Tài sản cố định vô hình

• Thread starter lisa2003
  • Ngày gửi
L

lisa2003

Guest
12/10/05
3
0
0
45
TP.HCM
Trang web quang cao cty

[COLOR=Blue]Chao cac Anh Chi,

Ben cty cua em du dinh lam mot trang web quang cao cty, em thay la se hach toan vao TSCD vo hinh ( nhu mua phan mem ke toan). Va nhu the se trich khau hao hang thang.

Nhung co mot nguoi ban cua em noi la do la phan quang cao nen chi duoc gioi han o 10% tong chi phi.

Cac Anh Chi ai biet lam o chi giao gium!

Cam on nhieu.
[/COLOR]

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Tôi có một case study như thế này, mong các bạn giải đáp giúp:
Có một cty tên là ABC sau một thời gian kd đã tạo dựng được nhãn hiệu hàng hoá là ABC (cty ABC đã đc cấp văn bằng bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa). Cty ABC góp vốn với một số cá nhân, tổ chức khác thành lập nên công ty XYZ, vốn góp là nhãn hiệu ABC với trị giá đc xác định là $50 triệu.
Công ty XYZ đã hạch toán nhãn hiệu ABC là TSCĐ vô hình của XYZ trị giá $50tr, trích khấu hao trong 20 năm.
Vậy, theo chuẩn mực kế toán VN thì việc ghi nhãn hiệu ABC là TSCĐ vô hình của cty XYZ có đúng hay không?
Nhãn hiệu ABC có đc xem là TSCĐ vô hình của Cty ABC hay ko?

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Mình không rõ về việc này lắm, nhưng cũng có chút ý kiến mong các bạn góp ý thêm và xem mình hiểu có đúng không nhé. Kiểu góp vốn này giống thương hiệu P/S (của 1 Công ty VN) góp vốn vào Unilever thì phải. Theo mình biết thì riêng phần thương hiệu thì chỉ được chấp nhận là TSCĐ vô hình khi có mua bán (ví dụ Kinh Đô mua thương hiệu kem Wall) hoặc đem nó đi góp vốn, còn của công ty tự tạo ra thì không thể xem là TSCĐ vô hình của chính công ty đó được.
Như vậy trong trường hợp của bạn thì theo mình ABC không là TSCĐ vô hình của ABC (trước góp vốn hoặc sau góp vốn) mà là TSCĐ của XYZ (sau góp vốn). Còn việc có xét đến mối quan hệ Mẹ con gì gì đó giữa ABC và XYZ hay không thì mình cũng đang tìm hiểu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
1. Tại ABC, nhãn hiệu này không được xem là TS nên cty này không thể đem nó đi góp vốn liên doanh được. Việc này giống như là hợp tác kinh doanh, hưởng lợi nhuận nhờ vào thương hiệu.
2. Theo CM "TSVH": NHHH phản ánh giá trị TSCDVH là các chi phí thực tế liên quan trực tiếp đến việc mua NHHH=> cũng không được xem là TSVH tại XYZ.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
lannhu nói:
1. Tại ABC, nhãn hiệu này không được xem là TS nên cty này không thể đem nó đi góp vốn liên doanh được. Việc này giống như là hợp tác kinh doanh, hưởng lợi nhuận nhờ vào thương hiệu.
2. Theo CM "TSVH": NHHH phản ánh giá trị TSCDVH là các chi phí thực tế liên quan trực tiếp đến việc mua NHHH=> cũng không được xem là TSVH tại XYZ.

1> Nhãn hiệu ABC thuộc sở hữu của cty ABC nhưng lại ko dc xem là TS của Cty sao? Cty có hưởng lợi từ việc sử dụng nhãn hiệu trong kinh doanh mà. Liệu Cty có thể đem một thứ thuộc sở hữu nhưng ko đc coi là TS đi góp vốn thành lập một cty khác ko? Nếu nhãn hiệu ABC ko đc coi là TS của cty ABC thì hạch tóan khoản vốn góp ($50tr) để thành lập XYZ như thế nào.

2> Thực tế là Cty XYZ đã ghi nhãn hiệu ABC vào khoản mục TSCĐ vô hình trị giá $50tr, trích khấu hao 20 năm. Các BCTC đã đc kiểm toán của các năm đều ghi nhận TSCĐVH và các khoản trích khấu hao.
Chính vì vậy, tôi mới thắc mắc về cơ sở để ghi nhận nhãn hiệu ABC là TSCĐ VH là ntn.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Rất dễ cho trường hợp này nếu như bạn hiểu vấn đề theo cách sau:

Công ty ABC sẽ bán nhãn hiệu này cho phía đối tác, tuy nhiên tiền thu được sẽ không thu lại mà sẽ góp vốn luôn vào liên doanh. Tuy nhiên bên bán nhãn hiệu sẽ phải tính toán lại thuế thu nhập.

Các bạn khác thấy sao nhỉ ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To tuankq,
Bạn có thể xem lại trong HĐ liên doanh, phần vốn góp của mỗi bên, nếu ghi ABC góp vốn bằng tiền thì có thể sẽ như anh Hùng nói. Còn nếu bằng TS thì có thể nhãn hiệu này là do ABC mua chứ không phải tự tạo dựng được.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Híc híc, các bác hãy đặt mình vào vị trí doanh nghiệp. Sao lại không chứ, ta có thương hiệu mà một thằng khác đang cần, mang thương hiệu đi kiếm lời, quá tốt. Không được là không được thế nào?

Em nhất trí với quan điểm của anh Hùng.

T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
48
Hanoi
tranvanhung nói:

Công ty ABC sẽ bán nhãn hiệu này cho phía đối tác, tuy nhiên tiền thu được sẽ không thu lại mà sẽ góp vốn luôn vào liên doanh. Tuy nhiên bên bán nhãn hiệu sẽ phải tính toán lại thuế thu nhập.

Tôi thấy cách này của Hùng được đấy chứ, tuy nhiên nếu bán đi thì mất thương hiệu luôn.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Các bạn thử vận dụng từ một trường hợp thực tế là liên doanh P/S xem sao. Phía Việt Nam chỉ góp mỗi 2 chữ P/S thôi đấy!

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
tranvanhung nói:

Đây cũng là trường hợp bình thường thôi.
Phía nước ngoài bán thương hiệu và thông thường góp vốn vào liên doanh với phía Việt Nam. Phía nước ngoài phải chịu một khoản thuế theo quy định, gọi nôm na là thuế nhà thầu nước ngoài.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
tranvanhung nói:

Tôi ko nghĩ là có việc mua đứt bán đoạn nhãn hiệu ABC ở đây.
Thực tế là Cty ABC đã góp vốn bằng nhãn hiệu ABC để thành lập Cty XYZ và XYZ đã hạch toán nhãn hiệu ABC là TSCĐ vô hình.
Nếu bán đứt nhãn hiệu thì Cty ABC sẽ mất quyền sở hữu nhãn hiệu và việc góp vốn thành lập XYZ là bằng tiền mà ko phải là nhãn hiệu ABC.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Nếu góp vốn bằng tài sản vô hình là thương hiệu thì thường là dạng "bán đứt" thương hiệu.
Còn nếu thương hiệu vẫn thuộc sở hữu bên cty cũ thì chỉ là mua licence mà thôi. Bên mua licence coi như khoản đó như chi phí và phân bổ vào giá thành.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Chiên da xốp nói:
Nếu góp vốn bằng tài sản vô hình là thương hiệu thì thường là dạng "bán đứt" thương hiệu.
Còn nếu thương hiệu vẫn thuộc sở hữu bên cty cũ thì chỉ là mua licence mà thôi. Bên mua licence coi như khoản đó như chi phí và phân bổ vào giá thành.

Nếu mua li-xăng thì XYZ ko thể hạch toán nhãn hiệu ABC là TSCĐ VH đc mà đó chỉ là chi phí trả trước dài hạn. Li-xăng là hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng nhãn hiệu mà ko phải là sở hữu hoàn toàn. Thực tế ở đây là XYZ đã hạch toán nhãn hiệu ABC là TSCĐ VH.
Xem ra khái niệm về TSCĐ VH vẫn còn mù mờ quá, chưa rõ ràng.

V

vo thi phi khoa

Guest
13/6/07
2
0
0
tphcm
làm trên mẫu 05, 03 vậy mấy anh, chị chỉ cho e cách làm trên mẫu nào, xin cảm ơn

C

cococheck

Guest
11/10/07
11
0
0
vương quốc dưa hấu
Tôi có một case study như thế này, mong các bạn giải đáp giúp:
Có một cty tên là ABC sau một thời gian kd đã tạo dựng được nhãn hiệu hàng hoá là ABC (cty ABC đã đc cấp văn bằng bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa). Cty ABC góp vốn với một số cá nhân, tổ chức khác thành lập nên công ty XYZ, vốn góp là nhãn hiệu ABC với trị giá đc xác định là $50 triệu.
Công ty XYZ đã hạch toán nhãn hiệu ABC là TSCĐ vô hình của XYZ trị giá $50tr, trích khấu hao trong 20 năm.
Vậy, theo chuẩn mực kế toán VN thì việc ghi nhãn hiệu ABC là TSCĐ vô hình của cty XYZ có đúng hay không?
Nhãn hiệu ABC có đc xem là TSCĐ vô hình của Cty ABC hay ko?

cho em hỏi là khi nhãn hiệu được cấp văn bằng bảo hộ thì nó có thu được lợi ich gì hok? nó có giống với việc mình đăng ký độc quyền tên nhãn hiệu hay không? và trong từng trường hợp như vậy thì chi phí để đăng ký cấp văn bằng bảo hộ có đuợc hoạch toán là TSCĐ hay không??

T

theanhck

Guest
19/3/08
14
0
0
45
Da Nang
Trường hợp này theo như mình biết phải có hợp đồng mua bán thương hiệu thì đưa vào TSCĐ mới đúng chuẩn mực.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Có ai biết tiêu chí để phân định mức trích khấu hao cho quyền sử dụng đất không?

VD đối với phần mềm tin học thì có thể xác định trong 10 sẽ lạc hậu và bị thay thế vì vậy trích khấu hao trong 10 năm, nhưng quyền sử dụng đất thì biết căn cứ vào đâu để định mức trích khấu hao nhỉ? Có ai gặp vấn đề này bao giờ chưa?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA