Tính giá thành sản phẩm bằng pp hệ số

• Thread starter kimoanh2612
  • Ngày gửi
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Em đang muốn học cách tính giá thhành bằng pp hệ số. vậy bác nào biết dậy cho em với.Em đang rất cần, vậy bác nào biết giúp em với. :rocker:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn có thể tham khảo trong các sách kế toán chi phí. Có gì chưa rõ hoặc bạn gặp khó khăn khi áp dụng vào DN mình thì bạn đưa lên trao đổi nhé,

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Hien nói:
Bạn có thể tham khảo trong các sách kế toán chi phí. Có gì chưa rõ hoặc bạn gặp khó khăn khi áp dụng vào DN mình thì bạn đưa lên trao đổi nhé,
Vậy bạn giúp mình nhé.Cty mình gia công hàng cho 3 sp A,B,C
Trong đó SP A đã sp rồi còn Sp B và C đang trong QT thử SX. Trong tháng đó mình có SX tức là đã có chi phí rồi có xuất sang nhưng chưa xuất hoá đơn tức là mình chưa biết giá bán của hàng đó.Nhưng tháng đó mình vẫn phải viết báo cáo liên quan đến giá thành sx.Vậy mình sẽ lấy căn cứ nào để biêt được hệ số đó

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Bạn có thể tìm đọc "Kế toán doanh nghiệp" của Học viện tài chính. Hướng dẫn rất chi tiết và cụ tỷ.
Chúc may mắn

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn có thể sử dụng giá thành dự toán để tính hệ số. Dù đang SX thử thì bạn cũng phải dự toán về Z của các SP. Sang các kỳ sau khi có Z thực tế của kỳ trước thì có thể lập lại dự toán hợp lý hơn.

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
Geek đâu, giúp em Oanh chút kìa. Oanh đang muốn làm theo kiểu của Geek đó.

To Oanh: Việc sản xuất thử và phương pháp tính giá thành là hai việc không liên quan trực tiếp đến nhau. Em có thể dùng bất cứ phương pháp tính giá thành nào để tính giá thành sản phẩm SX thử. Còn chưa bán ra, thì cứ treo vào 155, cũng không ảnh hưởng gì đến phương pháp tính hết.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
SUNF nói:
Còn chưa bán ra, thì cứ treo vào 155, cũng không ảnh hưởng gì đến phương pháp tính hết.
Trời đất, bác sunf nói dẻo nhỉ, hơn kết toán thứ thiệt rồi.
Chào mừng sunf

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chi phí dở dang đầu kỳ+ Cp phát sinh trong kỳ-CP dở dang cuối kỳ=tổng chi phí tính giá thành SP
Lấy tổng chi phí chia cho tổng sản phẩm (ví dụ:tổng SP A+ tổng SpB+Tổng SP C sản xuất được trong tháng) ra giá thành bình quân 1 SP
Sau đó lấy giá thành bình quân nhân với hệ số quy định từng sản phẩm ra giá thành từng sản phẩm
Hệ số thì chọn lấy một sản phẩm có hệ số là 1 còn 2 sản phẩm kia nếu loại nào chiếm nhiều chi phí hơn thì cho lớn hơn 1 còn lại cho nhỏ hơn 1 (đấy là tùy công ty cân nhắc quy ước với nhau)

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Bạn có thể nói chi tiết hơn về việc quy định hệ số cho các sản phẩm sản xuất trong kỳ, mình chưa biết là trong thực tế người ta dựa vào đâu để quy ước và quy ước theo nguyên tắc nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA