!
Tôi có một ý kiến thế này.
Theo ý kiến của bạn Dinhhai thì bạn hỏi 2 ý :hạch toán này có sai lầm nghiêm trọng không? Có thể họ cố tình hạch toán như vậy, mục đích trong việc hạch toán như thế này là gì?
Theo như ý hỏi như vậy thì việc hạch toán đối với những trường hợp như vậy là sai lầm và cần phải khắc phục lại việc này.
Mục đích của việc hạch toán này thế nào: Đứng trên góc độ kế toán VN : Nếu xét theo khía cạnh của xuantham tức là đưa vào 1388 coi nó là một khoản vay không tính lãi, mượn tiền vốn tạm thời thì còn có thể nói rằng việc hạch toán này là có mục đích, Nhưng nếu mà hạch toán 131 thì ngay cả cái tên của TK 131 và 331 và nội dung của 2 tài khoản cũng đã nói lên rõ ràng rằng hạch toán đó sai.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh Nam nói rõ hơn về cái mục đích này đi, mọi người đang muốn biết cái ẩn ý là gì nhỉ? Có khó nói không hả anh?

vo vinh nam nói:
Mục đích của việc hạch toán này thế nào: Đứng trên góc độ kế toán VN : Nếu xét theo khía cạnh của xuantham tức là đưa vào 1388 coi nó là một khoản vay không tính lãi, mượn tiền vốn tạm thời thì còn có thể nói rằng việc hạch toán này là có mục đích

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
vo vinh nam nói:
Tôi có một ý kiến thế này.

Mục đích của việc hạch toán này thế nào: Đứng trên góc độ kế toán VN : Nếu xét theo khía cạnh của xuantham tức là đưa vào 1388 coi nó là một khoản vay không tính lãi, mượn tiền vốn tạm thời thì còn có thể nói rằng việc hạch toán này là có mục đích, Nhưng nếu mà hạch toán 131 thì ngay cả cái tên của TK 131 và 331 và nội dung của 2 tài khoản cũng đã nói lên rõ ràng rằng hạch toán đó sai.

Đúng rồi.Tôi nghĩ rằng cách này là để vừa theo dõi công nợ, vừa theo dõi hoá đơn. Nhưng sau khi Tú Anh nhằc khái niệm " phải thu hoá đơn" và "phải thu tiền" thì thấy rõ không thể vận dụng tai khoản 1388 trong trường hợp này. Còn sử dụng theo kiểu cty dinhhai có mục đích gì thì phải kết hợp với dinhhai. Mà sao dinhhai không điều tra gì để phản hồi với suy luận của mình vậy cà?
DINHHAI đâu rồi?

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cái NCC đó có đồng thời là khách hàng của Công ty không?

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Ban Tu Anh oi!
Cho mình hỏi Sao hôm qua mình gửi bài mà hôm nay chưa thấy đăng vậy? hay là do mình đã thực hiện không đúng ? Vậy làm như thế nào để bài gửi của minh co thể lên diễn đàn đươc? thanks

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Tran Thi Huong nói:
Ban Tu Anh oi!
Cho mình hỏi Sao hôm qua mình gửi bài mà hôm nay chưa thấy đăng vậy? hay là do mình đã thực hiện không đúng ? Vậy làm như thế nào để bài gửi của minh co thể lên diễn đàn đươc? thanks
Bạn Hương đề nghị lần sau gửi bài bạn chỉ gửi một bài vào nội dung phù hợp nhé
Bạn hãy sang đây để xem trả lời.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?p=76299#post76299

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Anh Nam nói rõ hơn về cái mục đích này đi, mọi người đang muốn biết cái ẩn ý là gì nhỉ? Có khó nói không hả anh?
Cũng chẳng có gì khó nói đâu, đôi khi trong quá trình hoạt động ( đặc biệt là một số đơn vị vay nợ ngân hàng) họ điều chuyển một số khoản mà phải trả cho nhà cung cấp sang TK 1388 để tạo ra một cán cân thanh toán hợp lý, mục đích của nó là để vay thêm một số khoản ở ngân hàng thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA