Các bác giúp em bài toán này với!!

• Thread starter truonghuy
  • Ngày gửi
T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Hi mọi người, em là thành viên mới, em có vấn đề này, nhờ các bác xem hộ.
Như em được biết, các hàm tìm kiếm như Vlookup, Hlookup, hay Match, Index có thể giúp ta lọc ra các giá trị cần tìm với 1 hoặc 2 điều kiện.
Vậy còn nhiều điều kiện hơn thì sao?
Cụ thể như ở công ty em, chuyên về phát chuyển nhanh, cần tính giá cước cho từng khách hàng dựa trên các điều kiện sau: khối lượng hàng (từ 0.5-50kg), nước đến (gồm 6 mã A,B,C,D,E,F; mỗi mã nước có một giá khác nhau), loại hàng (chứng từ hay hàng hóa).
Các bác xem bảng sau:
TEN KH MA KH TEN NUOC MA NUOC K.LUONG LOAI HANG GIA BAN
XYZ 123 USA A 0.5 CHUNG TU ??????

Dữ liệu nguồn gồm có: bảng giá của từng khách hàng cho từng mã nước đối với từng khối lượng.
Vậy dùng công thức như thế nào để khi nhập vào các dữ liệu trên thì ta truy xuất được giá bán. Mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Bạn dùng hàm DGet. Muốn sử dụng được hàm này trong database của bạn chỉ có 1 record thỏa tất cả các điều kiện.

Nhớ đây là công thức mảng nhé, bạn phải nhấn ctrl+shift+enter

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Cảm ơn bác WhoamI, em đã xem qua ví dụ này, nhưng cái phần này thì em làm được rồi, vì chỉ có hai điều kiện, một đặt theo hàng, và một đặt theo cột, chỉ việc gióng như tọa độ thì ra kết quả cần tìm. Còn bài toán của em có tới 4 điều kiện: KH, trọng lượng, loại hàng, nước đến. Em phải làm sao?

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Em muốn gởi file đính kèm để các bác xem tham khảo, em gởi bằng cách nào đây?

W

WhoamI

Cao cấp
Hihi. pác mới pót có 3 bài thì chưa có quyền upload file đâu bác ah. Hoặc bác gửi 1 file cho Bác Tranvanhung hoặc chị Handung107 và gửi vào mail cho em một bản. Nếu ko wá lớn thì em up giúp bác được vì em cũng gần hết Quota rồi. híc!

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Thế này, vì bác chưa đủ điều kiện để upload file lên server WKT nên bác hãy tìm cách gửi mail file của bác cho một ai đó nhờ họ up lên hộ. E-mail gửi cho WhoAmI chẳng hạn (vì W là cô bé tốt bụng nhất cái EFC này đấy), hoặc là cho MaiKa (MaiKa thì đứng vào hàng thứ nhì ở cái sự tốt bụng). Nhận được file của bác bọn mình sẽ đưa lên đây cho bác luôn để nhờ mọi người giúp đỡ. Lại 1 vấn đề thú vị nữa rồi. Lần này mình sẽ kính nhi viễn chi đứng ngoài để học hỏi các bậc cao thủ trổ tài. Nào, Đại chuyên gia anh đang đợi em đây :blushings .

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
truonghuy nói:
Em muốn gởi file đính kèm để các bác xem tham khảo, em gởi bằng cách nào đây?
Bạn chỉ cần làm một cái cột trung gian, trong đó có công thức: KH&TrongLuong&LoaiHang&NuocDen, rồi làm công thức Vlookup từ cái cột trung gian này là xong. Tôi pót lên cái file mẫu để bạn tham khảo.

Đính kèm

• Lookup.rar
    2.2 KB · Lượt xem: 153
T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Em đã gởi file đính kèm đến cho bác WhoamI và bác Maika, nặng khoảng 1.00 MB. Cái file này em mày mò làm nên trông rất củ chuối, các bác đừng cười nhé và cố xem giúp em. Mong được thọ giáo.
Password của file: pp
Yêu cầu: khi nhập dữ liệu vào các ô: Customers/Dest/Weight/Division (tương ứng với các dữ liệu: Tên KH/Nơi đến/Trọng lượng/Loại hàng) thì sẽ truy xuất được các dữ liệu ở ô Receivable/Payable (Giá bán/Giá mua).

W

WhoamI

Cao cấp
hic, thú thật với bác là em vừa xem wa file của bác nhưng em vẫn chưa hiểu đâu là dữ liệu nguồn để tham chiếu đến Receivable/Payable ở các sheet DOC, XSL, A-Doc....etc... của bác. Bác giải thích mấy cái sheet ở đằng sau có ý nghĩa gì giúp em với nhé!

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Hì hì, WhoAmI chịu khó "Cố lên, cứ đi rồi sẽ tới!" (Tôi già rồi, chỉ nói đùa tí cho vui và trẻ lại thôi, đừng giận).

Nếu không có dữ liệu nguồn thì cứ create béng lấy 1 cái mới là xong chuyện. Quan trọng là làm công thức cho bác truonghuy thôi.

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Chào các bác!
Em rất vui vì nhận được sự giúp đỡ của các bác. Em quên béng đi mất giải thích một tí về cái file nhùng nhằng của em. Chả là thế này:
Ở Sheet đầu tiên (Tổng hợp) là phần tính toán và lập các công thức chính để truy xuất dữ liệu. Sheet thứ 2 không tính đến, các Sheet sau là dữ liệu nguồn. Cụ thể như sau: Sheet thứ 3 và 4 (DOC và XPS) là dữ liệu để tính giá phải trả (Payable), cái này thì đơn giản vì chỉ dùng có hai điều kiện là Khối lượng (từ 0.5-1.0-1.5-2.0kg-...) và mã nước (A,B,C,D,E,F,G,H).

W

WhoamI

Cao cấp
Thế mà bác không giải thích sớm! hihi, Em vừa cố, nhưng không biết đi có tới được ko!!!
Em có sắp xếp lại dữ liệu nguồn của bác THuy theo cách của em nhưng sợ không phù hợp với việc cập nhật dữ liệu của bác. Ngoài ra lúc làm em không hiểu cách để tính ra Receivable/Payable của bác??? nên em đã trộn lẫn cả giá Receivable/Payable vào với nhau trên Sheet CUOC rồi.hihi
Vì thế em đã gửi cho bác 1 file thí dụ xem có okie ko đã? Còn việc lập công thức thì cũng chỉ dùng Index, macth và cách kết hợp các điều kiện như bác Workman đã gợi ý thôi. Khi xem file em thấy không phải là vấn đề lớn đối với bác đúng ko ạ?

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Chào các bác!
Em rất vui vì nhận được sự giúp đỡ của các bác. Em quên béng đi mất giải thích một tí về cái file nhùng nhằng của em. Chả là thế này:
Ở Sheet đầu tiên (Tổng hợp) là phần tính toán và lập các công thức chính để truy xuất dữ liệu. Sheet thứ 2 không tính đến, các Sheet sau là dữ liệu nguồn. Cụ thể như sau: Sheet thứ 3 và 4 (DOC và XPS) là dữ liệu để tính giá phải trả (Payable), cái này thì đơn giản vì chỉ dùng có hai điều kiện là Khối lượng (từ 0.5-1.0-1.5-2.0kg-...) và mã nước (A,B,C,D,E,F,G,H). Tuy nhiên, có thêm điều kiện phụ là loại hàng: chứng từ (DOC), hay là hàng hoá (XPS), chính vì vậy em mới phải dùng đến 2 Sheet DOC và XPS. Ở phần Payable, em lập công thức INDEX, nếu là chứng từ thì lấy dữ liệu từ sheet Doc, còn nếu là hàng hóa thì lấy dữ liệu từ sheet XPS.
Vậy là coi như phần mua (phải trả) cũng tạm ổn, dù trông hơi ngố một tí
Đến phần này mới mệt nè:
Phần phải thu (tức giá bán - Receivable).
Vì công ty có nhiều khách hàng, mà mỗi KH lại có một bảng giá áp dụng khác nhau. Nên mặc dù cấu trúc bảng giá của khách hàng thật ra cũng đơn giản như cấu trúc của bảng giá mua (tức là cũng chỉ gồm có hàng chỉ trọng lượng: 0.5-1.0-1.5-2.0-...; và cột chỉ mã nước: A,B,C,D,E,F,G,H), nhưng chính vì mỗi khách lại có một bảng giá khác nhau, nên em mới phải chơi "du kích" như vậy: gom tất cả các bảng giá của các KH lại và làm thủ công thành một bảng giá tổng hợp theo tiêu đề: Bảng giá chứng từ cho khu vực mã nước A cho tất cả các KH(các bác xem sheet A-DOC), nó gồm hàng cũng chỉ trọng lượng, nhưng cột lại là tên các khách hàng, tiếp theo là bảng giá hàng hóa cho khu vực mã nước A cho tất cả các KH (xem sheet A-XPS)...Cứ như vậy, em làm tiếp các sheet tiếp theo (B-DOC, B-XPX, C-DOC, C-XPS,.....,.....,H-DOC, H-XPS).
Trông củ chuối nhỉ? hihihihi
Ở cột tính giá bán (Receivable), em lập công thức theo nguyên tắc sau: nếu là chứng từ và mã nước A thì truy xuất dữ liệu ở Sheet A-DOC, nếu là hàng hóa và mã nước G thì truy xuất dữ liệu từ Sheet G-XPS, v..v.vv.
Vào đến các sheet đó rồi, ta mới tính đến các điều kiện khác (khách hàng và trọng lượng hàng). Vẫn biết là chưa ổn, nhưng hiện giờ em chỉ có cách đó, vì thực sự, em mới mày mò Excel, tự học là chính nên không chính quy như các bác. Giúp em nhé! Tks các bác nhiều!

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Ừ, đúng là rối thật, mà tôi thì quá già nên chỉ có thể hình dung lờ mờ thôi.

Tôi xin mạn phép góp ý là bác WhoamI (đọc theo tiếng Việt là Họa Mi) tốt nhất là không nên theo cấu trúc gốc, mà cừ create 1 sheet dữ liệu mới rồi link ra cái ô "Phải thu". Bác truonghuy sẽ nhập lại dữ liệu gốc sau. À mà nếu tiện tay bác post lên diễn đàn cho mọi người tham khảo với.

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Cảm ơn bác workman.
À, em còn ý này nữa chứ: vì danh sách khách hàng thường xuyên thay đổi (thêm và bớt) nên nhờ các bác góp ý làm dữ liệu nguồn thế nào để dễ update.

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Cảm ơn các bác thật nhiều!
Chúc tất cả mọi người một ngày làm việc thật hăng say và vui vẻ.

W

WhoamI

Cao cấp
workman nói:
Ừ, đúng là rối thật, mà tôi thì quá già nên chỉ có thể hình dung lờ mờ thôi.
Tôi xin mạn phép góp ý là bác WhoamI (đọc theo tiếng Việt là Họa Mi) tốt nhất là không nên theo cấu trúc gốc, mà cừ create 1 sheet dữ liệu mới rồi link ra cái ô "Phải thu". Bác truonghuy sẽ nhập lại dữ liệu gốc sau. À mà nếu tiện tay bác post lên diễn đàn cho mọi người tham khảo với.
Đúng như bác workman nhận xét. Vì thế em gộp tất cả các sheet dữ liệu nguồn của bác Truonghuy vào một sheet CUOC và có sắp xếp, sửa đổi đôi chút. File dung lượng khá lớn ( >1M) nên em không up được. Vì thế em sẽ forward vào mail bác xem còn vấn đề gì thì bác cho ý kiến để em cũng được học hỏi nữa ạ.

T

truonghuy

Guest
30/8/05
13
0
0
47
hochiminh city
Cảm ơn hai bác WhoamI và bác Workman!
Nhờ sự chỉ giáo của hai bác mà em "sáng" ra nhiều thứ, hihihi! em khoái nhất là cái đoạn: "&...&...&", hay thật đấy, có thế mà em cũng không nghĩ ra.
À, em hỏi cái: khi mình đặt tên khối ở data nguồn, thì mình có nên trừ hao ra vài (hoặc vài chục, vài trăm) cell trống không, hay mình cứ đặt rồi khi nào cần có thêm thì mình insert vào thôi. Bởi vì số lượng khách hàng công ty em thay đổi hàng ngày, nên phải thường xuyên cập nhật cái data nguồn này, vậy cách nào là tối ưu nhất.
Em sẽ gởi vào mail hai bác WhoamI và Workman một bảng giá dành cho khách hàng để các bác xem tham khảo. (hàng ngày, em nhận được vài cái bảng giá như vậy, và có nhiệm vụ update vào dữ liệu nguồn), vậy các bác xem giúp em nhé.
Nhắn đến bác WhoamI: em nhận được bảng sheet CUOC của bác rồi, mới đầu tính hoài vẫn không ra được con số chính xác, sau này kiểm tra kỹ lại, té ra bác đặt tên khối luôn cho cả cột và hàng tiêu để, nên khi dùng hàm tìm kiếm nó bị lệch một đơn vị hàng, hoặc cột.
Cảm ơn tất cả các bác, mong rằng trang web này của chúng ta ngày một lớn mạnh hơn, và có ý nghĩa hơn cho mọi người.
Chúc các bác một ngày đầu tuần nhiều niềm vui và may mắn!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA