Hoá đơn của đơn vị làm đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng

• Thread starter Chief
  • Ngày gửi
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Hiện nay, để đưa chí phí điện thoại bằng thẻ cào trả trước thì THuế khi kiểm tra chỉ đòi hoá đơn thôi, đưa ra cái thẻ cào chắc là họ phì cười quá. Cục thuế khi vào kiểm tra chi phí bọn mình vẫn đòi hoá đơn đấy.

Mấy bác cục thuế này không hiểu nổi, Tổng cục thuế đã hướng dẫn rồi mà không chịu theo nhỉ ? Dưới Đồng Nai là vẫn ok đấy Virgin à..

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Tranvanhung, hầu như tòan bộ các nơi bán thẻ điện thọai trên thành phố hiện nay đều xuất hóa đơn, thậm chí mua thẻ mệnh giá 300.000 được xuất hóa đơn 300.000 mặc dù mình biết là người ta chỉ trả tiền có 270.000 nhưng do hóa đơn đưa về là 300 nên vẫn phải thanh toán đủ. Hic

C

Chief

Guest
26/8/05
2
0
0
48
Hà Nội
Virgin nói:
Mr chief đâu rồi nhỉ ? qua các ý tranh luận sao chưa thấy bác lên tiếng ?
Woi, nghe các bác tranh luận càng nghe càng chẳng biết nên làm thế nào
em nhắc lại nhá:
Nhập hàng em ghi tăng tk ngoài bảng N003
Bán đc hàng, em ghi giảm N003, đồng thời ghi hoá đơn hoa hồng bán đc Nợ331/ Có511, thu tiền hộ người giao ĐL: Nợ111/Có331.
Đến cuối tháng quyết toán phần phải thanh toán cho người giao đại lý: Nợ331/ Có111.
Phần này em cũng đã tham khảo sách hướng dẫn của Tạp chí Thuế - Tổng Cục Thuế. Vậy em hỏi các bác, nếu em viết hoá đơn cho người mua thì em làm sao em viết nổi. Hic...hic... chết em mất.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chief nói:
Phần này em cũng đã tham khảo sách hướng dẫn của Tạp chí Thuế - Tổng Cục Thuế.

Theo tỷ lệ người ủng hộ cách hạch toán của bạn, cộng với copy trên Tạp chí thuế thì bạn hãy tin tưởng vào cách làm của mình.

Chief nói:
Vậy em hỏi các bác, nếu em viết hoá đơn cho người mua thì em làm sao em viết nổi. Hic...hic... chết em mất.

Tổng hợp lại với tình huống trong thực tế xảy ra thì có thể làm thế này:

- Nếu công ty của bạn có HĐ để viết cho khách, đồng thời bạn xin được HĐ của cơ sở đại lý thì bạn hãy viết HĐ ra cho khách, ghi là hàng bán đại lý, không cần nhờ vả ai cả. Và hóa đơn này chỉ có nghĩa vụ kê khai thôi chứ không có nghĩa vụ đóng thuế hay phản ánh doanh thu bán hàng.

- Nếu công ty bạn có HĐ nhưng không xin được HĐ của cơ sở đại lý; hoặc công ty bạn không có HĐ thì đến đại lý bảo người ta viết cho cái phiếu thu cho khách hàng để khách hàng có thể đem về hạch toán và tính thuế.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
A, đây rồi
Các bạn tham khảo TT54/2000/TT-BTC ngày 7/6/2000 để biết cách hạch toán nhé. Một bằng chứng hùng hồn bảo vệ chief.

P

Phan Thuy Van

Guest
16/6/05
3
0
0
43
Bien Hoa
nghe như lannhư nói, thì mỗi lần mua thẻ cào mình cũng có thể lấy hoá đơn được ah, hình như điều này không biết có đúng không vậy bạn ?

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Phan Thuy Van nói:
nghe như lannhư nói, thì mỗi lần mua thẻ cào mình cũng có thể lấy hoá đơn được ah, hình như điều này không biết có đúng không vậy bạn ?
Đúng rồi, nhưng mà theo mình biết có những chỗ sẽ không xuất hóa đơn đâu. Bạn phải mua ở bưu điện mới có cón ở 1 số cửa hàng thì còn tùy.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
- Nếu công ty bạn có HĐ nhưng không xin được HĐ của cơ sở đại lý; hoặc công ty bạn không có HĐ thì đến đại lý bảo người ta viết cho cái phiếu thu cho khách hàng để khách hàng có thể đem về hạch toán và tính thuế.
TA ơi nếu vậy thì đại lý tính doanh thu như thế nào vì họ không xuất HĐ cho mình, cũng không xuất hoá đơn cho khách hàng mà?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chứng từ để đại lý hạch toán đây này, có trong Công văn 2629/TCT-PCCS ở ngay bên dưới đó:

- Khi đại lý nhận hàng:
Khi bán thẻ cho các đại lý thì viết phiếu xuất kho có ghi rõ số lượng thẻ bán ra, ký hiệu thẻ, số thẻ, mệnh giá thẻ, Phiếu xuất kho và hợp đồng đại lý là chứng từ đi đường khi vận chuyển thẻ.
- Khi đại lý bán hàng:
Khi thu tiền bán thẻ thì lập phiếu thu tiền, phiếu thu ghi rõ tên, địa chỉ, mã số thuế của đại lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA