Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí không có hóa đơn

• Thread starter mai1808
  • Ngày gửi
D

dbdniam

Guest
2/3/07
3
0
0
39
Ha Nam
Em mới vào diễn đàn có gì sai các bác thông cảm và cho em xin một vài ý kiến nhé!
Theo em nghĩ:
- Thuê nhà sẽ ko dược khấu trừ vì ko có hóa đơn, ko có thuế đầu vào.
- Tiếp khách ko có hóa đơn thì đi mua hóa đơn cũng có vấn đề gì đâu. Có điều phải tăng chi phí tiếp khách để có tiền trả cho người bán hóa đơn, tăng như thế nào, bao nhiêu thì các bác tính nhé.
- Đối với điện nước khi đi thuê nhà thì e thấy có bác gì đó ý kiến đúng đấy, Hợp đồng thuê nhà viết rõ bên thuê phải trả tiền điện, nước và các khoản phí khác như an ninh, vệ sinh, .... Viết rõ ra các khoản điện, nước, ... vẫn đứng tên chủ nhà vì vô số lý do cty ko thể làm hợp đồng với các bên điện, nước, ... càng tốt.
- Trong trường hợp các loại phí như vệ sinh, an ninh, ... ít thì làm cái hóa đơn tiếp khách 1-3tr thì OK luôn.
- Quan trọng nhất là phải tính toán cho hợp lý các loại Hóa đơn, ko nên lấy quá nhiều để người ta hỏi làm vào việc gì thì ko trả lời được
Các bác đóng góp ý kiến cho e với. E cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
Cho tôi hỏi chút : Doanh nghiệp tôi đang nhận làm là sản xuất giấy làm bao bì ( thành phẩm là những cuộn giấy nguyên liệu cho các công ty làm bao bì ). Nguyên liệu chính của công ty là giấy vụn đi thumua của những người đi thu gom ( đồng lát ).KHi thu mua họ KHông có hoá đơn. Đây là nguồn chi phí chính của Cty mà lại không có hoá đơn. Tham khảo qua thì thấy làm bảng kê 01/TNDN - TT130. Nhưng tôi thấy lo lo vì lượng chi phí thu mua là rất lớn. chỉ sợ sau này bên thuế bóc hết ra thì gay. Bạn nào đã gặp trường hợp này, xin tư vấn cho tôi nhé. Thanks u sâu mắt.

chị ơi thấy bên chị là công ty giấy, chị có thể cho em xin số điện thoại bên chị được không vì em không thể pm cho chị được, em có nhu cầu về giấy ạ, mong chị lắm lắm !

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
TH k có Nhà hàng ko có hoá đơn.Bạn có thể mua hoá đơn ở 1 nhà hàng khác có hoá đơn để đưa vào chi phí tiếp khách.Các bạn nghĩ thế nào?

Miễn là khoản chi phí đó bạn hợp thức nó bằng HĐTC là OK rồi, vì CQ thuế chỉ quan tâm tới việc HĐ và chứng từ có hợp pháp hợp lệ không thôi.

V

vietdung70

Guest
7/4/09
2
0
0
54
Hanoi
phải lập bảng kê kem vời hợp đồng thuê nhà và đại diện pháp luật ký tên là chứng từ hợp lý rùi đó. :Như thế chưa đủ vì HĐ với chủ nhà thì người ta phải lên cơ quan thuế xin xuất hoá đơn lẻ cho công ty bạn thì khoản này mới đủ điều kiện là chứng từ hợp lý

N

nhungtop

Guest
30/7/11
1
0
0
binhthuan
Hóa đơn

cty em có nghiệp vụ như sau:thuê nhân công làm ngoài với số tiền thuê trên 2.000.000 đ nhưng vì là người lao động nên họ ko có hóa đơn để cung cấp cho cty e khi thanh toán.trong trường hợp này e cần làm những thũ tục gi để hợp lệ ah.mong các a,c chỉ giúp e

N

naruto

Guest
27/9/10
6
1
3
32
TP. HCM
cách tốt nhất đối với công ty anh chị là khi làm hợp đồng thuê nhà thì ghi trong hợp đồng là chi phí thuê nhà trọn gói đừng tách riêng ra nếu điện nước trả riêng thì cơ quan thuế sẽ ko chấp nhận như trường hợp của anh chị.

trường hợp thuê nhân công làm ngoài với số tiền thuê trên 2.000.000 đ nhưng vì là người lao động nên họ ko có hóa đơn để cung cấp cho cty e khi thanh toán thì anh chi có thể chia nhỏ khoản tiền trên ra nhiều lần mỗi lần chi trả <500.000 thì anh chị không cần hóa đơn.

thuê nhân công làm ngoài với số tiền thuê trên 2.000.000 đ nhưng vì là người lao động nên họ ko có hóa đơn để cung cấp cho cty e khi thanh toán
trong trường hợp này anh chị chỉ cần tách khoản chi trên thành nhiều khoản nhỏ trả trong nhiều lần trên phiếu chi , mỗi phiếu chi phải < 500.000 ( còn khi thanh toán tiền cho người lao động thì anh chị có thể thanh toán 1 lần)

Cho tôi hỏi chút : Doanh nghiệp tôi đang nhận làm là sản xuất giấy làm bao bì ( thành phẩm là những cuộn giấy nguyên liệu cho các công ty làm bao bì ). Nguyên liệu chính của công ty là giấy vụn đi thumua của những người đi thu gom ( đồng lát ).KHi thu mua họ KHông có hoá đơn. Đây là nguồn chi phí chính của Cty mà lại không có hoá đơn. Tham khảo qua thì thấy làm bảng kê 01/TNDN - TT130. Nhưng tôi thấy lo lo vì lượng chi phí thu mua là rất lớn. chỉ sợ sau này bên thuế bóc hết ra thì gay. Bạn nào đã gặp trường hợp này, xin tư vấn cho tôi nhé. Thanks u sâu mắt.
trường hợp này công ty anh chị phải photo bảng kê khai thu mua rồi phát cho người đi thu mua và hướng dẫn họ điền vào mỗi lần thu mua địa chỉ thu mua , họ tên người bán , ngày tháng năm và chữ kí người bán, số lượng , số tiền ( nếu không thực hiện được mỗi lần thu mua thì người thu mua có thể gom lại ghi 1 ngày )

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Hoang hoang0312
V

vitbuon83

Guest
26/4/10
3
0
1
40
Yên Bái
Ðề: chi phí không có hóa đơn

Xin chào các bạn! Mình cũng đang mắc vấn đề đó đây. Các bạn cho mình hỏi, Công ty mình đang trong thời gian hưởng ưu đãi thuế TNDN 100%, trong năm 2011 có thuê nhiều xe ôtô có lái, xăng dầu do bên mình tự đổ và đã kê khai thuế, Cty mình quên không mua hoá đơn thuê xe của cơ quan thuế, bay giờ hết thời gian quy định rồi, nếu không hạch toán chi phí thì lãi cao quá. Các bạn giúp mình với!!!!!!!!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Hoá đơn thuê xe cty bạn ko có, vì vậy CP xăng dầu bạn nên tìm cửa khác đưa vào VD: chạy máy phát điện, đổ xe nhân viên vv...nói chung là tùy cơ ứng biến dựa theo đặc điểm của cty bạn, chứ bạn kêu các bạn giúp thì rất khó. Thân

X

xuannhu88

Guest
30/9/10
2
0
0
33
hà nội

Tiếp khách mà không có hóa đơn thì các bác mua hóa đơn tiếp khách về là oke mà.
Còn về hóa đơn tiền điện tên của chủ nhà cho thuê, tất nhiên là chứng từ không hợp lệ được, Tớ nghĩ cần phải làm việc với chủ nhà và công ty điện lực của quân huyện để đổi tên chủ sử dụng (nếu không thì thuế GTGT sẽ không được khấu trừ đâu.

N

NguyenThuongNL

Sơ cấp
12/6/13
23
0
0
34
Ha Noi
Ðề: Chi phí không có hóa đơn

Tiền nước không có hóa đơn chỉ có biên lai thu tiền cho cả tầng (đối với 1 tầng cho 3 công ty thuê văn phòng) => có được đưa vào chi phí hợp lí không???

V

Vân Nguyễn

Guest

Tiền nước không có hóa đơn chỉ có biên lai thu tiền cho cả tầng (đối với 1 tầng cho 3 công ty thuê văn phòng) => có được đưa vào chi phí hợp lí không???

Cái này bạn lập bảng kê mua vào đối với hàng hóa dịch vụ không có hóa đơn nhé

H

hop com suon

Guest
20/3/13
2
0
0
tp.hcm

"Nếu kg có hóa đơn chứng từ thì vẫn hạch toán vào chi phí nhưng khi tình thuế TNDN thì loại bỏ ra khỏi phần chi phí tính thuế TNDN"
vay sau khi minh loại chi phí ko dc tru đó ra thì mình phải hạch toán kết chuyển như thế nào để lợi nhuận sau thue trên mau 03/tndn khớp với 421 trên sổ kế toán vậy ban Nguyenhung07

xuli

xuli

Trung cấp

thì phải bảo bên nhà hàng đó xuất hóa đơn cho cty chứ sao. tiếp khách không có hóa đơn thì làm sao đưa vào chi phí được.
còn những chi phí khác có thể không có hóa đơn, nhưng có chứng từ hợp lý thì vẫn được đưa vào làm chi phí cho doanh nghiệp được.

Bạn này nói đúng nè, mình cũng nghĩ như vậy

O

oc3mien

Sơ cấp
11/7/13
3
0
0
39
haiphong

Mình cũng làm kế toán nhưng chẳng hiểu gì cả, các bạn giải thích cho mình nhé!

N

NguyenThuongNL

Sơ cấp
12/6/13
23
0
0
34
Ha Noi

Em không post bài được, nên vào đây hỏi, mong các anh chị giúp đỡ em với
Chả là công ty em bị mất hợp đồng kinh tế (bản gốc) vậy, cho e hỏi, hợp đồng kinh tế photo cần những con dấu gì mới đc xem là hợp lệ????

V

Vân Nguyễn

Guest

Em không post bài được, nên vào đây hỏi, mong các anh chị giúp đỡ em với
Chả là công ty em bị mất hợp đồng kinh tế (bản gốc) vậy, cho e hỏi, hợp đồng kinh tế photo cần những con dấu gì mới đc xem là hợp lệ????

Cái này thì dùng bản photo đóng dấu giáp lai, rồi đóng dấu sao y bản chính ở mặt trước của Hợp đồng đó nhé

G

goodwill

Guest
15/10/11
2
1
0
36
gia lai

"Nếu kg có hóa đơn chứng từ thì vẫn hạch toán vào chi phí nhưng khi tình thuế TNDN thì loại bỏ ra khỏi phần chi phí tính thuế TNDN"
vay sau khi minh loại chi phí ko dc tru đó ra thì mình phải hạch toán kết chuyển như thế nào để lợi nhuận sau thue trên mau 03/tndn khớp với 421 trên sổ kế toán vậy ban Nguyenhung07

Phần lợi nhuận sau thuế giữa sổ sách kế toán và báo cáo thuế không phải lúc nào cũng trùng khớp nhau đâu bạn hop com suon, khi không khớp nhau thì cũng ko phải tìm cách làm cho nó khớp vì việc làm đó là vô nghĩa.

T

tuanqui

Sơ cấp
20/8/14
22
0
1
31
Yên Định - Thanh Hóa
mn cho em hỏi chút, Hiên tại giơ năm 2014 thì các chi phí mà mua ở các cửa hàng nhỏ ví dụ chi mua văn phòng phẩm , bên họ chỉ xuất hóa đơn bán lẻ thì làm sao đk? Vì hóa đơn bán lẻ ko d xem là chứng từ hợp lý nên có thể lập bảng kê theo 01/TNDN ko mn?

L

ldv

Sơ cấp
10/1/10
23
2
3
Khánh Hòa
mn cho em hỏi chút, Hiên tại giơ năm 2014 thì các chi phí mà mua ở các cửa hàng nhỏ ví dụ chi mua văn phòng phẩm , bên họ chỉ xuất hóa đơn bán lẻ thì làm sao đk? Vì hóa đơn bán lẻ ko d xem là chứng từ hợp lý nên có thể lập bảng kê theo 01/TNDN ko mn?

Chào bạn!

Bạn yêu cầu họ cấp hóa đơn bán hàng trực tiếp (hóa đơn thuế cấp), phải hỏi trước khi mua là tốt nhất. Bảng kê 01/TNDN dùng được trong trường hợp này theo khoản 2.4 điều 6 TT 78/2014 về thuế TNDN nhưng bạn nên lưu giữ chứng từ thu bên họ và lập chứng từ chi bên mình đúng quy định.

Trên đây là ý kiến của mình, mong nhận sự góp ý của ACE!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA