Vay tiền của Sếp, hạch toán như thế nào?

• Thread starter hoaitham2212
  • Ngày gửi
H

hoaitham2212

Guest
12/4/10
4
0
0
38
ha noi
Công ty em mới thành lập, nên các cổ đông đang góp vốn. Vừa rồi quỹ hết tiền nên Sếp cho vay 5triệu. Em không biết nên hạch toán như thế nào, khi quỹ đã có tiền góp vốn từ các cổ đông khác, em xuất quỹ trả lại Sếp 5triệu.
Có bác nào giúp em với, em nên hạch toán khoản đó như thế nào?
Em cảm ơn các bác nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
thì bạn ĐK như sau:
- khi vay:
Nợ 111
Có 311
- khi trả:
Nợ 311
Có 111

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
bạn cứ đk như bạn giảngv nhé, mình cũng có ý kiến như vậy

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
Công ty em mới thành lập, nên các cổ đông đang góp vốn. Vừa rồi quỹ hết tiền nên Sếp cho vay 5triệu. Em không biết nên hạch toán như thế nào, khi quỹ đã có tiền góp vốn từ các cổ đông khác, em xuất quỹ trả lại Sếp 5triệu.

hoặc là bạn hack toán
Nợ 111/ 311
sau khi trả bạn hạch táon n311/c111
coi như là 1 khoản vay ngắn hạn

DuongHongTham

DuongHongTham

Guest
17/2/08
48
0
6
37
ha noi
nhân có topic ở đây em cũng muốn hỏi chút về khoản tiền giám đốc đưa ạ ! Vì khoản tiền trong quỹ công ty chưa đc bàn giao. Sếp đưa cho em 12tr741 để chi các khoản như tiếp khách ,mua két , máy đếm tiền .... chị thủ quỹ cũ có ghi " nộp tm và quỹ công ty " trong phiếu thu nội bộ của gđ ( để cho ktt tự htoan sau này )
Theo em nên ghi khoản này là tiền vay giám đốc sau trích trả lại sếp hoặc nộp tm vào quỹ cty từ khoản nào đó như trả tiền vay, tiền lãi ... cho cty ?
Mong mọi ng cho em í kiến ạ ! em cảm ơn!

T

tranhuong0203

Sơ cấp
9/9/09
3
0
0
hai duong
Theo minh thi hach toan la:

No 111/Co 338.

Khi tra hach toan No 338/Co 111.

Chu neu ma hach toan vao 311 thi ban lai phai lam hop dong vay do.

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Theo minh thi hach toan la:

No 111/Co 338.

Khi tra hach toan No 338/Co 111.

Chu neu ma hach toan vao 311 thi ban lai phai lam hop dong vay do.

Vay tiền của ai thì cũng phải có hợp đồng vay.
Nói đến hạch toán vay thì phải dùng 311 hoặc 341 thôi

B

BÙI THỊ THU

Trung cấp
25/12/06
62
0
6
Hà Nội
Vay tiền của sếp.

Vay tiền của ai thì cũng phải có hợp đồng vay.
Nói đến hạch toán vay thì phải dùng 311 hoặc 341 thôi

Vay có 5 triệu mà làm một hợp đồng vay mượn thì có lẽ là không cần thiết lắm phải không bạn. Vì thể để đơn giản thì tại sao mình không cho qua 338 ( trường hợp này vay không tính lãi nữa chứ).He33333333333333

T

thambtn

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
hà nội
Bui thi thu noi dung do. hach toan 311 lại phải tính lãi lằng nhằng,
Tiện đây mình hỏi luôn. năm 2009 mình cũng hạch toán 2 khoản vay của sếp tổng khoảng 700triệu vào 338. để ko phải tính lãi. số tiền lớn như vậy có được ko các bạn?

A

adqvietnam

Guest
21/1/10
4
0
0
thanh xuân, Hà nội
Mình tưởng cho vào 311 cũng được
đâu cần tính lãi. mà tính hay k là do mình chứ. mình nói là vay k lãi thì sao phải tính lãi

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Mình nghĩ là cũng hơi kỳ đấy. bởi cho vay nhiều thế mà không tính lãi.nếu là bạn bạn có để tiền mình chết như vậy không

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình nghĩ là cũng hơi kỳ đấy. bởi cho vay nhiều thế mà không tính lãi.nếu là bạn bạn có để tiền mình chết như vậy không

Đâu có luật nào bắt buộc cho vay phải tính lãi đâu? Và ở đây cũng có thể nói cho vay với lãi suất 0% cũng có gì đâu.

Một thoả thuận bằng miệng cũng là một hơp đồng, Trong luật không có quy định khi cho vay mượn bắt buộc phải lập hợp đồng trên giấy đâu bạn. Thông thường người ta lập hợp đồng để đảm bảo quyền lợi của mỗi bên khi xảy ra tranh chấp thôi.

Trong trường hợp này, nếu không lập hợp đồng vay thì sếp có thể giữ phiếu thu tiền cho vay của công ty lập giao cho ông để làm chứng cứ. Việc này để đảm bảo: khi ông ta có bất trắc gì, hay người trong cty nhận tiền mua sắm có bất trắc gì thì gia đình ông ta còn có chúng cứ để đòi tiền công ty chứ.

Trong kế toán có khái niệm " Entity", thực thể kế toán. Khái niêm này nêu lên sự tách bạch giữa tài sản của công ty với tài sản của chủ DN. Khi làm kế toán bạn phải phân biệt rõ vấn đề này để hạch toán. Như vậy sẽ không có gì lăn tăn suy nghỉ. Công ty do ông ta bỏ tiền ra thành lập đó, nhưng lúc đó tài sản là của công ty chứ không phải của riêng ông ta nữa

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
36
Hưng Yên-Hà Nội

Vay:
Nợ 111/ Có 3388
Trả nợ:
Nợ 3388/ Có 111

H

hongvtj

Guest
11/12/07
3
0
0
Bình Dương
mượn tiền của Sếp đem góp vốn liên doanh

mình muốn trao đổi với các bạn về vấn đề mượn tiền của Sếp (không tính lãi ) đem góp vốn liên doanh
nếu khi thu hồi vốn góp về mà có lời hạch toán như thế nào và ngược lại nếu lỗ
( phần lời lỗ có được đưa vào chi phí của cty hay không )

N

niemdang

Guest
Bạn hãy ĐK theo tranhuong nhé: N111, C3387. Và phải làm giấy mượn tiền, chỉ mượn thôi chứ đừng ghi là vay vì vay phải tính lãi sẽ rắc rối lắm. Khi nào trả nợ thì ĐK ngược lại là được. Trường hợp số tiền lớn khoảng 700tr mà bạn cũng hạch toán như vậy mình nghĩ không ổn tí nào đâu. Bạn xem lại nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA