cho Ngọc Anh hỏi 1 tý về phần trích KH TSCĐ

• Thread starter ngocanh291182
  • Ngày gửi
N

ngocanh291182

Trung cấp
Ngọc ANh thắc mắc là ở định khoản tính trích khấu hao vao các tài khoản 621,622,627 thì trích như thế nào? có phải theo tỷ lệ hay là căn cứ vào khoản mục tính chi phí giá thành sản phẩm sẽ biết được để tiến hành trích khấu hao cho 214.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Ơ, mình nhớ là chỉ có 627 mới có trích khấu hao chứ ta!
Và phương pháp trích khấu hao thì... tùy từng doanh nghiệp thôi bạn ạ.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hì hì.. không hiểu bạn "giả vờ" hay "thật sự" không biết về trích khấu hao đây!
Đối với các tài sản liên quan đến sản xuất, khi trích khấu hao bạn hạch toán: N6274/C214. Còn đối với các TSCĐ liên quan đến quản lý doanh nghiệp bạn hạch toán: N6424/C214.
TK 621, 622 chả liên quan gì cả.
Thân,

H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Mình muốn hỏi về TSCĐ xuất sử dụng từ hàng nhập về của Cty mình.
Viết hoá đơn TSCĐ sử dụng cho Cty mình thì phần VAT có phải viết ko?
Cty mình kinh doanh máy tính. Muốn xuất sử dụng 1 dàn máy tính thì phải viết hóa đơn các linh kiện để ráp thành một dàn máy. Nhung mình thấy lung túng về phần VAT xuất ra. Mình có xuất ra một lần Ko VAT nhưng khi quyết toán Cơ quan thuế đã ko chấp nhận. Mình ko ro như vậy có đúng ko. Các bạn có Thông tư gi về việc này thì cho mình nhé.

N

ngocanh291182

Trung cấp
Ngọc Anh nhầm, tai khoản 641 , 642 và 627 . Ý bạn nói tuỳ từng doanh nghiệp nghĩa là sao? chưa hiểu ý?
Đây thuộc loịa hàng chịu thuế thì khi xuất ra bạn phải tinmhs thêm phần thuế nữa

K

kosal

Guest
5/8/05
12
0
0
43
ho chi minh city
Nếu TSCĐ được đưa vào sử dụng ở bộ phận nào thì tính khấu hao ở bộ phận đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Điểm 5.4, Mục IV, Phần B của Thông tư120/2003/TT-BTC có quy định:

Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, cơ sở sử dụng hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mại, quảng cáo không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.

Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất dùng để trao đổi, thưởng hoặc trả thay tiền lương cho người lao động, tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì cơ sở phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

Bạn hãy xem hàng xuất ra dùng nội bộ vì mục đích gì nhé! Nếu phục vụ SXKD thì không cần phải ghi số tiền và không ghi thuế. Khi hạch toán sẽ theo giá vốn nhập vào. Nếu không phục vụ cho SXKD thì phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên, coi như bán hàng cho khách.

hangntt nói:
Mình muốn hỏi về TSCĐ xuất sử dụng từ hàng nhập về của Cty mình.
Viết hoá đơn TSCĐ sử dụng cho Cty mình thì phần VAT có phải viết ko?
Cty mình kinh doanh máy tính. Muốn xuất sử dụng 1 dàn máy tính thì phải viết hóa đơn các linh kiện để ráp thành một dàn máy. Nhung mình thấy lung túng về phần VAT xuất ra. Mình có xuất ra một lần Ko VAT nhưng khi quyết toán Cơ quan thuế đã ko chấp nhận. Mình ko ro như vậy có đúng ko. Các bạn có Thông tư gi về việc này thì cho mình nhé.

N

ngosaomayman

Guest
21/12/10
15
0
0
34
quận 12
Cách khấu hao TSCĐ

Chào mọi người.
Mọi người cho em hỏi xíu về TSCĐ
Công ty em mua máy tính trị giá 12.500.000 khấu hao 36tháng phục vụ cho bán hàng nhưng khi em định khoản khấu hao thì trên bảng cân đối nó lại không cân đối giữa nợ và có. Mọi người giúp em với:
Mua TS: N211:12.500.000 (vì phục vụ cho kinh doanh không chịu thuế, giá đã bao gồm thuế)
C111: 12.500.000
Khấu hao: N6421: 347.222
N214: 347.222
Em định khoản như vậy có đúng không vì e tính hoài mà nó cũng không bằng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA