chi phí hợp lý

• Thread starter monkey moon
  • Ngày gửi
M

monkey moon

Guest
10/8/05
8
0
0
41
Bìbh Thạnh
Chào các anh chị !
Các anh chi cho em hỏi thế nào là 1 chi phí hợp lý, chi phí có đủ hoá đơn chứng từ thì đã được xem là chi phí hợp lý chưa ? Ví dụ như em đặt mua bánh trung thu cho công ty nhân dịp tết trung thu có hoá đơn bán hàng( hoá đơn thông thường) có tên công ty và mã số thuế thì theo phương diện thuế đây có thể được xem là một chi phí hợp lý không thưa các anh chị.
sẳn tiện các anh chị cho m hỏi em chỉ mới ra trường và đang làm tróng DN nhỏ, em rất muốn phát triển kiến thức, ngề ngiệp cũng như kinh ngiệm thực tiễn của mình. các anh chị hãy cho em lời khuyên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nếu muốn biết như thế nào là một chi phí hợp lý thì bạn phải nghiên cứu các văn bản Pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp.
Riêng chi phí mua bánh trung thu cho công ty nhân dịp tết trung thu không được hạch toán vào chi phí để xác định kết quả sản xuất kinh doanh.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
monkey moon nói:
Chào các anh chị !
Các anh chi cho em hỏi thế nào là 1 chi phí hợp lý, chi phí có đủ hoá đơn chứng từ thì đã được xem là chi phí hợp lý chưa ? Ví dụ như em đặt mua bánh trung thu cho công ty nhân dịp tết trung thu có hoá đơn bán hàng( hoá đơn thông thường) có tên công ty và mã số thuế thì theo phương diện thuế đây có thể được xem là một chi phí hợp lý không thưa các anh chị.
sẳn tiện các anh chị cho m hỏi em chỉ mới ra trường và đang làm tróng DN nhỏ, em rất muốn phát triển kiến thức, ngề ngiệp cũng như kinh ngiệm thực tiễn của mình. các anh chị hãy cho em lời khuyên.
Tiền mua bánh trung thu nếu là dùng phát cho cán bộ CN viên thì không, nếu để tiếp khách thì được đó ( mà để tiếp khách chắc là có ít thôi - chứ mấy ông ăn nhiều đâu hihi)

L

lampham

Guest
4/10/04
61
0
0
Chi phí quảng cáo, khuyến mại, khánh tiết,...

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Hì.Mua để biếu khách hàng thì rõ ràng được khấu trừ rồi nhưng khi biếu phải viết hóa đơn đầu ra dòng thuế = 0 % và ghi rõ biếu cho các cụ nào....

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
MINA nói:
Nếu là quà để mua biếu khách hàng thì sao anh Nam nhỉ?
À cái này cũng được nếu biếu ít, nhưng nhớ quyết toán vào quĩ đơn vị nhé.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
VA ANH TOI nói:
Hì.Mua để biếu khách hàng thì rõ ràng được khấu trừ rồi nhưng khi biếu phải viết hóa đơn đầu ra dòng thuế = 0 % và ghi rõ biếu cho các cụ nào....

vo vinh nam nói:
À cái này cũng được nếu biếu ít, nhưng nhớ quyết toán vào quĩ đơn vị nhé.

Hai bác này cố tình chọc ghẹo em Mina thì phải :1luvu:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hì, các bác trả lời như thế nào mà để cho Virgin bảo là các bác đang trêu Mina vậy.
Sao không cho phần quà biếu cho khách hàng được xem như chi phí và khống chế trong 10%.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Các Bác đang liệt kê các khoản chi phí hợp lý phải không ? Mình cũng xin gõ vài dòng cho vui nhé : chi phí khấu hao TSCĐ, chi phí nguyên vật liệu theo định mức tiêu hao hợp lý, chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mãi theo tỷ lệ quy định ....

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lequanghuy nói:
Các Bác đang liệt kê các khoản chi phí hợp lý phải không ? Mình cũng xin gõ vài dòng cho vui nhé : chi phí khấu hao TSCĐ, chi phí nguyên vật liệu theo định mức tiêu hao hợp lý, chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mãi theo tỷ lệ quy định ....
Đâu chỉ đơn thuần là liệt kê đâu bạn, đang nói đến vấn đề là cùng một sự việc nhưng thế nào là chi phí hợp lí, thế nào không là chi phí hợp lí.

V

VanKhanh123

Guest
12/10/04
32
0
0
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi Công ty mình có Giám Đốc đi công tác nước ngoài và thanh toán qua thẻ Master (tiền của Công ty trong TK tại Ngân hàng) và chi phí lên tới cả 100trđ, mình tính kết vào chi phí trong kỳ nhưng đang phân vân vì sợ bị xuất toán khi duyệt quyết toán, vì thế nên muốn hỏi thăm các bạn cách xử lý tốt nhất mà ko bị xuất toán. Cám ơn các thành viên WKT.

N

nhungnhung

Guest
1/7/05
7
0
0
Hanoi
Trước tiên đề nghị ông giám đốc nộp lại hết toàn bộ hoá đơn chứng từ mua hàng ở nước ngoài. Tiền ăn ở thì cho vào công tác phí, tiền mua quà tặng thì cho vào quà biếu quà tặng, chi phí cá nhân thì trừ vào lương ông giám đốc. Chắc chắn là không bị xuất toán đâu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
VanKhanh123 nói:
Các bạn cho mình hỏi Công ty mình có Giám Đốc đi công tác nước ngoài và thanh toán qua thẻ Master (tiền của Công ty trong TK tại Ngân hàng) và chi phí lên tới cả 100trđ, mình tính kết vào chi phí trong kỳ nhưng đang phân vân vì sợ bị xuất toán khi duyệt quyết toán, vì thế nên muốn hỏi thăm các bạn cách xử lý tốt nhất mà ko bị xuất toán. Cám ơn các thành viên WKT.
Bạn phải nói cụthể ông ta chi những nội dung gì chứ, nói chung quá làm sao mà trả lời được.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
VanKhanh123 nói:

Tương tự cái vụ này có người vừa hỏi tôi :"tại sao chi phí đi công tác nước ngoài mà thuế tính chung vào trong cac khoản chi phí khống chế?"
Như vậy nếu chứng từ đầy đủ và hợp lý thì vẫn được tính vào chi phí.
Còn cái tỉ lệ khống chế thì mình bó tay, không giải thích được ( không rõ có liên quan đến đặc thù riêng của công ty đó không thì mình không hiểu ). Ai hiểu vụ này giải thích thêm dùm

A

aosen

Guest
4/10/04
6
0
0
54
Ho Chi Minh City
Lâu quá mình mới ghé vào diễn đàn, xin phép được đóng góp vài ý kiến:

1. Thế nào là chi phí hợp lý (cho mục đích tính thuế TNDN)?

Về nguyên lý cơ bản, chi phí đó phải liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp và đồng thời phải liên quan đến việc tạo ra thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp đó.

Bên cạnh nguyên lý cơ bản nêu trên, hiện nay quy định thuế TNDN của VN đang liệt kê 13 khoản mục chi phí cụ thể có thể được xem (toàn bộ/ hoặc 1 phần) là chi phí hợp lý (cho mục đích tính thuế TNDN).

2. Mức khống chế

Trong 13 khoản mục nêu trên, có khoản mục thứ 11 - chi phí khuyến mãi, tiếp thị, tiếp tân, khánh tiết ....và chi phí khác chỉ được xem là chi phí hợp lý trong mức khống chế tối đa bằng 10% của tổng số 10 khoản mục chi phí trước đó.

Hiện nay các DN tư nhân VN và đặc biệt là DN có vốn ĐTNN thắc mắc rất nhiều về cơ sở của việc xác định mức khống chế nêu trên và nhiều lần kiến nghị nên bỏ mức khống chế này (nhiều khả năng sẽ bỏ khi VN chính thức gia nhập WTO).

3. Thực tế quyết toán thuế

Trên thực tế nếu không nghiên cứu kỹ nguyên lý cơ bản và danh mục 13 khoản mục chi phí nêu trên (thậm chí phải học nằm lòng 13 khoản mục này) mà ghi chép "lung tung" thì khả năng bị cơ quan thuế loại một phần/ toàn bộ chi phí đó là rất cao.

Còn chuyện nghiên cứu và ứng dụng như thế nào vào trường hợp mua bánh Trung Thu thì các bạn đã bàn rồi. Nếu có tình tiết mới thì các cứ post lên, mình sẽ cùng tham gia thảo luận.

T

thien thanh

Guest
chi phí hop ly

Hien toi dang lam mot cong ty ve viec san xuat giong cay trong. nhung trong giai doan dau ho thue dat de lam nha thi nghiem, nhung nhung viec nhu mua phan bon, thue nhan cong o ngoai lam theo tung ngay, nen khong co hoa don thue gia tri gia tang, ma chi co giay viet tay thoi. vay theo cac ban nhung chi phi nay co hop le khong? va minh hach toan ghi nhu the nao ma thue khong bat loi duoc.
Cac ban co the chi Thanh danh bang chu viet co dau tren day duoc khong?
Warning: Bài viết của bạn phải có dấu nếu không sẽ bị xóa mà không cần thông báo trước!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

VanKhanh123

Guest
12/10/04
32
0
0
TP.HCM
Mình cám ơn những ý kiến đóng góp của các WKT!
Chao Vo Vinh Nam! Master card mà Sếp mình sử dụng thuộc loại Tài khoản tín dụng hạn mức nên sau mỗi chuyến đi công tác nước ngoài của Sếp là mình phải nộp tiền vào để trả cho Ngân hàng và chứng từ để hạch toán chỉ là " Giấy nộp tiền" và " Hóa đơn thanh toán dành cho chủ thẻ" do Ngân hàng phát hành nhưng trên hóa đơn đó chỉ ghi số dư đầu kỳ, nợ phát sinh, số tiền phải thanh toán mà không có diễn giải về nội dung chi phí (vì Ngân hàng đâu biết được Sếp mình đã chi những nội dung gì). Nhưng chỉ với "Hóa đơn thanh toán dành cho chủ thẻ" mình nghĩ là khi duyệt quyết toán họ sẽ không chấp nhận vì số tiền cả vài chục triệu, nên mình chưa dám kết vào chi phí mà cứ tập hợp nhiều chuyến công tác như vậy thì mình cũng ko yên tâm nữa...mình vẫn đang mong chờ những đóng góp của các bạn...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA