viết lại hoá đơn.

• Thread starter cổ cò
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

cổ cò

Guest
24/7/05
10
0
0
trái đất
Khách hàng yêu cầu DN em điểu chỉnh lại hoá đơn cho họ về MST, nhưng những hoá đơn này thuộc vào niên kế toán trước. Vậy em có thể điều chỉnh cho họ được không ạ? và thủ tục như thế nào?
Các Bác hộ em với nhe!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Việc điều chỉnh lại mã số thuế cho đúng của khách hàng sẽ không ảnh hưởng tới niên độ kế toán trước.

Bạn hãy lập Biên bản điều chỉnh hóa đơn, có chữ ký và con dấu của hai bên rồi đính kèm vào hóa đơn là được rồi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cổ cò nói:
Khách hàng yêu cầu DN em điểu chỉnh lại hoá đơn cho họ về MST, nhưng những hoá đơn này thuộc vào niên kế toán trước. Vậy em có thể điều chỉnh cho họ được không ạ? và thủ tục như thế nào?
Các Bác hộ em với nhe!
MÌnh nghĩ không có vấn đề gì đâu. Chắc chắn bên bạn đã kế khai thuế đầu ra, và bên mu cũng đã kê khai thuế đầu vào thì việc điều chỉnh hoá đơn cả 2 bên đều cần. Bởi vì nếu sai mã số thuế thì DN đó đã không tồn tại trên sổ sách của thuế thì cũng rách việc.

Tôi nghĩ bạn có thể làm như sau: lập biên bản điều chỉnh hoá đơn như thông thường mình vẫn làm. Căn cứ trên biên bản điều chỉnh này, bên mua gửi công văn xin điều chỉnh; đính kèm biên bản điều chỉnh, kèm theo Bảng kê HHDV mua vào của tháng phát sinh hoá đơn đó. Tốt nhất là nên kèm thêm bảng kê sau khi đã điều chỉnh, trên đó ngày ký tên và đóng dấu cùng ngày với công văn và làm 2 bộ: 1nộp, 1 lưu (phải có đóng dấu xác nhận CV đến của thuế).

Tương tự bên bán cũng làm như vậy với bảng kê HHDV bán ra. Chỉ sai MST chứ không ảnh hưởng gì đến số phát sinh nên chỉ cần làm vậy

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA