giúp mình tài liệu về tscđ với !

• Thread starter ptit1983
  • Ngày gửi
P

ptit1983

Guest
8/6/05
4
0
0
Ha Noi
mình đang làm luận văn tốt nghiệp về đề tài nâng cao hiệu quả quản lý, sử dụng tscđ của doanh nghiệp bưu chính viễn thông (cụ thể là của một bưu điện tỉnh) nhưng còn nhều vấn đề vướng mắc quá.
bạn nào có các văn bản như: quyết định số 1684/QĐ-KTTKTC ngày 24/6/2004 của Tổng giám đốc tổng công ty Bưu chính Viễn thông;và văn bản hướng dẫn số 3724/KTTKTC ngày 28/6/2004 của Tổng giám đốc tổng công ty bcvt thì giúp mình với.
tại vì ngành bcvt có nhiều đặc điểm khác so với ngành khác nên mình cần phải tìm hiểu kỹ trước khi làm luận văn.
giúp mình nhanh với nhé, mình cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Hang

Guest
8/7/05
4
0
0
46
Thai Nguyen
sao bạn k hỏi chính nơi bạn đang thực tập về những tài liệu này nhỉ? họ còn có thể cung cấp cho bạn thêm những tài liệu có ích khác nữa kìa, tin tớ đi. :two:

P

ptit1983

Guest
8/6/05
4
0
0
Ha Noi
uh, cám ơn bạn nhé!
Nhưng hiện tại mình đang ở Hà NỘi, mình cũng đã hỏi xin nhưng chưa thấy hồi âm lại

P

ptit1983

Guest
8/6/05
4
0
0
Ha Noi
thời gian trích khấu hao tscđ

vẫn là việc quy định thời gian trích khấu hao tscđ theo quy định của QĐ206.
nhưng mà mình mới đọc trên tạp chí kế toán số 34 tháng 6/2005 của Ngô Hà Trung, thì thấy cách tính khấu hao làm mình thấy khó hiểu quá,
bạn nào có thể giải thích giùm mình ko>
bài báo viết:" khi 1 tscđ được đưa vào sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh tại một thời điểm ko phải là ngày đầu tháng, thì số khấu hao phải trích của tscđ này trong tháng đó phải nhỏ hơn mức khấu hao bình quân trong tháng. do đó trong tháng tiếp theo cần phải cộng thêm phần còn loại của mức khấu hao tscd đã trích trong tháng trước khi xác định mức khấu hao tscđ phải trích trong tháng. cụ thể là
- Mức khấu hao phải trích trong tháng = mức khấu hao đã trích trong tháng trước + mức khấu hao tăng thêm trong tháng - mức khấu hao giảm đi trong tháng,.
- Mức khấu hao tăng thêm trong tháng bao gồm: số KH phải trích KH của tscd tăng thêm trong tháng (T1), và số KH của tscđ tăng trong tháng trước nhưng trong tháng trước chưa trích đủ KH bình quân tháng (T2)
Trong đó: T1=Mức KHbq của tscđ x số ngày phải trích trong tháng của tscđ/số ngày tháng thực tế của tháng.
T2= mức Kh bq tháng của tscđ - Số Kh đã trích trong tháng trước
VD: tscđ có NG là 360 triệu, thời gian sử dụng kinh tế là 5 năm, được đưa vào sử dụng ngày 11/4/2004
Mức KH bq tháng = 360tr /12*5=6 tr
Số KH của tscđ này phải trích trong tháng 4/2004 là T1= 6tr * 20/30 = 4tr
Số Kh phải trích thêm trong tháng 5/2004 là 6-4=2 tr

Vấn đề ở đây mình hỏi là tại sao trong tháng năm lại phải trích thêm phần KH còn lại của tscđ chưa trích đủ trong tháng 4 ( cụ thể là 2 tr)
Mong các bạn góp ý kiến giúp mình?????

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vấn đề này bạn phải hỏi chính tác giả đó để biết thêm chi tiết vì cách tính như vậy là hoàn toàn không đúng với quy định hiện hành (QĐ 206). Thêm 1 lý do nữa là khi sử dụng cách tính này sẽ không phản ánh đúng thực chất tình hình sử dụng tài sản cố định nên phần 2tr này sẽ trích vào tháng thứ 60 (Tháng 4/2009, cụ thể là chỉ trích từ 01/4 đến ngày 10/4)

Sửa lần cuối:
T

tuandang

Guest
19/7/06
9
0
0
45
Nha Trang
Bạn nào co English version của QD 206/2003 về TSCD giúp mình với, mình đã tìm trên công báo, trang web bộ tài chính, và nhiều trang thông tin pháp luật khác nhưng không thấy. Bác nào giúp mai mốt có dịp ra nha trang mình sẽ hậu tạ.

dmtuan@hyundai-vinashin.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA