Mỗi tuần một chuyên đề

Rút tiền từ tài khoản of cty chuyển sang tk cá nhân để gửi tiết kiệm

• Thread starter memory102
  • Ngày gửi
M

memory102

Sơ cấp
7/1/09
10
0
0
37
ba dinh - ha noi
Em chào các anh chi!
em có một nghiệp vụ về ngân hàng muốn hỏi các a c ah!
GD cty em bắt em viết séc để rút tiền để chuyển tiền từ tk công ty sang tk một cán bộ trong công ty để gửi tiết kiệm.
Và khi công ty thiếu tiền, người cán bộ đó lại rút khoản tiết kiệm đó về nhập quỹ và gửi ngân hàng. vậy em phải dk như thế nào là hợp lý nhất ạ? Sd tk nào là hợp lý nhất ạ? và số lãi hàng tháng gửi tiết kiệm nưa?
các anh chị xem em dk như thế này có đúng ko nhé
Rút tiền: N111/C112
Gửi t.kiệm: N1281/C111:
khi quỹ và tk ngân hàng cần:
N111/C1281- Số tiền nhập
N112/C1281- Số tiền nhập
Và số lãi hàng tháng ngân hàng trả thi em ko biết phải xử lý thế nào`.
Mong các anh chị giúp ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Em chào các anh chi!
GD cty em bắt em viết séc để rút tiền để chuyển tiền từ tk công ty sang tk một cán bộ trong công ty để gửi tiết kiệm.
Và khi công ty thiếu tiền, người cán bộ đó lại rút khoản tiết kiệm đó về nhập quỹ và gửi ngân hàng. vậy em phải dk như thế nào là hợp lý nhất ạ? Sd tk nào là hợp lý nhất ạ? và số lãi hàng tháng gửi tiết kiệm nưa?
N111/C1281- Số tiền nhập
N112/C1281- Số tiền nhập
Mong các anh chị giúp ạ!

Theo mình hiểu thì nghiệp vụ này không được hợp lý lắm!

Công ty hoặc doanh nghiệp nếu có nguồn vốn nhàn rỗi thì vẫn có thể gửi tiền tiết kiệm dưới tên pháp nhân của công ty => mình không hiểu tại sao lại phải chuyển sang tài khoản của cán bộ công ty.

Mặt khác, việc chuyển tiền qua TK cá nhân nếu không có các văn bản ràng buộc => sẽ rất rủi ro cho doanh nghiệp => không dưng tự nhiên lại chuyển tiền cho người ta.

Nếu hiểu theo cách khác => công ty cho cá nhân vay tiền (để làm gì thì mình ko biết), lúc nào cần thì đòi lại => nếu như vậy thì phải có hợp đồng vay tiền và lãi suất đàng hoàng chứ, bạn chuyển tiền qua TK của người ta rồi, lãi hàng tháng bạn đâu có được hưởng mà đòi hạch toán (là người cán bộ kia được hưởng chứ!)

Chẳng lẽ lãi suất gửi tiết kiệm đối với cá nhân và doanh nghiệp khác nhau hay sao mà phải làm 1 việc vừa lòng vòng, vừa mất công mất sức, vừa rủi ro cho công ty như vậy!

Hy vọng công ty bạn sẽ có hướng giải quyết phù hợp hơn!
Thân!

M

memory102

Sơ cấp
7/1/09
10
0
0
37
ba dinh - ha noi
uh cam on ban nhe!
Nhung minh da co y kien, nhung gd ko nghe. Bay jo nghiep vu da phat sinh roi, minh khong hach toan cung ko duoc. doi voi nhung khoan tien ma can bo do chuyen vao tk cua cong ty, va nhap quy da phat sinh roi. minh phai hach toan de khop voi so du tren tai khoan. minh hi vong ban co cah hach toan nao do giup minh. Thanks

T

thanhtungqng

Guest
8/4/09
1
0
0
thanhtungqng
Thì cứ coi như ông kia tạm ứng tiền, rồi hàng tháng cứ trừ dần tiền ứng là ok thôi.
Còn không đề nghị chuyển món tiền đó sang cho Công đoàn Cty

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
36
Hưng Yên-Hà Nội
Em chào các anh chi!
N111/C1281- Số tiền nhập
N112/C1281- Số tiền nhập
Mong các anh chị giúp ạ!

Hờ hờ thật là khó. Nếu là em thì em sẽ hạch toán vào 138. Coi đó là một khoản cho cá nhân vay.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Em chào các anh chi!
N111/C1281- Số tiền nhập
N112/C1281- Số tiền nhập
Mong các anh chị giúp ạ!
128 là đầu tư chứng khoán mà, sao lại xuất hiện trong trường hợp này nhỉ?

Bạn làm kế toán cho DN, thì bạn chỉ quan tâm số tiền từ tài khoản ngan hàng đi ra/vào thôi, còn cán bộ kia gửi tiết kiệm phát sinh lãi thì bạn không quan tâm làm gì?
Chỉ quan tâm cái việc lãi gửi tiết kiệm khi bạn làm thêm kế toán riêng cho cá nhân cán bộ đó

M

m2mhung

Guest
30/9/04
1
0
0
42
HCMC
Chắc bác GĐ ấy có rất nhiều tiền. Nếu mở Tiết kiệm cty thì bị đánh thuế (lãi từ tiền gửi) còn nếu chuyển qua cá nhân thì ko ai đánh thuế cả. Và cách hạch toán thì theo mình nghĩ hạch toán theo kiểm tạm ứng. Các cao thủ cho ý kiến với

D

djleon

Sơ cấp
28/12/09
23
2
3
dong nai
Em chào các anh chi!
N111/C1281- Số tiền nhập
N112/C1281- Số tiền nhập
Mong các anh chị giúp ạ!

theo mình thì bạn cứ đk là n111 c112, cứ xem như là nhập quỹ tiền mặt thôi.

D

djleon

Sơ cấp
28/12/09
23
2
3
dong nai
Chắc bác GĐ ấy có rất nhiều tiền. Nếu mở Tiết kiệm cty thì bị đánh thuế (lãi từ tiền gửi) còn nếu chuyển qua cá nhân thì ko ai đánh thuế cả. Và cách hạch toán thì theo mình nghĩ hạch toán theo kiểm tạm ứng. Các cao thủ cho ý kiến với

mình thấy cách lý giải của bạn nghe cũng có lý đó.

L

lamdu

Sơ cấp
15/9/09
3
0
0
53
Quảng Ninh
theo toi đay là khoản cho cá nhân vay tạm thời,chỉ ĐK:N1388/C112

T

thekt81

Trung cấp
15/5/09
56
0
6
42
Thái Bình
Thế bạn hỏi cho việc hạch tóan nội bộ hay hạch tóan để báo cáo thuế? Nếu hạch tóan báo cáo thuế thì đơn giản. Bạn cứ hạch tóan nghiệp vụ rút tiền về, còn nghiệp vụ nộp vào tài khoản cá nhân để tiết kiệm thì đừng dại mà hạch tóan. Bạn có thể viết một phiếu chi cho cá nhân đó tạm ứng để đi mua hàng chẳng hạn. Hoặc nếu ít thì có thể gọi là ứng lương... Nhắc nhở đây: Làm kế tóan là phải phân biệt được hạch tóan nội bộ và hạch tóan báo cáo thuế, haizzz, nếu mà không phân biệt được thì khổ cho chủ doanh nghiệp lắm đó

H

hangcoi1983

Sơ cấp
17/10/10
5
0
0
vinh yen
Chuyển khoản TGNH sang tiết kiệm cá nhân

Rút tiền gửi bằng séc để chuyển sang TK thi dễ hạch toán rồi. Nhưng trường hợp chuyển khoản từ TK tiền gửi sang TK tiết kiệm cá nhân thi hạch toán thế nào? mong các bác giúp cho

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA